HMPRO สาละวันเตี้ยลงทุกวัน เกิดอะไรขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
petercorp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

HMPRO สาละวันเตี้ยลงทุกวัน เกิดอะไรขึ้น

โพสต์ที่ 1

ขาดทุน Q2 หรือเปล่า
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 2

ลงเยอะๆ ก็เป็นโอกาสสะสมเพิ่มครับ
ผมว่าพื้นฐานบริษัทยังไม่เปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญ กลับกันสถานการณ์น่าจะดีขึ้น เมื่อคนหันมาใช้จ่ายมากขึ้น

ดอกเบี้ยก็ยังคงต่ำไปอีกพักใหญ่ ส่วนตัวผมเชื่อว่าตลาดอสังหาน่าจะกลับมาคึกคักอีกเร็วๆนี้
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

ลงมาสิดี
ลงทีไร เก็บเพิ่มทุกที รูปภาพ

ยิ่งถ้าลงมาซักห้าบาท หรือต่ำกว่านั้น (เหมือนตอนต้นปี) จะเก็บอีกเพียบ
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

รอดูผลประกอบการครับ

โพสต์ที่ 4

คิดเหมือนกันครับ ถ้าลงก็เป็นโอกาสดีที่จะเก็บเพิ่มครับ แต่ผมคิดว่าถ้าจะให้ดีคงต้องรอหลังเศรษฐกิจดี ประชาชนใช้จ่ายกันมากขึ้น หุ้นคงจะดีกว่านี้ครับ :)
เด็กสระบุรี
hot

โพสต์ที่ 5

ผมว่าถ้าhmpro ขายวัสดุก่อสร้างพวกเหล็กเส้น  ก็ดีนะคับ
จะได้ครบเครื่อง
aor_vi

โพสต์ที่ 6

มีเพื่อนกำลังสร้างบ้านไปสั่งของที่ hmpro ตอนสั่งก็บอกมีของแน่นอน

พอวางมัดจำ จ่ายเงินเรียบร้อย บอกอีก 3 อาทิตย์ ถึงจะได้ของ  :cry:

ไม่ทราบว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้สาละวันเตี้ยลงหรือเปล่า

เพราะถ้าเป็นอย่างนี้บ่อย ๆ ลูกค้าหนีหมด  

แถมถ้าลูกค้าที่ไม่สบอารมณ์ไปเป่าประกาศอีกต่างหาก

(ไม่รู้เป็นทุกสาขาหรือเปล่า)  :roll:
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
teetotal

โพสต์ที่ 7

ช่วงนี้ อะไรไม่จำเป็นก็ต้องตัดรายจ่ายไว้ก่อน
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
Liu

โพสต์ที่ 8

เริ่มกลับขึ้นไปแล้วครับ
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 9

valuation ค่อนข้างสูง เศรษฐกิจที่ผ่านมาก็ไม่ดี ผล Q นี้ก็คงไม่ดี มองไปข้างหน้า ก็ยังไม่รู้ว่าเศรษฐกิจจะกลับมาเมื่อไหร่

ขนาดไม่มีภาพบวก ตลาดยังให้ valuation ขนาดนี้ ก็เก่งแล้วครับ
tum_H

โพสต์ที่ 10

จาก 750 ล้านหุ้น เพิ่มเป็น 1919 ล้านหุ้น
จาก 1 บาทกว่าๆ มาเป็น 10 บาท และหลังจากเพิ่มปริมาณหุ้นเหลือ 5 บาท

อัตราการเจริญเติบโตปีละ 10% อย่างต่อเนื่อง

ถ้าเศรษฐกิจฟื้นตัว ไม่อยากคิดเลยว่าจะเป็นยังไง
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
mprandy

โพสต์ที่ 11

tum_H เขียน:จาก 750 ล้านหุ้น เพิ่มเป็น 1919 ล้านหุ้น
จาก 1 บาทกว่าๆ มาเป็น 10 บาท และหลังจากเพิ่มปริมาณหุ้นเหลือ 5 บาท

