งานวิจัย ภาพรวมตลาด ICT ไทยล่าสุด โดยsipa&nectec

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
contrarian
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 45

งานวิจัย ภาพรวมตลาด ICT ไทยล่าสุด โดยsipa&nectec

โพสต์ที่ 1

thailand ict market 2006 & outlook 2007  ฉบับ มิ.ย.
โดย sipa & nectec
สำรวจจาก ผู้ประกอบการ  

ให้ภาพชัดดี

http://www.sipa.or.th/upload/PRNews/Fil ... 8_8159.pdf
qingwen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

พอดีสนใจเรื่องตลาดแรงงาน อ่านดูแล้วทำให้คิดอะไรบางอย่าง

คือว่าปัจจุบันนี้ในมหาวิทยาลัยจะมีจำนวนนักศึกษาที่เน้นด้าน multimedia จำนวนมาก อีกไม่นานอาจมากกว่า IT สาขาอื่นๆ (แบบเดียวกับที่คนนิยมเรียนนิเทศน์ฯจนมากกว่าคณะอื่น)

ขณะที่ในรายงานมีตำแหน่งงานด้าน animation อยู่ 1303 ตำแหน่งขณะที่ด้านอื่นๆมีเกือบ 40000 ตำแหน่ง

แปลว่าเรากำลังขาดแคลน เลยเร่งผลิต หรือว่าเรากำลังเห่อโดยไม่รู้ว่าจบไปจะทำอะไรกันแน่
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 3

ทำไมเค้าไปเน้น Animation จังเลยครับ ปักธงมาทางนี้นี่มั่นใจแล้วเหรอว่าดี แปลกใจแทนครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

มีที่มานิดหน่อย ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนนะครับ

เหตุที่มาก็เพราะคนไทยทำงานเป็นทีมไม่เก่ง การเขียนโค๊ดแบบใหญ่ๆต้องทำงานร่วมกัน ซึ่งเป็นจุดอ่อนมากสำหรับคนไทย

ในขณะที่งาน animation, gc นั้น ยังใช้ความสามารถส่วนตัวสูง และคนไทยก็มีความเป็นศิลปะอยู่มาก เป็นงานที่คนไทยน่าจะทำได้โดดเด่น

ตลาดแรงงาน anim นี่ ฟิลลิปินส์ ตามมาด้วยเวียดนาม ลูกค้าใหญ่มีทั้งญี่ปุ่น ยุโรป และอเมริกา
contrarian
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 5

ตอบคำถาม 3 โพสต์ข้างบน  ลองอ่านอันนี้ครับ

http://www.thairath.co.th/news.php?sect ... tent=45206
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมั่ก ๆ ครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
magician

โพสต์ที่ 7

Boring Stock Lover เขียน:มีที่มานิดหน่อย ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนนะครับ

เหตุที่มาก็เพราะคนไทยทำงานเป็นทีมไม่เก่ง การเขียนโค๊ดแบบใหญ่ๆต้องทำงานร่วมกัน ซึ่งเป็นจุดอ่อนมากสำหรับคนไท
เรื่อง animation ผมไม่ทราบนะครับ แต่ขอเถียงเรื่องทำงานเป็นทีม ในฐานะที่ทำงานอยู่ในวงการ Software

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับคนที่นำทีมนะครับ ถ้ามีผู้นำที่ดี ก็จะมีวิธีการแบ่งงานหรือประสานงานให้กับคนในทีม ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ผมว่ามันเป็นปัญหาที่บริษัท Software เล็กๆส่วนใหญ่ ไม่มีความเป็นมืออาชีพ กล่าวคือ เป็นบริษัทที่มี Programmer เก่งๆอยู่แค่ไม่กี่คน (หนึ่งถึงสองคน เป็นอย่างมาก) แล้วก็ให้ Programmer เก่งๆนี่แหละทำงานทุกอย่างตั้งแต่ requirement, design , code , test , และ support โดยที่จะจ้าง Programmer ที่มีฝีมือด้อยลงมา เอามาเป็นลูกมือ

