The Importance Of Valuing A Stock แปลมาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

The Importance Of Valuing A Stock แปลมาครับ

โพสต์ที่ 1

ผมไปอ่านเจอเวบของนาย Joe Ponzio คนนี้ เข้าน่าสนใจดีเลย ขออนุญาติเขาเอามาแปลให้สมาชิกอ่านเล่นกัน
http://www.fwallstreet.com/

The Importance Of Valuing A Stock      

สุดยอดนักลงทุนที่โลกรู้จัก Warren Buffett บอกว่า คุณควรจะประเมินมูลค่าหุ้น เหมือนกับการที่คุณประเมินค่าของบริษัทที่อยู่นอกตลาด ในบริษัทนอกตลาดทั่วไป ค่าP/Eไม่มีความหมาย อันที่จริงกำไรก็ไม่มีความหมาย มีเพียงอย่างเดียวเท่านั้นที่มีความสำคัญในการซื้อกิจการของบริษัทคือเงินสดที่บริษัทสามารถหาได้ -- กระแสเงินสดอิสระ( Free Cash Flow)

ตอนที่คุณซื้อหุ้นของบริษัท คุณได้ซื้อมูลค่าสุทธิของบริษัทและสิทธิในกระแสเงินสดที่บริษัทจะหาได้ในอนาคต กำไรและรายได้เป็นตัวเลขที่ต้องแจ้งเพื่อการขอคืนภาษีและไม่ได้มีความสำคัญเลยสำหรับคนที่เป็นเจ้าของและผู้ลงทุน คุณไม่สามารถเอากำไรไปขยายธุรกิจ มีแต่เงินสดหลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่ถูกเอาไปเก็บไว้ในบัญชีธนาคารเท่านั้นที่คุณสามารถเอาไปใช้ได้

ถ้าคุณรู้มูลค่าสุทธิของบริษํท(ส่วนของผู้ถือหุ้น) และคุณสามารถประมาณการเงินสดในอนาคตอย่างมีเหตุผล ที่พอจะมั่นใจได้ คุณก็สามารถที่จะคำนวนหามูลค่าที่แท้จริงของธุรกิจได้ และเมื่อคุณทราบมูลค่าแล้วคุณควรที่จะเสนอซื้อหุ้นที่มีส่วนลดจากมูลค่าของหุ้นนั้นๆ ( ส่วนลดก็คือ Margin of Safety  ส่วนเพื่อเพื่อความปลอดภัย เพื่อที่ว่าคุณจะยังได้ผลตอบแทนที่ดีพอสมควร ถ้าหากว่าบริษัทไม่สามารถหาเงินสดได้อย่างที่คุณคาดหวังไว้ )

เมื่อราคาหุ้นอยู่เท่ากับหรือต่ำกว่า Margin of Safety  คุณถึงควรที่จะเข้าซื้อ น่าสนใจทีเดียวว่าวิธีการลงทุนแบบนี้ให้ผลลัพธ์ที่ไม่น่าเชื่อถึงสามอย่าง

1) วิธีนี้จะบอกว่าคุณควรที่จะซื้อ Johnson & Johnson ที่ราคา 62.33 ตอนปี2007 ที่ราคาเดียวกับที่ Warren Buffett ซื้อเมื่อต้นปี
2) วิธีนี้จะป้องกันคุณจาก Lucent, Enron และ Worldcom ทุจริต เพราะงบกระแสเงินสดปลอมแปลงยาก ถึงแม้ว่ารายได้และค่าภาษีอื่นๆจะเพิ่มขึ้นและ
3) วิธีนี้จะทำให้คุณลงทุนอย่างมั่นใจ และตรวจสอบหุ้นคุณเพียงปีละครั้ง การซื้อบริษัทอย่างนักลงทุนทำให้คุณมั่นใจและสบายใจที่คุณเป็นเจ้าของบริษัทที่ยอดเยี่ยมที่ราคาเจ๋งๆ ไม่ต้องทำให้คุณกังวลกับอาการบ้าๆบอๆรายวันของตลาดหุ้น เพราะในระยะยาวแล้วมูลค่าของบริษัทที่เพิ่มขึ้น ราคาหุ้นก็จะเพิ่มตามไปด้วย
preecha_w

โพสต์ที่ 2

Thanks Very Much Krub.
Kuruni

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ ชอบมากเพราะผมคิดว่าการลงทุนไม่ใช่รายการลุ้นรายวัน :lol:
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

:cool:  :cool:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
...

