สัมมนาดีๆจาก สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

สัมมนาดีๆจาก สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย

โพสต์ที่ 1

สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย กำหนดจัด หลักสูตร
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

อัตราค่าสัมนา

1. หัวข้อ Basic Accounting ราคา3,210 บาท/ท่าน
2. หัวข้อ Business Model Analysis ราคา3,210 บาท/ท่าน

สนใจติดต่อขอรายละเอียดเพิ่มเติมที่ คุณ วรัญญา

สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย

โทร. 02-237-1992-3 ต่อ 14
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่หมอฯมากครับ  :D

ข้อมูลเพิ่มเติม

รูปภาพ

หลักสูตร Investors Knowledge
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
...

โพสต์ที่ 4

ปล. หลักสูตรเดียวกับพี่มนเลยแฮะ

แต่ของพี่มนถูกกว่าแถมยังฮาด้วย  :lol:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

8) รายการนี้ก็ไม่ธรรมดานะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

เชิญชวนพี่น้องไปร่วมงานนี้ครับ

ผมเป็น ผอ.โครงการเอง

ใครเรียนบัญชีกับผมแล้ว สมควรไปฟัง อ.วรศักดิ์ พูดมากๆ ขอบอก จะได้เข้าใจลึกซึ้ง

ใครเรียน BIZ Modelแล้วไปฟังคุณธรรญวัฒน์ ก็จะลึกล้ำมาก
Basic Accounting

·       ทำความเข้าใจกับการงบการเงิน

·       มาตรฐานการบัญชีที่อาจส่งผลต่องบการเงิน

·       อัตราส่วนทางการเงินที่สำคัญ

·       สัญญาณเตือนภัยจากงบการเงิน

วิทยากร        อาจารย์ ดร.วรศักดิ์  ทุมมานนท์         อาจารย์ประจำภาควิชาการบัญชี

คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี     จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย                

วัน เวลา    วันเสาร์ที่ 1 กันยายน 2550  เวลา 09.00 16.00 น.

สถานที่        ห้อง Srisuriwongse A โรงแรมตะวันนา รามาดา ถ.สุรวงศ์

จำนวนผู้เข้าอบรม   100 ท่าน

ราคา           3,000 บาท (รวมอาหารว่าง 2 มื้อ, อาหารกลางวัน 1 มื้อ                                                        

และเอกสารประกอบการบรรยาย)

Business Model Analysis

·       เครื่องมือในการวิเคราะห์ : Five Force, BCG Model, STP Marketing,4Ps,

SWOT Analysis, S-Curve

·       Business Model Analysis

·       Case Study  พร้อมรับโบนัส Blue Ocean

วิทยากร         คุณธันยวัชร์  ไชยตระกูลชัย

บรรณาธิการบริหาร นิตยสารไทคูน และ

ผู้จัดรายการ  กลยุทธ์ธุรกิจ FM 96.5 MHz

วัน เวลา      วันศุกร์ที่ 28 กันยายน  เวลา 09.00 16.00 น.

สถานที่          ห้อง Srisuriwongse A โรงแรมตะวันนา รามาดา ถ.สุรวงศ์

จำนวนผู้เข้าอบรม   100 ท่าน

ราคา             3,000 บาท (รวมอาหารว่าง 2 มื้อ, อาหารกลางวัน 1 มื้อและเอกสารประกอบการบรรยาย)
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
por_jai

โพสต์ที่ 7

8) ไม่รู้พี่ Miracle ไปด้วยเปล่าครับ...
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 8

ครเรียนบัญชีกับผมแล้ว สมควรไปฟัง อ.วรศักดิ์ พูดมากๆ ขอบอก จะได้เข้าใจลึกซึ้ง

ใครเรียน BIZ Modelแล้วไปฟังคุณธรรญวัฒน์ ก็จะลึกล้ำมาก
Basic Accounting

·       ทำความเข้าใจกับการงบการเงิน

·       มาตรฐานการบัญชีที่อาจส่งผลต่องบการเงิน

·       อัตราส่วนทางการเงินที่สำคัญ

·       สัญญาณเตือนภัยจากงบการเงิน

ฟังทีี่่พี่มน ว่ามา น่าสนใจมั่กๆคับ
แต่หมดตัง แล้วง่าาาา....

