สงสัยเรื่องการกำหนดค่า PE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wattae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมมติว่า eps ปีนี้เท่ากับของปีที่แล้ว ค่าพีอีปีนี้ จะน้อยหรือมากกว่าปีที่แล้วครับ หรือ ว่าอิงตามพีอีของกลุ่มนั้นๆ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ปกติการกำหนดค่า P/E สิ่งที่ควรนำมาประกอบการคิดว่า P/E ควรเป็นเท่าไรนอกจากจะใช้ market cap. และ eps แล้วสิ่งหนึ่งที่ไม่ควรมองข้ามคือ Growht ของบริษัท ถ้าบริษัทที่มี อัตราการเติบโตสูง การให้ P/E สูงอาจเป็นเรื่องปกติ แต่ทั้งนี้ก็ต้องดู P/E ของบริษัทที่อยู่ในกลุ่มธุรกิจประกอบด้วย

ส่วนที่ถามว่า ถ้า eps ของปีนี้เท่ากับปีที่แล้ว ถ้าจะให้กำหนดว่า P/E ควรเป็นเท่าไรนั้นผมว่าคำถามยังกว้างไปนะครับ แต่ถ้าให้โจทย์แค่นี้ก็ตอบว่า P/E ของปีหน้าควรจะต่ำกว่าปีนี้นะครับ

ถูกผิดอย่างไรเดี๋ยวรอพี่ๆ ท่านอื่นมาชี้แนะ
สติมา ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H

Re: สงสัยเรื่องการกำหนดค่า PE

โพสต์ที่ 3

wattae เขียน:สมมติว่า eps ปีนี้เท่ากับของปีที่แล้ว ค่าพีอีปีนี้ จะน้อยหรือมากกว่าปีที่แล้วครับ หรือ ว่าอิงตามพีอีของกลุ่มนั้นๆ
ถ้า EPS เท่ากับปีที่แล้ว PE ก็จะเท่าเดิม เว้นเสียแต่ว่า มีการเปลี่ยนแปลงปริมาณหุ้นจดทะเบียน เช่น มี ESOP หรือ WARRANT หรือ หุ้นเพิ่มทุน อื่นๆ
ถึงแม้กำไร เท่าเดิมแต่ตัวหารเพิ่มขึ้น ก็จะทำให้ PE เพิ่มขึ้น เว้นเสียแต่ว่า กำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้น มากกว่า ก็จะทำให้ PE ลดลงครับ

...
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 4

tum_H เขียน: ถ้า EPS เท่ากับปีที่แล้ว PE ก็จะเท่าเดิม เว้นเสียแต่ว่า มีการเปลี่ยนแปลงปริมาณหุ้นจดทะเบียน เช่น มี ESOP หรือ WARRANT หรือ หุ้นเพิ่มทุน อื่นๆ
ถึงแม้กำไร เท่าเดิมแต่ตัวหารเพิ่มขึ้น ก็จะทำให้ PE เพิ่มขึ้น เว้นเสียแต่ว่า กำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้น มากกว่า ก็จะทำให้ PE ลดลงครับ

...
อืม..

ถ้า EPS เท่าเดิมแม้จำนวนหุ้นจะเปลี่ยนไป PE ก็เท่าเดิมครับ (แสดงว่า net profit เพิ่มขึ้น) คุณ wattae บอกว่า EPS เท่าเดิมนะครับ ไม่ได้บอกว่า net profit เท่าเดิม

กรณีนี้ PE จะเปลี่ยนเมื่อราคาต่อหุ้นเปลี่ยนไปเปลี่ยนครับ

แต่จริงๆแล้วที่คุณ wattae ถาม มันหมายถึง PE ที่แสดงจริง ณ ขณะนั้น
หรือ PE ประมาณการที่เหมาะสมกันแน่ครับ
wattae

โพสต์ที่ 5

แต่จริงๆแล้วที่คุณ wattae ถาม มันหมายถึง PE ที่แสดงจริง ณ ขณะนั้น
หรือ PE ประมาณการที่เหมาะสมกันแน่ครับ

พีอี ประมาณการที่เหมาะสมน่ะครับ ทั้งปี
777

โพสต์ที่ 6

tum_H เขียน: ถ้า EPS เท่ากับปีที่แล้ว PE ก็จะเท่าเดิม เว้นเสียแต่ว่า มีการเปลี่ยนแปลงปริมาณหุ้นจดทะเบียน เช่น มี ESOP หรือ WARRANT หรือ หุ้นเพิ่มทุน อื่นๆ

...
ขอบคุณครับ :D
ฝีมือเล่นหุ้น
โพสต์โพสต์