รบกวนแสดงความเห็นวิธีการกรองหุ้นของ VI มือใหม่หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
doodeemak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนแสดงความเห็นวิธีการกรองหุ้นของ VI มือใหม่หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมกำลังสับสนว่าจะเริ่มต้นในการเลือกหุ้นอย่างไรดี ในการเริ่มต้นลงทุนหุ้นครั้งแรกในชีวิต โดยในตอนนี้เท่าที่ผมคิดอยู่มี 2 ทางอ่ะครับ

ทางที่ 1
1. กรองตัวเลขทางการเงินก่อน (ROE >15% ใน 5 ปีย้อนหลัง, Debt/Earning < 3 ใน 5 ปีย้อนหลัง)
2. ได้ list บริษัทที่ผ่าน criteria ดังกล่าว
3. วิเคราะห์ competitive advantage ของบริษัทเหล่านั้นทุกตัว
4. ได้ list บริษัทที่ผ่านการกรองข้อมูล qualitative
5. ประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธี FCF โดยการประมาณ growth, margin, working cap., CAPEX)
6. เลือกหุ้นที่มี Margin of safety สูงสุด

ทางที่ 2
1. เลือกอุตสาหกรรมที่เราคิดว่าเราสามารถศึกษาได้
2. เลือกบริษัทที่เราคิดว่ามี Competitive advantage
3. ประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธี FCF โดยการประมาณ growth, margin, working cap., CAPEX)
4. เลือกหุ้นที่มี Margin of safety สูงสุด

ซึ่งผมคิดว่าถ้าใช้วิธีทั้งสองแบบดังกล่าว น่าจะได้หุ้นที่ค่อนข้างแตกต่างกันพอสมควร

โดยวิธีแรกน่าจะได้หุ้นของบริษัททั้งขนาดเล็กจนถึงใหญ่แต่มีความหลากหลายทางอุตสาหกรรมซึ่งอาจจะยากต่อการทำความเข้าใจและศึกษาทุกๆอุตสาหกรรมที่เรากรองมาได้

ส่วนวิธีที่สองผมคิดว่าน่าจะได้หุ้นที่ค่อนข้างมีคนรู้จัก ศึกษาหาข้อมูลง่าย และคาดการณ์ล่วงหน้าได้อย่างค่อนข้างมั่นใจ แต่ราคาอาจจะไม่มี Margin of safety สูงนัก

ถ้าเป็นพี่ๆ จะเลือกแบบไหนครับ? หรือมีวิธีอื่นๆที่ดีกว่านี้ในการกรองหุ้นเพื่อเริ่มต้นลงทุน

ขอบคุณมากครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 162

โพสต์ที่ 2

ปกติผมใช้ทางเลือกที่ 2 ครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sirivajj

โพสต์ที่ 3

ผมเลือกข้อ 2 ก่อนเหมือนกันครับ
เพราะมันรู้สึกเป็นรูปธรรมและทำให้เราเข้าใจ
มั่นใจในการตัดสินใจได้มากกว่าดูตัวเลขลอยๆ

อย่างไรก็ดี สำหรับผม คำตอบสำคัญมันจะอยู่ตรงคำว่า
Margin of safety นะครับ ว่า
จะเอามูลค่าเงินสด, PE, PB, Div. Yield.  etc.
มาพิจารณาประกอบกัน รวมกับข้อ 1-3 แล้วตัดสินใจอย่างไร
สำหรับผมไม่มีเกณฑ์ที่ตายตัวในเรื่อง Margin of safety นี้
แต่ผลลัพท์ของพอร์ตที่ผ่านๆ มาก็ไม่สู้ดีนัก

รอความเห็นอื่นๆ ต่อ
น่าจะได้ความเห็นที่ดีกว่า อีกมังครับ

:oops:
What do you mean.?
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

น่าจะทั้งสองแบบแต่ผมชอบดูตัวเลขก่อนครับ กรองมาชั้นนึง แล้วค่อยมาดูปัจจัยเชิงคุณภาพและการเติบโตในอนาคต ถ้าพอทำความเข้าใจได้แบบสบายใจก็ลุย ถ้าไม่ใช่ก็หาต่อครับ :)
It's earnings that count
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ทางเลือกที่ 2 ครับ
เคยใช้ทางแรกแล้วมันเคว้งๆ ลงท้ายก็ไม่กล้าซื้อ ไม่กล้าถือเหมือนเดิม

แต่ปกติแล้วธุรกิจที่มี DCA ตัวเลขทางการเงินมันจะฟ้องครับ ถ้าเข้าเกณฑ์ 2 ก็ต้องเข้าเกณฑ์ 1 ด้วย
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
007-s

โพสต์ที่ 6

เลือกที่เราเข้าใจและชอบก่อนค่ะ
เรื่องตัวเลขราคาเดี๋ยวค่อยมาว่ากัน

คล้ายๆซื้อของอย่างอื่นแหละ ไม่ว่าจะบ้าน รถ กางเกง พระเครื่อง เพชร ร้านกาแฟ ที่ดินเปล่า คอนโด หนังสือ....
เราต้องดูก่อนว่า สินค้านี้น่าสนมั้ย ต่อไปอนาคตจะเป็นไง แล้วค่อยดูว่าราคานี้คุ้มพอที่จะซื้อมามั้ย

คิดว่างั้นนะคะ
beammy

โพสต์ที่ 7

ผมก้อใช้ข้อ 2 เสมอๆ ครับ  8)  ...
Rocker
ผู้ติดตาม: 248

โพสต์ที่ 8

22222222222222222222222222222222222+ 8)
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 9

อืม.
ในอดีตส่วนมากผมจะเริ่มจากข้อ1ทำให้เรียนรู้กลุ่มอื่นๆที่เรายังไม่เคยรู้ แต่จะซื้อไม่ซื้อก็อีกเรื่องครับ อาจผิดลบ้างถูกบ้าง

พอมีประสบการณ์มากขึ้น รู้โครงสร้างอุตสาหกรรมคร่าวๆแล้ว ก็จะซื้อเมื่อเข้าข่ายในกลุ่ม2ครับ

พวกหลายใจ เอาทั้งคู่ก็แล้วกัน :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โพสต์โพสต์