ขอคำแนะนำครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cocokung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คุณพ่อของผมติด PTT ที่ 288 อยู่ 1400 หุ้นครับ เห็นคุณพ่อบอกว่าจะเล่น

สั้น แต่ตอนนี้เห็นไหลลงเรื่อย ๆ คุณพ่อก็ไม่กล้าขาย

พี่ ๆ ช่วยแนะนำได้ไหมครับว่าผมควรจะพูด หรือแนะนำคุณพ่อยังไงบ้าง :(

ขอบคุณมากครับ

ส่วนตัวผมเองถือ 1 ใน 3 ทหารของพี่ ๆ น่ะครับ มีอยู่ตัวเดียวและถือได้

ประมาณ 2 เดือนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H

Re: ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ที่ 2

cocokung เขียน:คุณพ่อของผมติด PTT ที่ 288 อยู่ 1400 หุ้นครับ เห็นคุณพ่อบอกว่าจะเล่น

สั้น แต่ตอนนี้เห็นไหลลงเรื่อย ๆ คุณพ่อก็ไม่กล้าขาย

PTT เป็นหุ้นวัฎจักร ขึ้นลงตามราคาน้ำมันเป็นหลัก แต่ตอนนี้ได้รับผลกระทบจากปัญหาความกังวลเรื่องซับพาร์มและกำไรที่ลดลง ทำให้ราคาไหลลงจาก 330 ลงมาจนถึง 272 ในปัจจุบัน

ซึ่งเปรียบเทียบ PE ก็ประมาณ 10 เท่า หากรวมเงินปันผล 10 บาทต่อปีก็น่าจะทำให้ต้นทุนต่ำลง แต่คำถามคือ เล่นสั้น ผมว่าสายไปที่จะขายในราคาปัจจุบัน รอให้หุ้นดีดกลับแล้ว ค่อยทะยอยขายดีกว่า
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H

โพสต์ที่ 3

อ้อ อีกหน่อยครับ หากต้องการเล่นสั้น ให้เล่นหุ้นขาขึ้นดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า

...
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
cocokung

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับพี่  

สงสัยงานนี้จะต้องยาวแน่เลยครับ:roll:
โพสต์โพสต์