หุ้นน้ำมันปาล์มจะดี เหมือนน้ำมันองุ่น(TVO) มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
investor1001
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นน้ำมันปาล์มจะดี เหมือนน้ำมันองุ่น(TVO) มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามพี่ๆ ครับว่าผมคิดอย่างงี้ พอจะไหวมั้ยครับ พอดีเพื่อนผมที่อยู่ทางใต้บอกว่าตอนนี้ราคาผลปาล์มน้ำมันแพงมาก ผมเลยมาทำการบ้านแบบเด็กๆนะครับ ถูกผิดช่วยสอนหน่อยนะคร้าบบบบ

1. UPOIC น่าจะได้ผลดีที่สุดจากราคาผลปาล์มน้ำมัน ที่เพิ่มขึ้นจากเฉลี่ย 2.39 บาท/ก.ก. ในปี 49 เป็น 3.55 บาท/ก.ก.  เพราะมีสวนปาล์มกว่า 40,000 ไร่ ที่กระบี่  ผลผลิตประมาณ 2.1 ตัน/ไร่/ปี ต้นทุนผลิตของไทยสูงถึง 1.85-1.92 บาทต่อกิโลกรัม ดังนั้นกำไรไตรมาส 2  ก็น่าจะดีมากๆ
2. แต่หุ้น UPOIC ไม่มีสภาพคล่องเลย ตั้งซื้อคงเป็นชาติกว่าจะได้
3. ผมมาดูต่อ ผมเห็นว่า LST (ขายน้ำมันตรา หยก) ถือ UPOIC อยู่  69.96%  จะรับรู้กำไรจาก UPOIC 69.96% ดังนั้น ไตรมาส 2 ปี ของ LST ก็น่าจะดีมากๆเช่น
4. สภาพคล่องก็พอใช้ได้ไม่น่าเกลียด ปี 50 LST กำไร 0.28 บาท PE ตอนนี้ก็อยู่ประมาณ 7.92 เท่า ปีที่แล้วจ่ายปันผล 0.20 บาท yield ก็ประมาณ 9%
5. แล้วผมก็คิดว่าราคาผลปาล์มและน้ำมันปาล์มไม่น่าลงต่ำกว่านี้ได้มาก เพราะถ้าลงต่ำกว่านี้ก็จะเอาไปทำน้ำมัน ไบโอดีเซลแทน จากเวบไซต์ของ www.bloomberg.com ก็เห็นว่าความต้องการใช้น้ำมันปามล์จากจีนและอินเดียสูงขึ้นมากครับ ดังนั้นลงทุนระยะยาวๆ หวังกินปันผลพร้อม Capital gain ก็น่าจะดี
6. แต่ก็มีข้อเสียอันหนึ่งอ่ะครับ คือเมื่อต้นปี กรรมการอิสระของ LST ลาออกอ่ะครับ ไม่รู้มีไรป่าว ช่วยบอกทีว่าน่ากลัวป่าวครับ
7. ช่วยตอบเร็วหน่อยนะครับเดวงบออก

ราคาที่เกษตรกรขายได้ทีไร่นา เฉลี่ยรายเดือนผลปาล์มน้ำมันทั้งทะลายมีน้ำหนัก > 15 กก. เฉลี่ยทั้งประเทศ
ปี ม.ค. ก.พ. มี.ค. เม.ย. พ.ค. มิ.ย. ก.ค. ส.ค. ก.ย. ต.ค. พ.ย. ธ.ค. เฉลี่ย ปีเพาะปลูก เฉลี่ยปีเพาะปลูก
2545 2.06 1.97 1.86 1.81 1.8 2.21 2.15 2.35 2.3 2.53 3.5 4.35 2.3 2545/46 2.3
2546 3.57 2.36 1.81 1.44 1.46 1.95 2.23 2.11 2.46 3.08 3.47 3.26 2.34 2546/47 2.34
2547 2.81 3 3.06 2.99 2.72 2.61 3.09 3.66 3.55 3.35 3.52 2.82 3.11 2547/48 3.11
2548 2.69 2.16 2.42 2.39 2.46 2.9 3.35 3.23 2.81 3.06 2.85 2.84 2.76 2548/49 2.76
2549 2.85 2.76 2.38 1.92 1.95 2.06 2.21 2.47 2.47 2.33 2.74 2.97 2.39 2549/50 2.39
2550 3.02 3.01 3.04 3.19 3.91 4.46 - - - - - - 3.55 2550/51 3.55

