เปรียบมวย jct vs wg โดยไม่กลัวเจ็บปาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
BLACK-NINJA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เปรียบมวย jct vs wg โดยไม่กลัวเจ็บปาก

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่า jct และ wg เป็นคู่ชกที่สมศักศรีคู่หนึ่ง โดยมี eps , par value, จำนวนหุ้น, maket price , dividen payment ใกล้เคียงกัน  แต่แตกต่างกันตรงที่ jct เป็นดาวรุ่งพุ่งแรงขึ้นทีละน้อยแต่ไม่หยุด  แต่ wg ฝีมือจัดจ่านแบบติดลมบนลงบ้างแต่มีแรงรับตลอดทาง  ดังนั้นจึงขอเชิญผู้เชี่ยวชาญช่วยวิจารย์หน่อยคราบ :bow:
BLACK-NINJA

โพสต์ที่ 2

2-3 ปีนี้ wg จ่ายปันผลค่อนข้างคงที่ แต่ jct จ่ายมากขึนทุกปี  และอะไรอีกต้องดูต่อไปครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
Verified User

โพสต์ที่ 3

ผมถือ WG อยู่แต่ก็แอบเล็ง JCT เหมือนกันครับ

แต่สินค้าเขาดูไม่น่าขายได้กลับขายได้ดีเสียอีก งงจริงๆ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ฟันธงได้ว่า
คนในเวปทีวีไอ ถือหุน

JCT : WG  =  1 : 10

แต่จะมีคนบอกว่ารู้งี้กับ

JCT : WG  =  10 : 1

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 5

[quote="คลายเครียด"]ฟันธงได้ว่า
คนในเวปทีวีไอ ถือหุน

JCT : WG
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

ปีนี้เป็นปีที่ JCT มีผลการดำเนินงานน่าประทับใจมากครับ

ครึ่งปีมีกำไรสุทธิแล้ว 38.47 ล้านบาท  หรือ 3.01 บาทต่อหุ้น  ซึ่งใกล้เคียงกับ WG

ในส่วนของงบดุล JCT ก็มีฐานะทางการเงินที่แข็งแกร่ง  ไม่มีภาระหนี้เงินกู้เลยแม้แต่น้อย

ในแง่กระแสเงินสดบ้าง  ผมว่า JCT เสียเปรียบ WG อยู่เล็กน้อย  เนื่องจาก JCT มีภาระค่าเสื่อมราคาค่อนข้างน้อย คือ ปีละประมาณ 10.5 ล้านบาท คิดเป็น 0.78 บาทต่อหุ้น  แต่ WG นั้นมีภาระค่าเสื่อมราคาสูงถึง 44 ล้านบาท  คิดเป็น 2.47 บทต่อหุ้น

ดังนั้น  ถึงแม้กำไรสุทธิจะใกล้เคียงกัน  แต่เมื่อคำนึงถึงกระแสเงินสดแล้ว WG ยังคงมีความได้เปรียบอยู่บ้างครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
burengnong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แล้วความเอาใจใส่ของผู้บริหารต่อผู้ถือหุนรายย่อยระหว่าง JCT  v&s  WG  ละครับใครจ๊าบและเจ๋งกว่าครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

8) ไปกันใหญ่แล้ว  ชมรมศิษย์เก่า   อิอิ

รูปภาพ
BLACK-NINJA

โพสต์ที่ 9

ก่อนอื่นขอคารวะศิษย์เก่าทั้งหลายพร้อมต้อนรับสู่อ้อมกอดของ jct&wg อีกครั้งครับ  เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ  jct มีที่ดินอยู่3แห่งที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์และคาดว่าน่าจะทำอะไรได้  ส่วน wg ก็มีที่ดินที่ทำประโยชน์แล้ว (อ.บางพลี) ซึ้ง jct น่าจะมีข่าวสนุกๆให้ดูมากกว่า wg นะ
akekarat