อัตราการเจริญเติบโตปีละ 10% อย่างต่อเนื่อง

ถ้าเศรษฐกิจฟื้นตัว ไม่อยากคิดเลยว่าจะเป็นยังไง
ถึงไม่อยากให้ขึ้นตอนนี้อ่ะ กระสุนพร่องแล้ว ยังซื้อไม่พอ เดี๋ยวสะสมกระสุนก่อน (รอเงินเดือนออก) แล้วลงมาอีกทีนะ คนดี  :wink:
thiroil

โพสต์ที่ 12

โอ้ฟ้าไม่ปราณี   วันนี้ข้าได้กระสุนมาแบบฟรุ๊ค ๆ  แต่เจ้ากลับหนีข้าไป please sit down ๆๆๆๆ   hmpro sitdown อีกรอบก่อน
0000
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 13

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่2(F45-3)
                       บริษัท โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                           (หน่วย : พันบาท)
                                                        สิ้นสุดวันที่  30 มิถุนายน
งบการเงินรวม
                                      ไตรมาสที่ 2         งวด 6 เดือน
             ปี                    2550        2549        2550        2549

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              169,683     157,731     308,635     275,735
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)       0.09        0.17        0.16        0.29

งบการเงินเฉพาะกิจการ
                                      ไตรมาสที่ 2         งวด 6 เดือน
             ปี                    2550        2549        2550        2549

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              163,930     158,722    295,468      286,500
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)       0.09        0.17       0.15         0.30

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
       ไม่มีเงื่อนไขและไม่มีข้อสังเกต
mprandy

โพสต์ที่ 14

กำไรก็ใช้ได้นี่ครับ ไม่ขี้เหร่อะไร

beat estimate ด้วยซ้ำ (KEST ให้ Q2 แค่ 148 ล้าน)
http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... mpro_t.pdf
wasan_yu

โพสต์ที่ 15

เศรษฐกิจยั่งงี้ยังกำไร  ข้าน้อยขอคาระเต้...เฮ้อคาราวะ  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :shock:
เด็กสระบุรี
Nissailom

โพสต์ที่ 16

แต่กำไรต่อหุ้นลดลงเกือบเท่าตัวนี่เกิดจากอะไรครับ    ใช่ warrant หรือเปล่าครับ   ยังงี้เราต้องคิดว่า กำไรลดลงจากปีก่อนครึ่งนึงไหมครับ
New_VI

โพสต์ที่ 17

ESOP 3-4 ครั้งมั้งครับในช่วงไตรมาสที่ผ่านมา
ดูได้จาก set.or.th ครับ
Nissailom

โพสต์ที่ 18

esop จริงๆ หรือครับ dilute ไปครึ่งหนึ่งเลย  :twisted:   555  ความรู้สึกเหมือน cpf เมื่อก่อนตอนราคา 8 บาท dilute เหลือ 4 บาทเลย
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

ดี

โพสต์ที่ 19

รอเก็บกันใหญ่เลยนะครับ อยากมีกระสุนดินดำกะเค้ามั่งจัง...
mprandy

โพสต์ที่ 20

[quote="Nissailom"]แต่กำไรต่อหุ้นลดลงเกือบเท่าตัวนี่เกิดจากอะไรครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

mprandy เขียน:กำไรก็ใช้ได้นี่ครับ ไม่ขี้เหร่อะไร

beat estimate ด้วยซ้ำ (KEST ให้ Q2 แค่ 148 ล้าน)
http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... mpro_t.pdf
ไตรมาสที่ 2 ปีที่แล้ว   HOMEPRO มีกำไรสุทธิ 157.73 ล้านบาท  

แสดงว่า KEST มอง HOMEPRO ว่าแย่สุดๆเลยนะ  ถึงได้คาดการณ์ว่ากำไรสุทธิจะลดลงจากปีก่อนเชียว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
petercorp

โพสต์ที่ 22

จะหลุด 5 บาทอยู่แล้ว รอซื้อที่ 3 บาทล่ะกัน
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 23

ราคาตอนนี้ยังย่ำอยู่ที่ 5 บาทนิดๆ เหมือนเดิมครับ :)