ที่มา สำนักงานเศษฐกิจการเกษตร www.oae.go.th

โพสต์ที่ 2

Malaysia Palm Oil Rises on Lower Soybean Supply, Crude Oil Gain
By Claire Leow
Aug. 1 (Bloomberg) -- Palm oil futures in Malaysia, the benchmark for the commodity, rose on the outlook for increased demand as the supply of rival soybean oil may be limited and stronger crude oil prices prompt greater use of biofuels.
Palm oil prices tend to move in tandem with soybean oil, which is near its highest in 23 years as soybean acreage in the U.S. is falling and crop conditions worsening, according to the U.S. Department of Agriculture. Crude oil set a record closing price of $78.21 a barrel in New York yesterday.
``Soybeans are the major oilseed in the Western world and the soy area is being converted to grains in China, to sugarcane in Brazil and Argentina, and to corn in the U.S.,'' Ben Santoso, an analyst at DBS Vickers Securities Indonesia, said by phone. ``Palm oil will benefit from the substitution effect.''
Palm oil for October delivery, the most actively traded contract on the Malaysia Derivatives Exchange, rose as much as 39 ringgit, or 1.5 percent, to 2,647 ringgit ($762) a metric ton. It traded at 2,640 ringgit at the 12:30 a.m. local time break.
Soybean oil rose as much as 0.13 cents, or 0.3 percent, to 39.05 cents a pound, compared with this year's high of 39.21 cents a pound set on July 20, which was the highest since 39.45 cents on May 25, 1984.
Palm oil and soybean oil compete in cooking applications and as a feedstock for bio-diesel, an alternative fuel increasingly in demand as crude oil prices have almost tripled in five years. At today's prices, palm oil is trading 4.49 cents cheaper per pound compared to soybean oil, according to Bloomberg data.
Soybean Supply
Soybeans are mainly grown by the U.S., Brazil and Argentina for export. The U.S. is promoting use of ethanol for fuel, boosting prices of corn, from which it is made, and prompting farmers to reduce soybean planting.
``For the next few years, the palm oil price will not go down because of the bio-ethanol story in the U.S.,'' Santoso said. ``With more soybean acreage converted to corn, we will see a tightening of supply until 2015.''
Farmers planted soybeans on 64.08 million acres, 15 percent less than last year and the smallest acreage in 12 years, the U.S. Department of Agriculture said on June 29.
An estimated 58 percent of the soybean crop was in good or excellent condition as of July 29, down from 68 percent at the end of June, the department said on July 30.
Indonesia and Malaysia produce 90 percent of the world's output of palm oil, which has gained 58 percent in the past year amid soaring demand from China and India, the world's biggest vegetable oil importers.
Crude oil for September delivery was at $77.76 a barrel, down 45 cents, in after-hours electronic trading on the New York Mercantile Exchange at 1:18 p.m. Singapore time.
Yesterday, the contract rose $1.38, or 1.8 percent, to $78.21, the highest close since trading began in 1983. Futures touched $78.28, the highest intraday price since a record $78.40 on July 14, 2006.
To contact the reporter on this story: Claire Leow in Jakarta at [email protected]
Last Updated: August 1, 2007 01:49 EDT

