ขอคำแนะนำให้ VI มือใหม่ด้วยครับ ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำให้ VI มือใหม่ด้วยครับ ...

โพสต์ที่ 1

ผมมีโอกาสได้อ่านหนังสือ ของอาจารย์ นิเวศน์ เหมวชิรวรากรเล่มที่หน้าปกเขียนว่า เทคนิคพิชิคหุ้น

ในบทที่ 7 : คำสอนของศาสดา
อาจารย์ นิเวศน์ ได้เขียนบทความเกี่ยวกับการคำนวณ
มูลค่าที่เเท้จริงของกิจการ ซึ่งผู้ที่คิดสูตรนี้คือ
เบนจามิน เกรแฮม

EPS * ( 8.5 + 2 * G )
โดย EPS = กำไรสุทธิ/หุ้น โดยคิดเฉลี่ยไป 10 ปี
               ในอนาคต  
        G  = อัตราการเติบโตของกำไรสุทธิ (%)

ผมอยากจะถามผู้รู้ทุกท่านว่า ตัวเลข 8.5 และ 2 ที่นำมาคำนวณนั้นคือตัวเลขของอะไร ? เป็นค่าคงตัวใช่หรือไม่ ?และตัวเลขทั้งสองนั้นสามารถเปลี่ยนแปลงได้หรือไม่ ? ถ้ากิจการมีความแตกต่างกันในเรื่องของรายได้และผลกำไร  

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านๆที่ช่วยแนะนำครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 2

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... ght=gordon

ลองอ่านดูครับ อาจช่วยได้บ้าง
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

สูตรที่น่าจะถูกต้องเป็นแบบนี้มากกว่า
มูลค่าที่แท้จริงของหุ้น = 4.4E(2R+8.5)/Y
E = กำไรต่อหุ้น
R = อัตราเติบโตของผลกำไร
Y = ผลตอบแทนในปัจจุบันของหุ้นกู้ที่ได้รับเครดิตระดับ AAA
เกรแฮมให้ซื้อหุ้นในราคาต่ำกว่าตัวเลขที่คำนวณได้
kornjackrit

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากนะครับ แต่ผมขอสอบถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ คือว่า ค่า 4.4 , 8.5 และเลข 2 ที่เป็นตัวคูณนั้นมาจากตัวเลขของอะไรหรอครับ ?
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์