ลงมาพ่อจะซื้อเพิ่มนะ  :evil:
VI ฝึกหัด
contrarian
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 24

ลองไปเดินเล่นตามสาขาต่างๆ ก่อนดีมั๊ยครับ

ช่วงนี้ผมตกแต่งบ้าน ได้ไปhomepro ทั้งฟิวเจอร์ปาร์ค ,ลาดพร้าว   อบอุ่นมากเลย คนขายแทบจะอุ้มเข้าไป แถมตอนเดินดูของไม่เหงาเลย ราวกับ vip เดินไปตรงไหนคนขายก็จะเข้ามาชาร์จทันที เพราะทั้งแถวมีแต่ผมกับภรรยา    ลองเช็คข้อมูลจริงจากหน้าร้านนะครับ   ตัวตัดสินใจอาจจะอยู่ที่ homepro expo เดือน ต.ค.นี้

เมื่อวานไป homework expo   คนขายก็มากกว่าคนซื้อ  

แต่ถ้าทำห้องน้ำ ผมว่าบุญถาวรครับ  ไปทีไร จ่ายมากกว่าที่เตรียมไว้ทุกที

ถ้าจะซื้อของตกแต่ง ผมว่าซื้อตอน expo จะคุ้มมากครับ ลดแล้วลดอีก แล้วยังมีแถมจากยอด มีลดon top จากยอดอีก

ตอนนี้ตลาดเป็นของผู้ซื้อ (ทั้งสินค้าและหุ้น) ยังใจเย็นได้อยู่
deweykung

โพสต์ที่ 25

contrarian เขียน:ลองไปเดินเล่นตามสาขาต่างๆ ก่อนดีมั๊ยครับ

ช่วงนี้ผมตกแต่งบ้าน ได้ไปhomepro ทั้งฟิวเจอร์ปาร์ค ,ลาดพร้าว   อบอุ่นมากเลย คนขายแทบจะอุ้มเข้าไป แถมตอนเดินดูของไม่เหงาเลย ราวกับ vip เดินไปตรงไหนคนขายก็จะเข้ามาชาร์จทันที เพราะทั้งแถวมีแต่ผมกับภรรยา    ลองเช็คข้อมูลจริงจากหน้าร้านนะครับ   ตัวตัดสินใจอาจจะอยู่ที่ homepro expo เดือน ต.ค.นี้

เมื่อวานไป homework expo   คนขายก็มากกว่าคนซื้อ  

แต่ถ้าทำห้องน้ำ ผมว่าบุญถาวรครับ  ไปทีไร จ่ายมากกว่าที่เตรียมไว้ทุกที

ถ้าจะซื้อของตกแต่ง ผมว่าซื้อตอน expo จะคุ้มมากครับ ลดแล้วลดอีก แล้วยังมีแถมจากยอด มีลดon top จากยอดอีก

ตอนนี้ตลาดเป็นของผู้ซื้อ (ทั้งสินค้าและหุ้น) ยังใจเย็นได้อยู่
ผมอ่านของคุณ Contrarian แล้วงงจัง = = คือ สถานการณ์มันไ่่ม่ค่อยดีรึเปล่าครับ หรือผมงงคนเีดียว :?:
MANEKI

โพสต์ที่ 26

ดีนะที่ขายทำกำไรไปก่อน แล้วกลับมาซื้อใหม่ได้ต่ำกว่าเดิม

แต่มันยังลงตลอดเลย ยังไม่ซื้อเพิ่มตอนนี้ ไม่แน่ใจว่าจะลงเรื่อยๆหรือเปล่า

ราคาหุ้นส่วนใหญ่จะลงมากกว่าขึ้น น่าจะเพราะกำลังซื้อน้อยลง
contrarian
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 27

deweykung wrote:
ผมอ่านของคุณ Contrarian แล้วงงจัง = = คือ สถานการณ์มันไ่่ม่ค่อยดีรึเปล่าครับ หรือผมงงคนเีดียว
ขออภัยด้วย ครับ ผมมาอ่านข้อความของผมอีกครั้ง ผมก็งง เพราะเอาหลายเรื่องมาปนกัน