โพสต์ที่ 10

การที่เราเห็นบริษัทที่มี hidden assets หรือ เงินสดมาก แล้วเราซื้อเพื่อหวังว่าบริษัทจะนำสิ่งที่มีอยู่ไปทำอะไรดี ๆ ให้เกิดประโยชน์สูงสุด หรือส่งกลับคืนแก่ผู้ถือหุ้น (พูดง่าย ๆ ก็คือ unlock asset น่ะแหละ) มันทำให้ผู้ถือหุ้นรายย่อย ๆ หลาย ๆ คนรอเก้อมาหลายรายแล้วนะครับ

รายย่อยคงลืมไปว่า เรามันรายย่อย ไม่มีสิทธิไม่มีเสียง อ่าน warren buffet มากไป แต่อย่าลืมว่าเงื่อนไขสำคัญที่เราทำไม่ได้อย่าง buffet ก็คือสิทธิในการออกเสียงกับปริมาณหุ้นที่ถือนั่นเอง เหมือนอย่างกรณีซื้อบริษัทประกัน แล้วหวังจะเอาเงินประกันมาใช้น่ะแหละครับ

WG ก็เป็นตัวอย่างแย่ ๆ (ในมุมมองของนักการเงินและการลงทุน) อย่างหนึ่งที่ดีทีเดียว ส่วน JCT จะเดินทางเดียวกันหรือเปล่า ก็ไม่มีใครทราบครับ หรือใครไม่เห็นด้วยกับผม คอยดูอีก 2 ปีครับ แล้วจะรู้ว่า WG จะทำอย่างไรกับเงินสดส่วนเกิน หลังจาก shock ผู้ถือหุ้นกับกองทุนการกุศล 100 ล้านมาแล้วเมื่อสองปีก่อน
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

WG จะทำอย่างไรกับเงินสดส่วนเกิน หลังจาก shock ผู้ถือหุ้นกับกองทุนการกุศล 100 ล้านมาแล้วเมื่อสองปีก่อน
กองทุนไรครับ ไม่ได้ติดตาม คืออยู่ดีๆ บริจาคไป 100 ล้าน ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่ ก็ดีซิ ได้บุญ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 12

[quote="BLACK-NINJA"]ก่อนอื่นขอคารวะศิษย์เก่าทั้งหลายพร้อมต้อนรับสู่อ้อมกอดของ jct&wg อีกครั้งครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 13

ตามมาจาก พันทิป ครับผม

เฮียครับ  ปีนี้ไปประชุมรึเปล่าจะได้ถามเจ้าของว่าจะ LBO อะเป่า

ปล LBO คืออะไรอะ? :?
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Jeng

โพสต์ที่ 14

ยินดีด้วยคับ เฮียคลายเครียด ได้ยินมานานแล้วว่า เฮียถือตัวนี้

นับจากดัชนี 884 มาวันนี้ 791 jct บวกสูงสุดของตลาดครับ

จากราคา 28 ขึ้นมาเป็น 36.75 + 31.25 %

สังเกตุดู กำไร 6 เดือนมากกว่า กำไรทั้งปี 2549

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 15

ที่ดินทั้ง ๓ พื้นนี้   
ทำให้ผมยอมรับว่า 
ระดับธรรมาภิบาลของ wg น่าจะสูงกว่าของ jct 
jct มีทีดิน ไม่ขาย

wg มีเงินไม่ปัน

ผมไม่เห็นว่า ใครจะธรรมภิบาลสูงกว่ากันนะครับ เฮียคลายเครียด

แต่ดูแล้ว ถ้าเทียบกับ snc uec ums ก็ต้องบอกว่า รุ่นเก่าสุดๆ บริหารจัดการแบบ เรื่อยๆ มาเรียงๆ

แต่รู้สึกก่อนหน้านี้ wg มีแจก esop ครับ ตอนนั้นแหละ ผมว่า wg นี่ธรรมภิบาลแย่สุดๆครับ

รับไม่ได้เลย
Jeng

โพสต์ที่ 16

555 พูดเร็วไปหน่อย คือเขาปันแล้วนะ แต่ผมมองว่า ปันแบบนี้เรียกว่า ไม่ปัน อืม

มุมมองของผมครับ

ต้องแก้เป็น ปันผลเมื่อเทียบกับเงินที่มี เรียกว่าไม่ปันดีกว่า
vivitawin

โพสต์ที่ 17

akekarat เขียน:หลังจาก shock ผู้ถือหุ้นกับกองทุนการกุศล 100 ล้านมาแล้วเมื่อสองปีก่อน
shock เรื่อง ESOP การกุศลอีกครั้งด้วยครับ ที่โดนรายย่อยขาใหญ่ๆล้มซะงั้น
Jeng

