มัวแต่เก็บหุ้นเพลินว่าแต่วันนี้มันลงเพราะอะไรเหรอครับเยอะจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

มัวแต่เก็บหุ้นเพลินว่าแต่วันนี้มันลงเพราะอะไรเหรอครับเยอะจัง

โพสต์ที่ 1

??
It's earnings that count
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

บทมันจะลง (ฝรั่งออก) ก็หาเหตุได้หมดแหละ

วันนี้โทษ sub-prime ในยุโรป (BNP Paribas)
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544
ผู้ติดตาม: 0

ธปท.รับเงินไหลออกตปท.6-7พันล้าน ในช่วง2สัปดาห์ที่ผ่านมา

โพสต์ที่ 3

ธปท.รับเงินไหลออกตปท.6-7พันล้าน ในช่วง2สัปดาห์ที่ผ่านมา

9 สิงหาคม พ.ศ. 2550 13:23:00

(Update) แบงก์ชาติเผยในช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมามีเงินออกไปยังต่างประเทศประมาณ 6-7 พันล้านบาท ส่วนหนึ่งมาจากนักลงทุนต่างชาติทิ้งหุ้น 1 หมื่นกว่าล้านบาท

กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ : นายสุชาติ สักการโกศล ผู้อำนวยการฝ่ายกำกับการแลกเปลี่ยนเงินและสินเชื่อ สายตลาดการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) เปิดเผยว่า ในช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมามีเงินทุนไหลออกไปยังต่างประเทศราว 6-7 พันล้านบาท โดยในส่วนของเงินที่นักลงทุนต่างชาติขายสุทธิในตลาดหุ้นไทยกว่า 1 หมื่นล้านบาท น่าจะมีการนำออกไปประมาณครึ่งหนึ่ง

"เงินที่ขายหุ้นในตลาดประมาณกว่าหมื่นล้าน บางส่วนส่งออกประมาณครึ่งหนึ่ง"

ทั้งนี้ นักลงทุนต่างชาติขายสุทธิในตลาดหุ้นไทยมาแล้ว 8 วันทำการติดต่อกัน นับตั้งแต่ 27 ก.ค.ด้วยยอดรวม 1.88 หมื่นล้านบาท

ขณะที่บาท/ดอลลาร์ ช่วงเที่ยง อยู่ที่ 33.99/34.10 ใกล้เคียงช่วงเช้า

สำหรับบรรยากาศการลงทุนตลาดหุ้นเช้านี้ดัชนีแกว่งตัวในช่วงแคบ ปิดตลาดที่ 834.28 จุด บวก 2.64 จุด หรือ 0.32% มูลค่าการซื้อขาย 10,546.02 ล้านบาท

เตือนแบงก์พาณิชย์ระวังลงทุนในตปท. หลังตลาดผันผวน

ขณะที่ดร.บัณฑิต นิจถาวร รองผู้ว่าการ ธปท. ได้ออกมาส่งสัญญาณเตือนธนาคารพาณิชย์ให้เฝ้าระวังการลงทุนในต่างประเทศ หลังมองภาวะตลาดยังผันผวน โดยมองปัญหาจากการลงทุนในตลาดสินเชื่อที่อยู่อาศัยของลูกหนี้ที่มีความน่าเชื่อถือต่ำ (ซับไพร์ม) ในสหรัฐ จะมีผลกระทบจำกัด

"เข้าใจว่าโดยภาพรวมผลกระทบ ในการลงทุนในตลาดซับไพร์ม คงมีจำกัด แต่อยากให้ดูเรื่องความผันผวนของตลาดต่างประเทศ"

ดร.บัณฑิต กล่าวว่า ขณะนี้ยังไม่มีข้อมูลว่าการลงทุนในซับไพรม์ จะส่งผลให้ธนาคารพาณิชย์ต้องมีภาระตั้งสำรองเพิ่มมากเพียงใด ซึ่งต้องตรวจสอบอีกครั้ง

ทั้งนี้ ในส่วนของธนาคารไทยธนาคาร จำกัด (มหาชน) ที่ไปลงทุนในสินเชื่อซับไพร์มนั้น จะต้องมีความระมัดระวังในเรื่องการลงทุน แต่เรื่องดังกล่าวคงส่งผลกระทบต่อการลงทุนโดยรวม ไม่มากนัก

ทั้งนี้ ธนาคารไทยธนาคารระบุว่าปัจจุบันได้ลงทุนในตราสารหนี้ต่างประเทศประเภท CDO อยู่ 14 รายการทั่วโลก มูลค่ารวม 1.45 หมื่นล้านบาท และธนาคารได้ตั้งสำรองลงทุนในซับไพรม์ CDO ในไตรมาส 2/50 แล้ว 8 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 276 ล้านบาท จากที่เข้าลงทุน 50 ล้านดอลลาร์ในตราสารบางรุ่น