คือ ต้องการแนะให้ไปดูสภาพกิจการจริงๆนะครับ
ช่วงนี้(ส.ค.-ก.ย.)ผมได้มีโอกาสเข้าไปบ่อยๆ  ส่วนใหญ่ไปวันทำงาน ช่วง 18.30 ไปแล้ว ไปอยู่ 2 สาขา คือฟิวเจอร์ปาร์ค กับ ปากทางลาดพร้าว
ผลคือเงียบมากครับ คนน้อย พนักงานขายมากกว่าคนซื้อ
เวลาชำระเงินก็ไม่เคยต้องรอเกิน 1 คิว ทั้งที่เปิดเต็มที่แค่ 2เคาน์เตอร์ ตรงเคาน์เตอร์พิเศษสำหรับการซื้อชิ้นใหญ่ที่ต้องการจัดส่ง และบริเวณที่รอรับสินค้า ก็เงียบๆครับ (ที่บุญถาวร ผมยังต้องรอคิว)

ท่าทางq3 จะมีปัญหา

ลองทวนข้อมูล โดยไปเยี่ยมหลายๆสาขา(โดยเฉพาะสาขาที่ขายดีมากๆ) ไปดูทั้งวันทำงาน และวันหยุด ในเวลาที่ต่างๆกัน วิธีนี้เราจะไม่ถูกหลอกนะครับ

ส่วนราคาหุ้น ยังไม่เคยเข้าไปเจาะตัวธุรกิจโดยละเอียด นะครับ
แต่ถ้าดูจากการขายหน้าร้านซึ่งค่อนข้างเงียบเหงา
เราจะซื้อกิจการที่มี P/Eหลังสุด 15 เท่า, P/B 2.4 เท่า ,D/E2:1 หรือไม่???
LEQ

โพสต์ที่ 28

ผมเคยอ่านจากหนังสือตกแต่งบ้านว่า ห้องนำเป็นห้องที่ตกแต่งแพงที่สุด ส่วนใหญ่จะลงทุนดีๆ ไปเลยเพราะต้องใช้ประจำและซ้อมไม่ค่อยสะดวก เคยไปเดินบุญถาวรนานมากแล้ว รู้สึกว่าเขาจะพร้อมมากในเรื่องสินค้าห้องนำ ไม่รู้ปัจจุบันยังเหมือนเดิมหรือเปล่า HMPRO เหมือนจะเป็น DIY มากกว่า ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์นะครับ ระยะยาวผมว่า HMPRO จะดีกว่าเพราะบ้านอย่างไรก็ต้องซ่อม

เมื่อวานไป HMPRO มาคนขายบอกครับว่าคนซื้อหายไปมาก เหงา แต่การบริการก็ยังดีเหมือนเดิม ดีกว่าเดิมอีกเพราะลูกค้าไม่มี มองในแง่ดีคือลูกค้าประทับใจในการบริการนะครับ
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 29

LEQ เขียน:HMPRO เหมือนจะเป็น DIY มากกว่า ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์นะครับ
ตอนนี้เห็นเปลี่ยนเป็น BIY แล้วครับ (Buy-It-Yourself)
เพราะส่วนใหญ่ไม่อยากทำเอง เลยไปเลือกซื้อเองแล้วจ้างช่างมาทำให้ครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 30

ลูกค้าส่วนใหญ่ของ HOMEPRO เป็นกลุ่มไหนครับ

ผู้รับเหมาคงไม่น่าจะมาซื้อที่ HOMEPRO นะครับ  เพราะสินค้าแพงจนน่าเกลียด  และผู้รับเหมาก็น่าจะรู้จักร้านค้าที่ขายในราคาที่ต่ำกว่าดี

ผมเดาว่าคงเป็นรายย่อย  ที่ไม่ค่อยมีเวลา  แต่คงซื้อครั้งละไม่มากนัก

ห่วงไม้ราวผ้าม่าน  ถ้าซื้อที่แถวบางโพ  อันละ 6 บาท

ที่โลตัสขาย 6 อัน  ร้อยกว่าบาท

แล้วที่ HOMEPRO ขายเท่าไรเอ่ย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์