ปัญหามันจะเกิดตรงที่ว่า Programmer เก่งๆ ส่วนใหญ่ไม่มีความสามารถในการจัดการคน (People management) ส่วนใหญ่จะเจอปัญหาคือ ไม่ยอมมอบงานให้น้องๆ (task delegation) เลยทำให้งานส่วนใหญ่จะขึ้นอยู่กับคนไม่กี่คนในโปรเจค เลยทำให้ผลงานที่ออกมาไม่ค่อยเป็นที่พอใจของลูกค้า หรือเสร็จไม่ตรงตามเวลา

ผมว่าปัญหาหลักของเราอยู่ที่การจัดการและบริหารทีม รวมไปถึงการดึงดูดให้พนักงานที่เก่งๆอยู่กับบริษัทได้นานขึ้น (talent management)

บางบริษัทหนักกว่านี้อีก แบบว่าเจ้าของบริษัทเป็น Programmer แล้วเกิดไปเห็น ภาษาใหม่ๆ หรือ เทคโนโลยีใหม่ๆ ก็มาบังคับให้ใช้ในโปรเจค โดยไม่ได้มองในแง่มุมของธุระกิจ หรือความเหมาะสมใดๆทั้งสิ้น (อันนี้เคยเจอมากับตัวเองเลยครับ)

รัฐบาลเองก็มีส่วนนะครับ เมื่อตอนต้นปีผมยังจำได้ที่ รัฐมนตรี ICT มากล่าวโจมตี Open Source ว่าเป็นเรื่องทีี่ไร้สาระ  ผมละเศร้าใจจริงๆ :cry:

โพสต์ที่ 8

อ่านแล้วงงนิดหน่อย สรุปแล้วบ้านเราในวงการซอฟท์แวร์มีปัญหาในการทำงานเป็นทีมหรือเปล่าครับ
magician

โพสต์ที่ 9

Boring Stock Lover เขียน:อ่านแล้วงงนิดหน่อย สรุปแล้วบ้านเราในวงการซอฟท์แวร์มีปัญหาในการทำงานเป็นทีมหรือเปล่าครับ
ขอโทษทีครับที่ไม่ได้สรุป
ผมคิดว่ามีปัญหาเรื่องทำงานเป็นทีม แต่เป็นเพราะว่าเราจัดการคนไม่ดีพอครับ (หรือเป็นเพราะว่าเราไม่มีคนที่ทำหน้าที่บริหารคนที่เพียงพอต่อองค์กร หรือองค์กรเองไม่เห็นความสำคัญในจุดนี้) ไม่ใช่เพราะว่าคนไทยทำงานเป็นทีมไม่ได้ Programmer ส่วนใหญ่ชอบทำงานคนเดียวอยู่แล้วครับ ไม่ใช่เฉพาะเจาะจงแต่คนไทย

โพสต์ที่ 10

อือม์ การทำงานเป็นทีม ที่ผมเคยเจอมา จะเป็นลักษณะการขาดการติดต่อสื่อสาร การขาดความเคารพในเวลาของคนอื่น การขาดความรับผิดชอบในส่วนงานของตนเอง

ภาพที่ปรากฏก็คือ เมื่อคนทำงานเริ่มรู้ว่างานของตัวเองอาจช้ากว่าที่กำหนด ก็ไม่พูด พอถึงวันที่นัดหมายก็งานไม่เสร็จ ทุกคนมาประชุมก็เสียเวลาเปล่า

เมื่อทำงานแล้วมีปัญหาในงานตัวเอง ก็ไม่ปรึกษาหาทางแก้ไปเรื่อยๆ ซึ่งอาจถือว่าเป็นความท้าทายส่วนตัว ego หรืออะไรก็แล้วแต่