โพสต์ที่ 18

ยินดีด้วยคับ เฮียคลายเครียด ได้ยินมานานแล้วว่า เฮียถือตัวนี้ 

นับจากดัชนี 884 มาวันนี้ 791 jct บวกสูงสุดของตลาดครับ 

จากราคา 28 ขึ้นมาเป็น 36.75 + 31.25 % 
อืม ดูผิดไปนิดนึง ตัวที่ขึ้นสูงสุด คือ scan ubis tcc

ข้อแก้หน่อย
akekarat

โพสต์ที่ 19

Jeng เขียน:

ผมไม่เห็นว่า ใครจะธรรมภิบาลสูงกว่ากันนะครับ เฮียคลายเครียด

แต่ดูแล้ว ถ้าเทียบกับ snc uec ums ก็ต้องบอกว่า รุ่นเก่าสุดๆ บริหารจัดการแบบ เรื่อยๆ มาเรียงๆ

แต่รู้สึกก่อนหน้านี้ wg มีแจก esop ครับ ตอนนั้นแหละ ผมว่า wg นี่ธรรมภิบาลแย่สุดๆครับ

รับไม่ได้เลย
ในความคิดผม ผมว่าการออก ESOP ของ WG ไม่ใช่สิ่งที่น่าเกลียดหรือทำให้มองว่าธรรมมาภิบาลต่ำครับ เพียงแต่บริมาณการออก ESOP คงต้องพูดตรง ๆ ว่า ปริมาณไม่เหมาะสมอย่างมาก ประมาณตัวเล็กใจโตน่ะแหละครับ แต่ไหน ๆ ก็จบ ๆ ไปแล้วก็ไม่อยากฟื้นฝอยหาตะเข็บ กลัวก็แต่ Episode II เท่านั้น  :lol:   :lol:  

ส่วนเรื่องปันผลน้อย เหมือนไม่ปันผลอย่างที่พี่ Jeng ว่า มันก็น้อยนั่นแหละครับ แต่ก็ไม่น่าเกลียดมากมาย (ยังพอยอมรับได้) เพียงแต่ในฝ่ายบริหารเลือกจะปันผลน้อย ๆ และเก็บเงินสดเอาไว้แล้ว ก็น่าจะเอาไปทำประโยชน์อะไรให้มันดีหน่อย ไม่ใช่แบบกองทุนอสังหา (หรืออีกนัยหนึ่งว่ากองทุนการกุศล) ด้วยศักยภาพของบริษัท ผมว่าไม่เกินปลายปีนี้ เงินสดน่าจะมีเกือบ ๆ 200 ล้าน อยากรู้จริง ๆ ว่า ปีนี้จะมีทีเด็ดอะไรมาให้หัวใจทำงานหนักกันอีก

แต่สำหรับเรื่องธรรมมาภิบาล ผมมองว่าผู้บริหารของ WG อยู่ในระดับ ++ ครับ ถึงแม้ว่าท่านจะไม่ให้ความสำคัญรายย่อย แต่ท่านให้ความสำคัญกับอนาคตบริษัทมาก่อนผู้ถือหุ้น (อย่างเห็นได้ชัด) และพฤติกรรมรวมถึงสิ่งที่ทำให้บริษัทนั้น บอกได้ว่ายังดีกว่าพวกผู้บริหารเหลือบไร ที่เห็นบริษัทเป็นสเต็กชิ้นโต ของหลาย ๆ บริษัทในตลาด อยู่หลายขุมแบบฟ้ากับเหว อย่างน้อยเราก็ต้องยอมรับว่า เขามองเราว่าถ้าคิดจะไปด้วยกันก็ต้องร่วมหัวจมท้ายกัน ไม่ใช่แจกปันผลแบบไม่สนใจสภาพคล่อง หรือ หุ้นขึ้นก็ขาย อะไรทำนองนี้