โพสต์ที่ 3

Malaysia Palm Oil Gains on Demand Outlook Before Festivals
By Claire Leow
July 27 (Bloomberg) -- Palm oil futures in Malaysia, the benchmark for the commodity, rose for a second day on the outlook for increased demand before the Chinese mid-autumn harvest festival and the Muslim holy month of Ramadan.
The harvest festival, when baked foods are traditionally eaten, is celebrated by Chinese people around Asia. Muslims, who fast for a month between dawn and sunset from mid-September, often consume fried foods during non-fasting hours. Palm oil is mostly used as cooking oil, in margarine and shortening, and in food products, especially baked goods and snacks.
``Overall demand is strong, and India is also cutting import tariffs, which is important as it's a big buyer,'' Andreas Bokkenheuser, an analyst at PT UBS Indonesia in Jakarta, said by phone today.
Palm oil for October delivery, the most actively traded contract on the Malaysia Derivatives Exchange, rose 15 ringgit, or 0.6 percent, to 2,583 ringgit ($746) a metric ton at 4:12 p.m. local time. The contract jumped 1.9 percent yesterday, the biggest gain in 11 days.
India, the second-biggest vegetable oil buyer, on July 25 cut import tariffs on crude palm oil to 45 percent from 50 percent. Indian demand may also be helped by the approach of Hindu New Year festivities in November.
Indian monthly palm oil imports may rise to 450,000 tons through to October, Dorab Mistry, director of Godrej International Ltd., a unit of one of India's biggest vegetable oil traders, said July 25. Monthly shipments averaged 245,000 tons in the past eight months.
Cheaper Oil
``Higher soybean prices also increase demand for less expensive vegetable oils, such as palm oil,'' Bokkenheuser said.
At current prices, palm oil costs 3.8 cents less per pound compared with soybean oil, the lowest differential since June 22, according to Bloomberg data.
Malaysia's palm oil exports rose 12 percent in the first 25 days of July to 936,720 tons, compared with the same period last month, led by increased sales to China, Societe Generale de Surveillance estimated on July 25.
Exports picked up from July 20 to July 25, rising 86 percent to 298,557 tons compared with the same period in June, according to Societe Generale de Surveillance, a cargo surveyor.
Palm oil, the world's most-consumed vegetable oil, is also used in soaps and can be mixed with diesel to stretch fossil fuel supplies. Indonesia and Malaysia produce 90 percent of the world's output of the commodity.
To contact the reporter on this story: Claire Leow in Jakarta at [email protected]
Last Updated: July 27, 2007 04:50 EDT

โพสต์ที่ 4

รูปภาพ
ราคาน้ำมันถั่วเหลืองในตลาดสหรัฐ www.palmoil.com

รูปภาพ
ราคาน้ำมันปาล์มในตลาดมาเลเชีย www.palmoil.com

น้ำมันปาล์มสำเร็จรูป ราคาที่โรงงานกลั่น VS น้ำมันถั่วเหลือง

โพสต์ที่ 5

น้ำมันปาล์มสำเร็จรูป ราคาที่โรงงานกลั่น ส่งมอบถึงยี่ปั๊ว (ชนิดบรรจุปีบ 12.50 กก.)

ปี ม.ค. ก.พ. มี.ค. เม.ย. พ.ค. มิ.ย. ก.ค. ส.ค. ก.ย. ต.ค. พ.ย. ธ.ค. เฉลี่ย
2547 28.75
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 6

แสดงความเห็นเท่าที่ติดตามมาบ้างนะครับ..

