ข้อดีของการจากไปอย่างรวดเร็วของกระทิง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข้อดีของการจากไปอย่างรวดเร็วของกระทิง

Post no. 1

ผมเป็นนักลงทุนมือใหม่เพิ่งเข้าสู่ตลาดได้ไม่กี่เดือน ช่วงปลายของตลาดหมี ตอนนั้นพยายามศึกษา ตรวจสอบบริษัทพอควร แต่พอตลาดกระทิงมาถึง ผมก็เริ่มเปลี่ยนไป เริ่มมองโลกในแง่ดีมากขึ้น ช่วงท้ายตลาดกระทิงก็ยังอุตส่าห์มองว่าตลาดตกลงมายังน่ากระเด้งกลับไปได้ เลยทำให้ขาดทุนไปบ้างในช่วงที่ผ่านมา :'O

ดังนั้นผมเลยคิดว่าตลาดกระทิงที่มาเร็วไปเร็วนี้ทำให้ผมได้รู้จัก เริ่มเห็นแจ้งในสัจธรรมการลงทุนมากขึ้น จะว่าไปผมคิดว่าดีแล้วที่กระทิงจากไปเร็ว ไม่เช่นนั้น ผมคงติดอยู่กับการมองโลกในแง่ดีเกินไปแล้วคงไม่สามารถกลับมาสู่หลักการ VI ได้

ช่วงนี้เลยต้องเสียตังค์มากขึ้นอีก เพราะเอาไปซื้อหนังสือดร. นิเวศน์เอย หนังสือแปลของคุณ WEB เอย (แต่ผมไม่เสียดายนะครับ อิอิ :D  ) แล้วก็พยายามกลับมาทบทวนตัวเองเพิ่มขึ้น

ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้มีอะไรจะแนะนำหรือให้ความคิดเห็นเพิ่มเติมไหมครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

Re: ข้อดีของการจากไปอย่างรวดเร็วของกระทิง

Post no. 2

cryptonian_man เขียน:ผมเป็นนักลงทุนมือใหม่เพิ่งเข้าสู่ตลาดได้ไม่กี่เดือน ช่วงปลายของตลาดหมี ตอนนั้นพยายามศึกษา ตรวจสอบบริษัทพอควร แต่พอตลาดกระทิงมาถึง ผมก็เริ่มเปลี่ยนไป เริ่มมองโลกในแง่ดีมากขึ้น ช่วงท้ายตลาดกระทิงก็ยังอุตส่าห์มองว่าตลาดตกลงมายังน่ากระเด้งกลับไปได้ เลยทำให้ขาดทุนไปบ้างในช่วงที่ผ่านมา :'O
ราคาหุ้นระยะสั้นเปลี่ยนแปลงไปตามภาวะตลาด แต่ราคาหุ้นระยะยาวจะสะท้อนพื้นฐานของกิจการ

การลงทุนแนว VI คือการร่วมเป็นเจ้าของกิจการนั้น การคิดกำไรขาดทุนระยะสั้นไม่น่าจะเป็นแนว VI นะ

ถ้ารู้ว่าหุ้นคือธนบัตรร้อยบาท วันที่เราซื้อมันขายราคาใบละ 89 บาท วันนี้ตกลงมาเหลือ 75 บาท ขาดทุนหรือเปล่า?

ปัญหาคือ เรามองเห็นมูลค่าหน้าหุ้นที่ 100 บาทหรือไม่ หรือเห็นแค่ราคาที่ติดอยู่ในกระดาน

ที่พูดไม่ใช่ผมเก่งอะไรหรอก บางครั้งผมเองก็เป็นเหมือนกันตอนเห็นพอร์ทมันขึ้นเอา ๆ หรือลงเอา ๆ เพราะมันเห็นตัวเลขแล้วอดไม่ได้ ต้องคอยดึงสติกลับมาประจำ

ตอนมันขึ้นกระฉูดสามเดือนก่อน ไม่ได้ขายออกซักตัว แต่ไม่ได้ซื้อเพิ่ม ตอนนี้ตกเอา ๆ ซื้อแหลกจนกระสุนแทบหมดคลัง (ตอนนี้เลยต้องมาทำงาน สะสมกระสุนเพิ่ม เดี๋ยวหลัง 19 สค.กลับไปก่อนดิ คราวนี้ได้กระสุนมาเพิ่มอีกเกือบครึ่งพอร์ทตอนนี้เลย ตกหนัก ๆ คราวนี้สาดได้สบาย)