เมื่อทำงานแล้วมีปัญหา แต่ปัญหาเกิดจากหรือเกิดร่วมกับงานที่มาจากคนอื่น ก็ไม่หาวิธีแก้ไข อาจบอกว่าผมไปคุยกับนาย ข. แล้ว (แล้วก็จบแค่นี้) ถือว่าเป็นความรับผิดชอบของคนอื่น แต่เขาอาจลืมไปว่านี่มันเป็นเรื่องของทีม ถ้าไม่เสร็จ ก็จบเห่ด้วยกันทั้งหมด

นี่คือลักษณะนิสัยของคนที่ผมเคยเจอค่อนข้างมาก (คงต้องใช่คำว่าเป็นจำนวนพอควร) ทั้งในวงการต่างๆ ทั้งในและนอกวงการ IT

แล้วยังมีวัฒนธรรม เรื่องความเกรงใจ seniority การวางแผน

คงไม่ใช่ในความหมายที่ว่า คนไทยทำงานร่วมกันไม่ได้นะครับ

สุดท้าย รูปแบบเงินเดือน บ้านเราตำแหน่ง Senior Technicle นี่ไม่มี หรือมีก็ให้เงินเดือนน้อย ทำให้คนต้องขยับไปเป็น Manager กัน เลยทำให้หลายครั้งที่ เสียมือดีด้านเทคนิค แล้วได้ผู้จัดการห่วยๆมา
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 11

Boring Stock Lover เขียน: สุดท้าย รูปแบบเงินเดือน บ้านเราตำแหน่ง Senior Technicle นี่ไม่มี หรือมีก็ให้เงินเดือนน้อย ทำให้คนต้องขยับไปเป็น Manager กัน เลยทำให้หลายครั้งที่ เสียมือดีด้านเทคนิค แล้วได้ผู้จัดการห่วยๆมา
คำนี้โดนใจมากๆครับ ผมว่าไม่ใช่ คน IT บ้านเราไม่เก่งนะครับ
แต่ว่าระบบมัน push ให้เราทำลายคนเก่งๆหลายๆคนไปครับ

ผมคนนึงหละที่คิดว่า เราสู้คนอื่นได้แน่นอนในด้านนี้ครับ ถ้ามีการจัดการและการส่งเสริมที่ดี ผมเคยทำงานกับพวก เกาหลี หรือ อินเดีย ก็ไม่เห็นเค้าจะเก่งกว่าเรามากมายนะครับ แต่เค้าส่งเสริม จัดการ และถ่ายทอดอย่างต่อเนื่อง จนสู้คนอื่นได้มากกว่าครับ

มาถึงเรื่อง Animation ผมกลับคิดว่า มันก็ต้องทำงานเป็นทีมมากๆ เหมือนงาน programming เหมือนกันนะครับ ถ้าต้องการจะเอางานนั้นไปแข่งขันในตลาดโลกได้

ต้องดูกันต่อไปครับ โดยส่วนตัวผมอยากเห็นคน IT จริงๆ ที่รู้ปัญหามาเป็น รมต ICT ซักครั้งบ้างจัง
s3410312

โพสต์ที่ 12

Boring Stock Lover เขียน: สุดท้าย รูปแบบเงินเดือน บ้านเราตำแหน่ง Senior Technicle นี่ไม่มี หรือมีก็ให้เงินเดือนน้อย ทำให้คนต้องขยับไปเป็น Manager กัน เลยทำให้หลายครั้งที่ เสียมือดีด้านเทคนิค แล้วได้ผู้จัดการห่วยๆมา
อ่านแล้วฮาครับ แต่ก็ค่อนข้างจะเห็นด้วยนะ อย่างน้อง ๆ มักจะรู้สึก
ไปโตต่อใน management path ดีกว่า
Nothing like it seem.
s3410312

โพสต์ที่ 13

ก้อนหิน เขียน: โดยส่วนตัวผมอยากเห็นคน IT จริงๆ ที่รู้ปัญหามาเป็น รมต ICT ซักครั้งบ้างจัง
มาหวังด้วยคน
Nothing like it seem.
โพสต์โพสต์