1.การที่น้ำมันปาล์มดิบราคาสูงขึ้น อาจจะเป็นผลเสียกับ lst ก็ได้เพราะเป็นวัตถุดิบหลักของบริษัท เมื่อต้นทุนสูงขึ้น และการขายอาจจะลดลงเพราะปกติราคาที่ต่ำกว่าน้ำมันถั่วเหลืองเป็นจุดขายของน้ำมันปาล์ม แต่ตอนนี้ไม่ใช่อย่างนั้นคือพอๆกันและอาจจะแพงกว่า

2.บริษัทมีการจ่ายค่าบริหารจำนวนมากกว่าปกติให้กรรมการ จนกรรมการตรวจสอบทนไม่ไหวต้องลาออก นี่น่าจะเป็นการถ่ายเงินไปกระเป๋าผู้ถือหุ้นใหญ่มาเลเซียนแบบไม่ผิดกฏหมาย

3.upoic น่าจะมีกำไรสูงจริงๆ แต่ถ้าถือยาวหน่อย ต้องระวังระเบิดเวลาเรื่องสัมปทานครึ่งนึงหรือ 20,000 ไร่ที่จะหมดอายุอีก 4-5 ปี และโอกาสที่จะได้ต่ออายุมีน้อยมาก ในขณะที่บริษัทมีการเตรียมการที่จะซื้อผลปาล์มจากชาวสวนน้อยมาก ถ้าสัมปทานไม่ได้ต่อจะมีปัญหา ต่างจาก uvan ที่มีการเตรียมตัวกรณีไม่ได้ต่อสัมปทานมากกว่า

และไม่แน่ใจว่าพีอีปีนี้จะต่ำจริงหรือเปล่า เพราะไตรมาสแรกปีนี้มีสัญญานไม่ค่อยดี ทำกำไรได้ค่อนข้างน้อย

แต่อย่างไรก็ตาม ต้องติดตามดูต่อไปครับ อาจจะไม่เป็นตามที่ผมคาดก็ได้.. :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วดีจัง ถามเป็นความรู้นะครับ
- น้ำมันปาล์มกับน้ำมันถั่วเหลืองเป็นสินค้าทดแทนกันไม่ไช่เหรอครับ พอน้ำมันถั่วเหลืองขึ้นน้ำมันปาล์มเลยขึ้นตามไม่ไช่เหรอครับ พอดีซื้อหุ้นน้ำมันถัวเหลือง (TVO) ไม่ทัน เลยอยากจะซื้อหุ้นน้ำมันปาล์มแทนอ่ะครับ แบบว่าหุ้นทดแทนอ่ะครับ อิ อิ
- อีก 7-8 ปี ไม่ไช่เหรอครับที่จะหมดสัมปทาน (UPOIC 56-1) เอาปันผลแค่ 0.20 บาท * 7 ปี = 1.40 บาท กับราคาปัจจุบันก็น่าพอไหวป่ะครับ

4. พื้นที่ปลูกปาล์มส่วนหนึ่งเป็นพื้นที่สัมปทาน
เนื่องจากบริษัทมีพื้นที่ปลูกปาล์มน้ำมันที่เป็นพื้นที่สัมปทานประมาณ 21,349 ไร่ คิดเป็นร้อยละ 48 ของพื้นที่ปลูกปาล์มทั้งหมดของบริษัท โดยแบ่งเป็นสวนชัยบุรีจำนวน 12,874.50 ไร่ ซึ่งจะหมดอายุสัมปทานลงในอีก 8 ปีข้างหน้า และสวนเคียนซา 8,474.75 ไร่ ซึ่งจะหมดอายุสัมปทานลงในอีก 7 ปีข้างหน้า แต่สวนเคียนซาได้ทับซ้อนกับที่ราชพัสดุ ซึ่งอาจถูกปรับเงื่อนไขการเช่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

ขอแสดงความคิดเห็นสั้นๆหน่อยนะครับ

จุดเป็นจุดตายของTVOอยู่ที่ขายกากถั่วเหลืองให้โรงงานอาหารสัตว์ และมีผลพลอยได้เป็นน้ำมันถั่วเหลือง สองปีที่ผ่านมาTVOเจอปัญหาเรื่องไข้หวัดนกกระหน่ำทำให้ทำอะไรก็ไม่เต็มที่ แต่ปีนี้โชคดีได้สองต่อ จากขายกากถั่วเหลืองและขายน้ำมันถั่วเหลืองได้ราคาดีจากที่น้ำมันปาล์มขึ้น(องุ่นจะขายน้ำมันโดยอิงจากราคาน้ำมันปาล์ม)