ถ้าลองคิดดูว่าการซื้อหุ้นวันนี้แล้ว ตลาดปิดทำการไม่มีการซื้อขายไปสามปี ห้าปี จะยังใจกล้าถือไหวหรือเปล่า ถ้าคิดว่ามันดี ก็ถือ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

Re: ข้อดีของการจากไปอย่างรวดเร็วของกระทิง

Post no. 3

[quote="cryptonian_man"]
ช่วงนี้เลยต้องเสียตังค์มากขึ้นอีก เพราะเอาไปซื้อหนังสือดร. นิเวศน์เอย หนังสือแปลของคุณ WEB เอย (แต่ผมไม่เสียดายนะครับ อิอิ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
cryptonian_man

Post no. 4

mprandy เขียน:ถ้าลองคิดดูว่าการซื้อหุ้นวันนี้แล้ว ตลาดปิดทำการไม่มีการซื้อขายไปสามปี ห้าปี จะยังใจกล้าถือไหวหรือเปล่า ถ้าคิดว่ามันดี ก็ถือ
ครับ ช่วงนี้เลยเป็นช่วงที่ผมกลับมาทบทวนวิธีการลงทุนของตัวเองใหม่ พยายามกลับไปอ่านหนังสือใหม่ ทบทวนการซื้อขายที่ผ่านมา

ส่วนหนังสือพี่มนกะพี่วิบูลย์เนี่ยหายากจังครับ SE-Ed แถวที่ผมไปดูไม่ค่อยมี สงสัยขายดีจัด อิอิ พอๆกะของดร. เลยครับ รายนั้นก็หาไม่ค่อยเจอ จะไปเจอพวกเทคนิค แท่งเทียนเสียเป็นส่วนใหญ่
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
New_VI

Post no. 5

สั่งหนังสือของพี่มนกะพี่วิบูลย์ได้เลยครับที่ SE-ED เค้าสามารถส่งได้เร็วทันใจถึงที่บ้านเลย จะได้ช่วยสนับสนุนชาว VI ที่ถือ SE-EDอยู่นะครับ
pavilion

Post no. 6

ข้อดีก็คือเกิดหุ้นตกลงมาก็เป็นจังหวะดีที่จะซื้อหุ้นที่หมายตาไว้ในราคาที่ถูกลงถ้ามีเงินเหลือนาคร้าบ 8)
nakron

Post no. 7

ส่วนผมเข้ามาเล่นหุ้นใช้คำว่าเล่นนะกะว่าจะเก็งกำไรอย่างเดียวเพราะเห็นว่าหุ้นขึ้นตลอดตั้งแต่ต้นปี2549 และเดือนที่ผมเริ่มเข้าไป เดือน พค ครับ ขาดทุนมหาศาล แค่ปีแรกก็แทบตาย ทั้งเลือกตั้ง ปฎิวัติ 19ธันวา ระเบิดปีใหม่
แต่ผมก็ดีใจนะคับที่ผ่านเหตุการณ์รายๆมาได้และได้มาเปลี่ยนแนวทางการลงทุนใหม่ให้กับผม และทำให้ผมรู้ว่าเวลาหุ้นตกเป็นอย่างไร
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 8

ผมไม่ได้ตามตลาดอย่างละเอียดมานาน
ได้ข่าวแต่ดัชนีขึ้นพรวด ๆ
ขึ้นไปเฉย ๆ ทั้งที่ผลประกอบการยังไม่ออก การเมืองยังอึมครึม
แค่นี้ก็พอรู้ครับว่ากระทิงตัวนี้อยู่ไม่นานหรอก จะไปเมื่อไหร่ไม่รู้
ไม่เคยคิดว่าตัวเองตกรถเลย  :lol:
มู่หลาน

Post no. 9

เหมือนกันเลยค่ะ เพิ่งเข้ามาสนใจตอนตลาดหมีปลายๆ แล้ว ก้อได้เจอกระทิงเร็วมากๆ แต่โชคดีนะคะ ที่เข้ามาเจอ thaivi ตั้งแต่แรกก่อนที่จะลองผิดลองถูกจนหมดตัว ตอนนี้เลยพยายามศึกษามากขึ้นค่ะ
PostPost