อยากเรียนตัวที่เหลือคับ มีใครมีรายละเอียดบ้างคับ

financial analysis กับ valuation คับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

หมอนี่นะหมดตัง ผมไม่ยิ่งแย่ใหญ่หรือ?

ผมจะบอกให้ เนื่องจากผมขี้เกียจพูดมาก(เสียเวลาออกรอบ 8) )จึงไปบอกให้สมาคมจัดส่วนที่เหลือ แล้วเดี่ยวผมจะกระหน่ำต่อ

ตอนนี้ผมเตรียมเรื่อง

Reading Financial Report to explore Biz model : Wringing vital signs out of the number

Biz Model ดี ต้องทำเงิน

เอางบการเงินมายันกับBiz Model ของอย่างนี้ดีจริงมันต้องเห็นจากงบการเงิน

บริษัทไหนคิดว่า BIZ Model เจ็งจริงเดี๋ยวเจอกัน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

por_jai เขียน:8) ไม่รู้พี่ Miracle ไปด้วยเปล่าครับ...
อะไรหรือพี่พอใจ
:)

งานนี้สงบเหงี่ยมถ้าจะไป
เสียดายพี่มนไม่สอนเองล่ะครับ

surat2536

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ
BHT

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้หมดงบแล้ว เลยอดไปเลย เฮียมน อย่าลืมจัดรอบใหม่ด้วยนะครับ ถ้ากระแสตอบรับดี
August

โพสต์ที่ 13

บรรยากาศแบบนี้  ไปอบรมหาความรู้กันดีกว่า

:D
oonngg51

โพสต์ที่ 14

อยากไปคอร์ส บิสซิเนสโมเดลครับ  แต่ติดว่าเป็นวันศุกร์ บ่แม่นวันหยุด T_T
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
Can do
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 15

เพิ่งอ่านเจอ น่าสนใจทั้ง 2 คอร์สเลยแฮะ   :D
frontosa

โพสต์ที่ 16

วันนี้ไปมาแล้ว :D อาจารย์ ดร.วรศักดิ์  ทุมมานนท์ สอนดีมากๆครับ ได้เนื้อหา แล้วก็ตลกดีด้วย ไม่ง่วงแน่ๆ ผมไม่เห็นใครหลับเลยครับ เอ...หรือปกติเค้าก็ไม่หลับกันอยู่แล้ว :lol:

ได้รู้หลายๆเรื่องเพิ่มขึ้นครับ

มีสอนแถมเรื่องการสังเกตบ.ที่มีการsiphonด้วย ชอบๆ

ต้องขอบคุณวิทยากรและทีมงานทุกท่าน แล้วก็พี่สามัญชนด้วยครับ ที่นำมาประชาสัมพันธ์ให้ทราบในwebboard thaivi  :D
crazyrisk

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่มนที่มาร่วมแนะนำ  การอบรมดีๆครั้งนี้ด้วยคับ

ว่าแต่ตารางของรอบหน้า จัดที่บัญชี จุฬาฯ จิงป่าวคับ อิอิ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

course น่าสนใจทั้งนั้นเลยอ่ะครับ

เสียดายที่ผมติดธุระทั้ง 2 วันเลย

ไว้รอ class

"Reading Financial Report to explore Biz model : Wringing vital signs out of the number"

ของพี่มนลล่ะกันนะครับ
จะเคลียร์คิวให้ว่างเลยอ่ะ

ปล.หวัดดีครับพี่มน
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
crazyrisk

โพสต์ที่ 19

เมื่อวานฟังแล้วก้อท้อใจอยู่เรื่องนึงนะคับ

ที่เขาบอกว่ายังไง เราก้อเสียเปรียบเจ้าของกิจการกับ audit วันยังค่ำ

เพราะว่า สุดท้าย แล้ว ถ้าเราไล่ดูงบการเงิน

การตัดสินใจยังไงก้อจะช้ากว่า เจ้าของ กับ audit อยู่ดี

สงสัย company visit กับ thaivi จะเป็นที่พึ่งสุดท้าย!!!