เริ่มออกไปบ้างแล้ว
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 4

ผมสงสัยว่า มันอยู่ในขาลงแล้วนะ เล่นกันแรงๆ

ลงแรงๆ ดักซื้อนิวโลว์ เด้งๆ ขายทิ้งแรงๆ
แล้วรอซื้อที่นิวโลว์ใหม่
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Blueblood

โพสต์ที่ 5

แบบนี้ก็ดีไปอย่างนะ บาทจะได้อ่อนๆลงไปบ้าง  :roll:
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

โยกเพลินเหมือนกัน ว่าแต่น้อง บ้านมีดบิน นี่ไปไม่กลับหรือเปล่าครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
choochart

Subprime Loan

โพสต์ที่ 7

ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 8

ครรชิต ไพศาล เขียน:ผมสงสัยว่า มันอยู่ในขาลงแล้วนะ เล่นกันแรงๆ

ลงแรงๆ ดักซื้อนิวโลว์ เด้งๆ ขายทิ้งแรงๆ
แล้วรอซื้อที่นิวโลว์ใหม่
ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันอ่าครับ แบบว่า ไม่งั้นแม้แต่หุ้น (ที่หวังจะให้เป็น  VI )   ก็อาจจะมีโอกาสติดดอยได้เหมือนกัน ถึงแม้จะเป็นดอยเตี้ยๆ แต่ว่าถ้ามันจะลงนานๆ ผมว่ามันทำให้เสีย Opportunity cost ไปได้เหมือนกัน เหอๆ แบบว่าซื้อเฉลี่ยต้นทุน พอเด้งขึ้นก็ขายไปก่อน แล้วมาซื้อใหม่ที่โลว์ใหม่
ผมว่าพวกฝรั่งก็เล่นแนว short หุ้นกันด้วย ดังนั้นคงต้องตามน้ำกับเค้าไปก่อนดีกว่า
ส่วนพอร์ตเก็งกำไร ไม่มีหุ้นซักกะตัว โชคดีไป
รู้สึกดีๆ
Qคุง

โพสต์ที่ 9

ถ้าเข้าใจไม่ผิดมาจากการอภิปรายกรณีกฎหมายการลงทุนของต่างด้าวที่เคยทำพิษเมื่อต้นปี
กำลังตีความว่าอย่างไรเข้าข่ายกิจการต่างด้าว อย่างไรไม่ใช้
เมื่อต้นปีก็ครั้งนึงหลังจากนั้นหนึ่งวันก็จะมีโบรกเกอร์ออกบทวิเคราะห์ว่าบริษัทไหนเกี่ยว  บริษัทไหนไม่เกี่ยว
ส่วนใหญ่หุ้นที่ชาว VI ลงทุนไม่ค่อยมีผลกระทบ
แต่ที่แดงเพราะตามน้ำ  หรือเรียกว่า Shot against port, Take profit,.......
Blueblood

Re: Subprime Loan

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ :) ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 11

ทุนเขามากทุนเขาเยอะ  เขา ปั่นหุ้นกลุ่ม PTT แรงๆ
ขึ้นลงเยอะๆ เล่นเอาเวียนหัวไปเลย

รอ นิวโลว์ เมื่อไรซื้อ เด้งขายทิ้งแรงๆ ให้ลงไปนิวโลว์ใหม่

เห็นแล้วน่าจะเป็นการเล่นหุ้นขาลงแล้ว นะ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
...

โพสต์ที่ 12

เดี๋ยวเหตุผลก็ตามมาเองครับ ไม่ต้องห่วง  :lol:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
tanatat

โพสต์ที่ 13

ผมว่าถ้าธนาคารแห่งประเทศไทยรู้ว่ามีการขายหุ้นแล้วนำเงินออกก็ควรเทขายเงินบาทอีกสักระลอกเพื่อให้ค่าเงินบาทอ่อนตัวลงเพื่อให้นักเก็งกำไรค่าเงินจากการขายหุ้นลดกำไรลงไปบ้างอาจทำให้เงินที่จะไหลออกจำนวนมากในอนาคตลดลงแล้วยอมกลับมาลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ต่อ อีกทั้งธนาคารชาติควรเตรียมเงินต่างประเทศเพื่อรองรับการไหลออกของเงินเก็งกำไรในรอบที่ผ่านมาให้ดี อย่าทำเป็นเล่นครับ
โพสต์โพสต์