มีกระทู้ใน pantip.com ห้องสินธร มาฝากครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

มีกระทู้ใน pantip.com ห้องสินธร มาฝากครับ

โพสต์ที่ 1

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 24.html#15

ลองอ่านดูนะครับ

ผมว่า ความเห็นต่างๆในกระทู้นี้สอนผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ผมว่ากระบวนการลงทุนตามที่เจ้าของกระทู้เขียนไว้ไม่เพียงพอหรอกครับ

เพราะขาดการคัดเลือกบริษัทที่ดี  ขาดการประมาณราคาที่เหมาะสม  

บอกแต่เพียงซื้อเมื่อหุ้นตก  ขายเมื่อหุ้นขึ้น  เป็นคำพูดที่พบเห็นโดยทั่วไป

แต่เราจะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นตกพอแล้ว  ควรซื้อแล้ว  และควรซื้อบริษัทไหน

เวลาหุ้นขึ้น  ขึ้นเท่าไรถึงจะขาย

ถ้าเราไม่มีหลักการคัดเลือกบริษัทที่ดี  ไม่สามารถคำนวณราคาพื้นฐานได้  ผมว่าไม่ใช่การลงทุนครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

[quote="chatchai"]ถ้าเราไม่มีหลักการคัดเลือกบริษัทที่ดี
noooon010

โพสต์ที่ 4

อ่านข้อความพี่ฉัตรชัย ... มันก็จริงนะครับ

แต่พอดีวันนี้อารมณ์มันแบบว่า แดงทับทิมมากๆ จะอดใจไหวไหมเนี่ย(ใช้อารมณืในการตัดสินใจมันไม่ดีเลยอ่ะ)

พอมาอ่านกระทู้ที่เขียนแนะนำใน pantip แล้วรู้สึกว่ามันเตือนสติผมได้น่ะครับ  :D

อย่างไรก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่แนะนำครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 5

วันนี้ว่างมากครับ ได้เข้า net นานๆ เลยมีกระทู้อี 1 อันมาแนะนำอีกครั้ง

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 00341.html

เป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านนะครับ  :D

Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าการลงทุนแบบที่ POST ใน พันธ์ทิพย์เป็นแบบดูจังหวะ
การเข้ามาของเงินทุนต่างชาติมากกว่า การลงทุนแบบ VI ซึ่งตรง
กับแนวลงทุนของเสี่ยปู่  ไม่จำเป็นต้องวิเคราะห์งบดุลย์มากนัก
เพียงแต่ดูว่าต่างชาตินิยมเล่นหุ้นตัวไหนมากในรอบนั้นๆ   โอกาสจะ
Fail ก็มีสูงมากขึ้นด้วย
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ขอแก้ไข  เสี่ยยักษ์ครับ( วิชัย  วชิรพงศ์ )  ไม่ใช่เสี่ยปู่
โพสต์โพสต์