สรุปรายย่อยอย่างเราก็เคารพให้ความสำคัญกับท่านมากนะ แต่ไม่ทราบว่าท่านจะเห็นความสำคัญของเราขนาดไหน  :wink:
BLACK-NINJA

โพสต์ที่ 20

ข้าน้อยขอ :bow:  เฮียคลายเครียด ที่อ่านjct ได้ทะลุทุกรูขุมขนเลยนะเฮีย ไม่ธรรมดาๆนี่ไม่ใช่มนุษย์หุ้นแล้ว ต้องเรียกว่าเซียนหุ้นเหยียบเมฆแล้วครับเฮีย แต่ผมว่าเราต้องดูมันต่อไปว่าjctจะมีธรรมาภิบาลหรือไม่  ผมขอยืมคำของเฮียมาใช้แล้วกัน  " คนคำนวนหรือจะสู้ฟ้าลิขิต" แต่งวดนี้ผมคิดว่า"อรุณวัฒนาพร"จะกินรวบแน่ ไม่กินแบ่งเหมือนหวยหรอกครับเฮีย
vivitawin

โพสต์ที่ 21

BLACK-NINJA เขียน:งวดนี้ผมคิดว่า"อรุณวัฒนาพร"จะกินรวบแน่ ไม่กินแบ่งเหมือนหวยหรอกครับเฮีย
ก่อนปันผลครั้งที่แล้ว "วีระ อรุณวัฒนาพร" ซื้อหุ้นคืนจาก VANTAGE ทั้งหมด2,547,600หุ้น จนได้เป็นผู้ถือหุ้นอันดับ 1

JCT นาย วีระ อรุณวัฒนาพร  buy หุ้น 22.54 24.34 03/10/2549  
JCT VANTAGE CORPORATION LIMITED  sell หุ้น -22.54 0.00 03/10/2549

แล้วก็ปีที่ผ่านมากำไร 2.25 บาทต่อหุ้น จ่ายปันผล 2.50 บาทต่อหุ้น
ไม่ธรรมดาเลย แถมq1 q2 กำไรเพิ่มอย่างน่าประหลาดใจเลยทีเดียว แล้วก็แถมปันผลระหว่างกาลให้อีก

ผมเลยค่อยๆเก็บตั้งแต่หลัง xd ครั้งก่อน betครั้งนี้ เพราะเห็นว่า ผู้บริหารซื้อหุ้นคืนจากผู้ถือหุ้นจำนวนมากขนาดนี้ คงต้องมีแผนการที่จะพัฒนาให้บริษัทดีขึ้นได้จริง หรือเห็นช่องทางการทำกำไรได้มากขึ้น ทั้งยัง ปันผลออกมาไม่ธรรมดามากกว่ากำไรสุทธิในปีก่อนแถมบริษัทหนี้น้อยมากและมีกำไรสะสม

แต่ความเสี่ยงนึงที่ไม่กล้าซื้อมากคือ สภาพคล่องการซื้อขายของหุ้น กับเรื่องธรรมาภิบาล และกำไรที่โตมาได้ยั่งยืนรึเปล่า (เกรงว่าจะชั่วคราวเช่นการขายอุปกรณ์แพทย์ omron เข้า รพ ซึ่งมันเป็นโปรเจคๆไป)
คลายเครียด

โพสต์ที่ 22

คุณนินจาดำ
ถ้าผมอ่านขาด  ผมคงเก็บไว้มากกว่าตอนนี้
พออ่านไม่ขาด  ก็เลยเลือกใช้วิธีเดียวกันประกันคุ้มภัย
เอาหุ้นจำนวนหนึ่งมาชอร์ตดู
ปรากฏว่ามันมีรูปแบบใกล้เคียงกันคือ
ยืนรับที่ราคาหนึ่ง นานมากจนผิดสังเกตุ
ขอร์ตจำนวนหุ้นน้อยๆ จะได้หุ้นคืนถูกกว่าเดิม
ชอร์ตจำนวนหุ้นมากๆ  จะไม่ได้หุ้นคืนถูกกว่าเดิม
พอยืนราคานั้นไปนานๆ  ราคาก็จะเริ่มขยับขึ้นทีละน้อย
สลับกับขยับลงแบบวัดใจคนถือหุ้น

