ขอสอบถามเรื่องกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
murmur
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามเรื่องกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าจะลงทุนระยะยาวเพื่อปันผลถือว่ามีความเสี่ยงไหมครับ
ถ้าเทียบกับหุ้นธรรมดา
มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร
มีแหล่งเปรียบเทียบข้อมูลปันผลเพื่อการตัดสินใจไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ดูๆ รู้สึกว่าของไทยพานิชย์กับกสิกรไทย ผลตอบแทนก็ไม่เลวนะครับ หลายกองมีปันผลปีละ 2 ครั้ง

เดือนที่แล้วผลตอบแทนดีมาก แต่ถ้ารวมเดือนนี้ก็คงลดลงมามากพอสมควร ถ้าไม่ค่อยมีเวลาในการหาข้อมูลหรือติดตามการลงทุน ก็น่าจะใช้บริการได้นะครับ

แต่โดยส่วนตัวถ้าอยากลงจริงๆ แนะนำให้มีแบบปันผล จะได้นำเงินมาซื้อหน่วยลงทุนเพิ่มได้ เป็นการลดต้นทุนไปในตัว

ถามว่าเสี่ยงไหม ตอบได้เลยว่าเสี่ยงครับ เพราะส่วนมากเน้นลงทุนใน SET50,100 ต้องเลือกกองให้ดีๆ หรือ ถ้ามีเวลามากหน่อย ศึกษาหาข้อมูลลงทุนเองดีกว่า

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
murmur

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ คุณ tum นะครับ
แต่กองทุนที่ผมว่าหมายถึงกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ครับ
พวกที่ลงท้ายด้วย RF ครับ
เช่น CPNRF
ถ้า เมกามีปัญหาเรื่อง subprime loan มันจะมีผลต่อกองทุนเมืองไทยเหล่านี้ไหมครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ถ้า เมกามีปัญหาเรื่อง subprime loan มันจะมีผลต่อกองทุนเมืองไทยเหล่านี้ไหมครับ
มันไม่น่าจะส่งผลอะไรเลยนะครับ คนละเรื่องเลยครับ Subprime มันเป็นเรื่องของ Real Estate ใน US แต่ Real Eastate Fund ในไทยจะลงทุนแค่สินทรัพย์ในไทยเท่านั้นอ่ะครับ ถ้าจะมีผลก็แค่ panic จิตวิทยา แบบที่เกิดขึ้นทุกๆปีด้วยเรื่องบ้าๆนะครับ

ถ้าสนใจมีหนังสือของตลาดหลักทรัพย์ อยู่ 1 เล่ม ดีมากๆเลย หาได้ที่ห้องสมุด มารวย

ส่วนกองทุนที่ Hot Hit ที่สุดก็ TFUND เพราะเป็น Freehold & ปันผลประมาณ 0.8 Baht ต่อปี เยอะสุดๆแล้ว
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
surat2536

โพสต์ที่ 5

Alastor เขียน:
มาสนับสนุนความคิดเห็นครับ พอดีผมโชคดีที่ได้ต้นทุนตัวนี้มาตอน 9 บาทและถือมาเรื่อย ๆ ปันผลทุกไตรมาส เราสามารถทำ reinvest ได้
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ผมว่ากองอสังในบ้านเราหลายกอง ถ้ามันดีจริง..?
ทำไมเจ้าของเขาไม่เก็บไว้บริหารเองครับ
เพราะผมว่าเหมือนปล่อยของออกยังไงพิกล
ถ้าคิดจะลงทุนจริงๆ คงต้องคัดมากหน่อย  :?
tong78

โพสต์ที่ 7

เห็นผู้บริหารไทคอนเคยบอกว่า การออกกองทุนอสังหาริมาทรัพย์ ทำให้บริษัทมีทางเลือกในการจัดหาเงิน นอกเหนือจากผ่านทางการกู้เงินซึ่งมีข้อจำกัดเรื่องสัดส่วนหนี้สินต่อทุน ดังนั้นหากทางบริษัทต้องการหาแหล่งเงินเพิ่มเติม การออกกองทุนอสังหาริมาทรัพย์จะเป็นทางออกได้ครับ แต่ก็มีข้อเสียตรงที่ต้องจ่ายผลตอบแทนให้ผู้ถือหน่วยในอัตราที่สูงกว่าดอกเบี้ยจากการกู้เงินครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

[quote="ส.สลึง"]ผมว่ากองอสังในบ้านเราหลายกอง ถ้ามันดีจริง..?
ทำไมเจ้าของเขาไม่เก็บไว้บริหารเองครับ
เพราะผมว่าเหมือนปล่อยของออกยังไงพิกล
ถ้าคิดจะลงทุนจริงๆ คงต้องคัดมากหน่อย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ผมว่าถ้าเจ้าของคิดแบบนี้เหมือนกันหมด คงไม่มีหุ้นดีๆให้เราเล่นกันแล้วแหละครับ
ที่คุณ ส.สลึง พูดก็มีส่วนถูกนะครับ เห็นได้จาก PF ส่วนมากในตลาดจะเป็น Leasehold บางแห่ไม่ถึง 20 ปีก็หมดสัญญาแล้ว มูลค่ากองทุนก็เป็น 0

แต่ก็เหมือนกับหุ้นที่มีหุ้นเน่าเต็มไปหมด แต่หุ้นดีมากๆ นะมีแน่ๆ หน้าที่ของนักลงทุนคือมองหาของดีในกองของไม่ดีอ่ะครับ

อย่าง PF ก็เหมือนกันที่ไม่ได้มีแต่ TFUND ที่ดี และถ้าต่อไปมี Capital Gain Tax กอง Leasehold ก็อาจจะน่าสนก็ได้เพราะมูลค่าขายที่ลดลงเอามาหักลดภาษีได้
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
โพสต์โพสต์