เจ้าของหุ้น......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

ในยามตลาด panic sell  อย่างนี้ที่น่ากลัวอีกอย่างก็คือเจ้าของหุ้น.....เทขายก่อน....แล้วทำงบให้แย่ เห็นกันมาเยอะแล้ว ยังไงก็ระวังกันบ้างนะคะ VI มือใหม่ทั้งหลาย... :roll:  :roll:  :roll:
b37skp

Post no. 2

ขอบคุณมากครับ

คุณเด้งดึ๋งมาเตือน
หรือเอาเรื่องจริงมาพูดเล่นครับเนี่ย
:D  :D  :D  :D  :D
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: เจ้าของหุ้น......

Post no. 3

[quote="เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง"]ในยามตลาด panic sell
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 4

เจ้า...ของ

กับ

เจ้ามือ

คงต้องแยกดูรายละเอียดเป็นบริษัทไป
เพื่อความปลอดภัย

Post no. 5

พี่ปรัชญาขา ผู้ใหญ่ที่อยู่ในแวดวงหุ้นตั้งแต่สมัยเคาะกระดานที่สยามเซ็นเตอร์ท่านเตือนมาค่ะ เพราะเห็นๆกันมาทุกยุค ทุกสมัย หนูขอเน้นว่าบางบริษัทนะคะ

หุ้นดีๆ (ใช้ nominee) ออกข่าวดีบ่อยๆ ขายออกไปเยอะ หลังจากนั้น หนังคนละม้วน  กำไรหาย มีแต่ข่าวร้าย...สุดท้าย ได้หุ้นคืนหมด  

ผู้บริหารหรือเจ้าของบางคนที่มีบริษัทอยู่ในตลาด(ที่ไม่เก่า)นี่เป็นเซียน...อ้อ...ระดับเทพมากกว่า   บอกตรงๆ น่ากลัวค่ะ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 6

เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง เขียน:พี่ปรัชญาขา ผู้ใหญ่ที่อยู่ในแวดวงหุ้นตั้งแต่สมัยเคาะกระดานที่สยามเซ็นเตอร์ท่านเตือนมาค่ะ เพราะเห็นๆกันมาทุกยุค ทุกสมัย หนูขอเน้นว่าบางบริษัทนะคะ

หุ้นดีๆ (ใช้ nominee) ออกข่าวดีบ่อยๆ ขายออกไปเยอะ หลังจากนั้น หนังคนละม้วน  กำไรหาย มีแต่ข่าวร้าย...สุดท้าย ได้หุ้นคืนหมด  

ผู้บริหารหรือเจ้าของบางคนที่มีบริษัทอยู่ในตลาด(ที่ไม่เก่า)นี่เป็นเซียน...อ้อ...ระดับเทพมากกว่า   บอกตรงๆ น่ากลัวค่ะ
จริงครับ  ยอมรับว่ามีจริง   มาทุกยุคทุกสมัย

หุ้นที่ไม่มีสภาพคล่อง  เจ้ามือจะไม่ค่อยสนใจ
หุ้นคล่องๆ  ก็ขึ้นเร็วลงเร็ว

สำคัญแต่เจ้ามือจำเป็นครับ  
มาร์จิ้น  ของใครต่อใครก็ดูแลคิดแก้ปัญหาก็ดีครับ
b37skp

Post no. 7

[quote="เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง"]พี่ปรัชญาขา ผู้ใหญ่ที่อยู่ในแวดวงหุ้นตั้งแต่สมัยเคาะกระดานที่สยามเซ็นเตอร์ท่านเตือนมาค่ะ เพราะเห็นๆกันมาทุกยุค ทุกสมัย หนูขอเน้นว่าบางบริษัทนะคะ

หุ้นดีๆ (ใช้ nominee) ออกข่าวดีบ่อยๆ ขายออกไปเยอะ หลังจากนั้น หนังคนละม้วน
...

Post no. 8

ใบ้หน่อยครับ

แบ๊ะๆๆ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Basketman

Post no. 9

... เขียน:ใบ้หน่อยครับ

แบ๊ะๆๆ
ศิษย์พี่พอใจแน่ๆ  :bow:  :bow:  :bow:
Liu

Post no. 10

สงสัยมานานละ ทำไมคนใบ้ต้องร้องเหมือนแพะ
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
Linzhi
ผู้ติดตาม: 232

Post no. 11

ใบ้หน่อยไม่ได้หรอครับ ขอคำชี้แนะลูกแกะตาดำ ๆด้วยครับ  :oops:  :oops:  

รู้มาว่าต้องระวังครับ อย่าไปเชื่องบไตรมาสมาก เพราะมันซ่อนอะไรได้เยอะ เพื่อนผมที่เป็น audit เค้าบอกว่า ลองดูหน้างบสิ audit ไม่ได้รับรองนะ เพราะแค่ทำการสอบถาม ดูงบปีดีกว่า อะไรที่หลอก ๆ มันจะโผล่ออกมา (บ้าง)

ฟังแล้วก็ อืมมม หรอ
fantasia

Post no. 12

แบบทำงบห่วยตามดัชนีนี่ยังไม่เคยเห็นอย่างชัดเจน
จำได้แต่เมื่อสมัย 7-8 ปีก่อน มีบางบริษัทกำไรก็ดีเงินสดเยอะ แต่มั่วนิ่มไม่จ่ายปันผลเพราะพิษเศรษฐกิจ เดี๋ยวนี้ออกจากตลาดไปแล้ว

Post no. 13

ในนี้บอกไม่ได้หรอกค่ะ พี่ๆในนี้สอนให้จับปลาเอง :P  

เอาเป็นว่าถ้าตามใน greenbull มาบ้างก็คงจะได้ยินมาบ้างแหละ :lol:  :lol:  :lol:
August

Post no. 14

ขอบคุณครับ  จะได้ระวังไว้บ้าง   :)
PostPost