:twisted:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

crazyrisk เขียน:เมื่อวานฟังแล้วก้อท้อใจอยู่เรื่องนึงนะคับ

ที่เขาบอกว่ายังไง เราก้อเสียเปรียบเจ้าของกิจการกับ audit วันยังค่ำ

เพราะว่า สุดท้าย แล้ว ถ้าเราไล่ดูงบการเงิน

การตัดสินใจยังไงก้อจะช้ากว่า เจ้าของ กับ audit อยู่ดี

สงสัย company visit กับ thaivi จะเป็นที่พึ่งสุดท้าย!!!

วิธีแก้ไขคือ ต้องหาแฟนเป็น audit ให้ได้ใช่ป่าวครับ  พี่หมอเค :lol:
ส่วนเรื่องที่จะจัดอบรมรอบหน้าที่คณะบัญชี หนับหนุนครับ อิอิ
crazyrisk

โพสต์ที่ 21

ถูกต้องคับ  saran :twisted:
MindTrick

โพสต์ที่ 22

Saran เขียน: วิธีแก้ไขคือ ต้องหาแฟนเป็น audit ให้ได้ใช่ป่าวครับ  พี่หมอเค :lol:
ส่วนเรื่องที่จะจัดอบรมรอบหน้าที่คณะบัญชี หนับหนุนครับ อิอิ
เข้าทางผู้สอบ ที่เป็นสาวๆตน.ใหญ่ น่าจะรุ่ง :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

[/quote]
วิธีแก้ไขคือ ต้องหาแฟนเป็น audit ให้ได้ใช่ป่าวครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
August

โพสต์ที่ 24

[quote="noooon010"]:lol:
Value_chain

โพสต์ที่ 25

crazyrisk เขียน:เมื่อวานฟังแล้วก้อท้อใจอยู่เรื่องนึงนะคับ

ผมว่างบไตรมาสเดียวหรือปีเดียว ไม่ได้ตัดสินความเป็นความตายของหุ้นคุณค่าขนาดนั้นหรอกครับ แนวโน้มและแผนธุรกิจระยะยาวสำคัญที่สุด และเจ้าของกิจการถึงแม้จะรู้แนวโน้มงบการเงิน แต่เขาก็ไม่รู้ราคาที่แท้จริงอนาคตหรอกครับอีกอย่างการซื้อขายหุ้นของเขาและครอบครัว+คนสนิทจะถูกจับตามากด้วยวันที่ซื้อไม่เท่าไหร่หรอกครับแต่วันที่ขายนี่สิขายได้ไม่เท่าไหร่มีคนขายตามเพียบ  :wall:

ผมมีพื่อนสนิทเป็น Audit ที่เล่นหุ้นเขายังไม่เห็นได้กำไรเท่าไหร่จากหุ้นบริษัทที่เขา Audit เลยครับ รู้งบไม่ได้หมายความว่าจะรู้ Value ครับ  :cool:

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจไปเลย ลองดูสิครับว่า ดร.นิเวศน์ เขาเป็น Audit หรือ Owner หรือเปล่า ท่านมี Thaivi.com หรือ Company visit ให้พึ่งหรืเปล่าตอนที่เขาสร้างตัว??? แม้จะมี connection แต่สิ่งเหล่านี้คงไม่ช่วยอะไรถ้าท่านไม่สามารถตีมุลค่าที่เหมาะสมได้เอง  :shock:

คนเราสำคัญที่สุดคือต้องพึ่งตัวเองครับ เราต้องค่อยๆสั่งสมความรู้และข้อมุลเกี่ยวกับเศรษฐกิจ บริษัท และowner ไปเรื่อยๆครับ แล้วจึงค่อยไปแลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่นๆเพื่อขยายความรู้และประสบการณ์เราออกไปอีก แล้ววันนึงก็จะเป็นวันของเราครับ เราคงไม่สามารถยืมจมูกคนอื่นเขาหายใจไปตลอดใช่ไหมครับ...  :cheers:
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
Wang yun fat