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

แต่ช่วงนี้  เพื่อนๆของเราหลายคน  กำลังวุ่นวายกับหลักเกณฑ์ทางบัญชีว่า  บริษัทจะใช้หลักเกณฑ์บัญชีไหน  จะทำให้ตัวเลขกำไรในงบกำไรขาดทุนที่แจ้งกับตลาดก้าวกระโดดไหม

โดยละเลยความสามารถในการหากระแสเงินสดของกิจการ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 7

[quote="chatchai"]แต่ช่วงนี้
Thongdang

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณคุณเต่าช่างรอบรู้จริงๆ ที่ได้คุยเรื่องกระแสเงินสดกันทางโทรศัพท์
DeepTVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับคุณนินจาเต่า
:cool:
surat2536

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ  :D
Liu

โพสต์ที่ 11

อ่านๆไปดูเหมือนจะเป็นเรื่องที่เคยรู้เคยอ่านอยู่แล้ว แต่พออ่านจบก็รู้สึกดีที่ได้อ่าน ขอบคุณมากๆครับ
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
cryptonian_man

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยแข็งแรงด้วย สบายเราละ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Accidental Hero

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ :D
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
bigsby111

โพสต์ที่ 14

thank you kub :D
putai

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ
ชีวิตคือการลงทุน
dunkphunkorn

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
นักลงทุนฝึกหัดครับ
aiko

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับคุณนินจาเต่า
itti_peak

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากครับ
noooon010

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณนะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kiri
สมาชิกกิตติมศักดิ์

ขอบคุณค่ะ

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณค่ะคุณเต่า อ่านแล้วชอบมากเลย
choosak

โพสต์ที่ 21

3) วิธีนี้จะทำให้คุณลงทุนอย่างมั่นใจ และตรวจสอบหุ้นคุณเพียงปีละครั้ง การซื้อบริษัทอย่างนักลงทุนทำให้คุณมั่นใจและสบายใจที่คุณเป็นเจ้าของบริษัทที่ยอดเยี่ยมที่ราคาเจ๋งๆ ไม่ต้องทำให้คุณกังวลกับอาการบ้าๆบอๆรายวันของตลาดหุ้น เพราะในระยะยาวแล้วมูลค่าของบริษัทที่เพิ่มขึ้น ราคาหุ้นก็จะเพิ่มตามไปด้วย
ประโยคนี้ช่วยผมได้เยอะเลย กำลังลังเลว่าขายหุ้นบางตัวออกไปดีรึเปล่า เห็นอย่างนี้แล้ว แทนที่จะดูตลาดหุ้น เอาเวลาไปค้นหาหนังสือเก่าๆ เกี่ยวกับ Buffett กลับมาอ่านใหม่ดีกว่า

ขอบคุณครับ :D
Ryuga

โพสต์ที่ 22

อู้ฮู  อู้ฮู  :shock:  คุณปู่ซื้อ JNJ ไปตั้งนานแล้วหรือครับ ถูกจังหวะจริงๆ :cool: ผมสงสัยอยู่ว่าทำไม JNJ ราคาถูกจัง รู้สึกว่า P/E จะต่ำสุดในรอบ 12 ปี ที่ผ่านมากำไรเพิ่มขึ้น(เกือบจะ) ตลอด มีอัตราทบต้น 19.2% ต่อปี (มี P/E, P/B ต่ำกว่า SNC ด้วยเสียอีกแน่ะ - แซว :lol: ) จะได้ช่วย DJIA วิ่งต่อ :cheers:
booklover

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณในน้ำใจครับพี่นินจาเต่า :D
โพสต์โพสต์