ถ้าพูดถึงผลประกอบการ  
ต้องยอมรับว่า ผลประกอบการแจ็คเจียเอาแน่นอนไม่ได้
เอ็มดีคนเก่าออกหลังประชุมถือหุ้นปีนี้ แบบผิดปกติ
เหมือนกันว่า มีแนวคิดไม่ลงรอยกับเจ้าของบริษํท

เอ็มดีคนใหม๋ซึ่งเป็นลูกหม้อเก่า
กลับเข้ามารับงานบริหารบริษัทอีกรอบ
ที่เห็นพัฒนาการเด่นชัดที่สุดของแจ็คเจียคือ
แจ็คเจียเริ่มทำกิจกรรมตลาดมากขึ้น
มีการทำโปรโมชั่นแจกแถม
ออกบู๊ธในงานต่างๆที่เกี่ยวกับสุขภาพ และสินค้าส่งออก
ทั้งที่ศูนย์สิริกิตและเมืองทองธานี
สินค้าที่ขายดีเห็นๆคือ

สเปรย์ยูคาลิบตัสตรานกแก้ว

สมมติกันเล่นๆนะ  
ถ้ามีบริษัทแห่งหนึ่งในประเทศสารขัณฑ์
ให้บริษัทลูกซื้อที่ดินตัวเอง  
แล้วตัวเองก็เอาเงินที่ได้
ไปซื้อหุ้นบริษัทแม่ ซึ่งถือหุ้นบริษัทลูกเกือบร้อยเปอร์เซนต์
ผลลัพธ์คือได้กินรวบ
ทั้งหุ้นทั้งที่ดินของตัวเอง
ที่ถือในนามบริษัทแทน

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

จริงๆแล้วผมเชื่อว่า

"คนเล่นหุ้นคำนวณหรือจะสู้เจ้าของลิขิต"

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณคุณเจ๋งที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 24

อ่านความเห็นเฮียคลายเครียดแล้วสนุกจริงๆ
เฮียน่าทำหนังสือเทมเปิ้ลบ๊อกซิ่ง ภาค2 "แลหุ้นผ่านหนัง"  :lol:

ปล   เล่ม1 ถึงเบรคอีเว้นพ้อยท์รึยังครับ
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
คลายเครียด

โพสต์ที่ 25

[quote="ต.หยวนเปียว"]อ่านความเห็นเฮียคลายเครียดแล้วสนุกจริงๆ
เฮียน่าทำหนังสือเทมเปิ้ลบ๊อกซิ่ง ภาค2 "แลหุ้นผ่านหนัง"
buglife

โพสต์ที่ 26

[quote="คลายเครียด"]
LBO
BLACK-NINJA

โพสต์ที่ 27

ผมว่านอกจากเฮีย ค. แล้ว ยังมีเฮียปรัญ. อีกท่านครับ  เสียดายวันนี้คิดว่าปันผล free ซะแล้ว แต่ไม่เป็นไรอีกไม่นานคงเข้าใกล้ wg แน่ๆ
teetotal

โพสต์ที่ 28

Jeng เขียน:

WG จะทำอย่างไรกับเงินสดส่วนเกิน หลังจาก shock ผู้ถือหุ้นกับกองทุนการกุศล 100 ล้านมาแล้วเมื่อสองปีก่อน
กองทุนไรครับ ไม่ได้ติดตาม คืออยู่ดีๆ บริจาคไป 100 ล้าน ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่ ก็ดีซิ ได้บุญ
ปันผลเป็น บุญครับ
น่าจะเอาไปขอลดหย่อนภาษีได้ ด้วยนะ
:D
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
เพื่อน

โพสต์ที่ 29

[quote="คลายเครียด"]

"ขายไม่ค่อยได้เพราะ โนเนมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม
ชื่อหนังสือก็ยังกับหนังสือหมัดมวย"

:lol:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 30

[quote="เพื่อน"][quote="คลายเครียด"]

"ขายไม่ค่อยได้เพราะ โนเนมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม
ชื่อหนังสือก็ยังกับหนังสือหมัดมวย"

:lol:
โพสต์โพสต์