โพสต์ที่ 26

อืมฟังคุณ ธันยวัชร์ น่าสนใจมาก ๆครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 27

Value_chain เขียน: ผมว่างบไตรมาสเดียวหรือปีเดียว ไม่ได้ตัดสินความเป็นความตายของหุ้นคุณค่าขนาดนั้นหรอกครับ แนวโน้มและแผนธุรกิจระยะยาวสำคัญที่สุด และเจ้าของกิจการถึงแม้จะรู้แนวโน้มงบการเงิน แต่เขาก็ไม่รู้ราคาที่แท้จริงอนาคตหรอกครับอีกอย่างการซื้อขายหุ้นของเขาและครอบครัว+คนสนิทจะถูกจับตามากด้วยวันที่ซื้อไม่เท่าไหร่หรอกครับแต่วันที่ขายนี่สิขายได้ไม่เท่าไหร่มีคนขายตามเพียบ  :wall:

ผมมีพื่อนสนิทเป็น Audit ที่เล่นหุ้นเขายังไม่เห็นได้กำไรเท่าไหร่จากหุ้นบริษัทที่เขา Audit เลยครับ รู้งบไม่ได้หมายความว่าจะรู้ Value ครับ  :cool:

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจไปเลย ลองดูสิครับว่า ดร.นิเวศน์ เขาเป็น Audit หรือ Owner หรือเปล่า ท่านมี Thaivi.com หรือ Company visit ให้พึ่งหรืเปล่าตอนที่เขาสร้างตัว??? แม้จะมี connection แต่สิ่งเหล่านี้คงไม่ช่วยอะไรถ้าท่านไม่สามารถตีมุลค่าที่เหมาะสมได้เอง  :shock:

คนเราสำคัญที่สุดคือต้องพึ่งตัวเองครับ เราต้องค่อยๆสั่งสมความรู้และข้อมุลเกี่ยวกับเศรษฐกิจ บริษัท และowner ไปเรื่อยๆครับ แล้วจึงค่อยไปแลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่นๆเพื่อขยายความรู้และประสบการณ์เราออกไปอีก แล้ววันนึงก็จะเป็นวันของเราครับ เราคงไม่สามารถยืมจมูกคนอื่นเขาหายใจไปตลอดใช่ไหมครับ...  :cheers:
ซึ้งคับ
v_sukit

โพสต์ที่ 28

จากสมาคมฯ นะครับ

สมาคมฯ ขอประชาสัมพันธ์ หลักสูตรต่อไป ดังนี้

วันศุกร์ที่ 28 กันยายน 50               หัวข้อ Business Model Analysis โดย คุณธันยวัชร์ ไชยตระกูลชัย

วันศุกร์ที่ 9 พฤศจิกายน 50             หัวข้อ Financial Analysis โดย ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์

วันเสาร์ที่ 15 ธันวาคม 50               หัวข้อ กลลวงงบการเงิน โดย ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์
crazyrisk

โพสต์ที่ 29

v_sukit เขียน:จากสมาคมฯ นะครับ

สมาคมฯ ขอประชาสัมพันธ์ หลักสูตรต่อไป ดังนี้

วันศุกร์ที่ 28 กันยายน 50               หัวข้อ Business Model Analysis โดย คุณธันยวัชร์ ไชยตระกูลชัย

วันศุกร์ที่ 9 พฤศจิกายน 50             หัวข้อ Financial Analysis โดย ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์

วันเสาร์ที่ 15 ธันวาคม 50               หัวข้อ กลลวงงบการเงิน โดย ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์
ไม่อยากบอกใครว่า   รอบสองนั้นวันเกิดผมคับ อิอิ

แต่ช้าคอร์สหลังๆ ทำไมช้าัจังเลยคับ แล้วได้ สถานที่ที่บัญชีจุฬาฯป่าวคับ
por_jai

โพสต์ที่ 30

[quote="crazyrisk"]
ไม่อยากบอกใครว่า
โพสต์โพสต์