ส่วนจุดเป็นจุดตายของLSTที่มีปาล์มปลูกเอง(ของupoic)บางส่วนเพื่อป้อนกำลังการกลั่น แต่ส่วนมากนั้นยังต้องซื้อจากชาวสวน แต่เราไม่รู้เลยว่ามีการรับออร์เดอร์ไว้ล่วงหน้าจากจีนเท่าไหร่เช่นกัน กำไรจึงขึ้นอยู่ว่าไปรับออร์เดอร์ล่วงหน้าไว้เท่าไหร่ อาจจะรับไว้เยอะทำให้กำไรไม่ดีก็เป็นได้

แต่ปกติไตรมาส2จะเป็นช่วงhigh season ของทุกปี ซึ่งเป็นไปได้ว่าปีนี้น่าจะกำไรดีกว่าปีก่อนพอสมควรจากราคาผลปาล์มขึ้นครับ แต่ฟันธงชัดๆไม่ได้เท่านั้นเอง :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 9

1.เรื่องสัมปทานผมจำผิดจริงๆครับ ที่จริงยังเหลืออีก 7-7.5 ปี ผมมองว่าโอกาสที่จะได้ต่ออายุแทบไม่มีเลย เพราะขนาดสวนปาล์มที่ยังไม่หมดอายุ ชาวบ้านที่ไม่มีที่ทำกิน ยังบุกยึดเลยครับ ยิ่งเป็นที่ดินให้ต่างชาติมาเลเซียนด้วย

2.น้ำมันถั่วเหลืองกับน้ำมันปาล์มเป็นสินค้าทดแทนกันได้ครับ จุดเด่นของน้ำมันปาล์มที่สำคัญที่สุดคือราคาถูกกว่า ทอดอาหารแล้วมีสีน่าทานกว่า นำไปผลิตทรานแฟตได้ ในขณะที่น้ำมันถั่วเหลืองเชื่อว่าดีต่อสุขภาพมากกว่า แต่ตอนนี้เมื่อราคาขายเท่าๆกัน จุดได้เปรียบเรื่องราคาของน้ำมันปาล์มก็หมดไปครับ

ส่วนเรื่องราคาหุ้น ผมมองว่านักลงทุนซื้อหุ้นก็ต้องการผลตอบแทนทั้งปันผลและ capital gain  ถ้าได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่งผลตอบแทนรวมคงไม่ดีเท่าครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
VI Jr.
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

เห็นพี่ๆ คุยเรื่องน้ำมันปาล์ม

นึกถึงปลายปีก่อนที่ไป opp day   UVAN

จำได้ว่าผู้บริหารบอกไว้ว่า กำไรมากน้อยจากน้ำมันปาล์ม ขึ้นกับ 2 ปัจจัย

1. ราคาน้ำมันปาล์ม ในปีนั้นๆ (ผู้บริหารบอกว่าเค้าเองยังเดาผิดประจำ)

2. ผลปาล์ม ที่จะได้ในปีนั้นๆ (ส่วนนี้เค้าก็บอกไว้เหมือนกันว่า แล้วแต่ฟ้าดิน)

จำได้อีกว่า มีนักลงทุนถามว่า ปีหน้าจะดีกว่าปีนี้ไหม

ท่านตอบมาว่า จะพยายาม ทำให้ดีที่สุดครับ ที่เหลือขึ้นกับฟ้าดิน 55555555
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
VI Jr.

โพสต์ที่ 11

ส่วนเรื่องผู้บริหารของ LST เมื่อคืน ในวงเบียร์ ยังคุยเรื่องนี้กับ พี่ลิ้นจี่

พี่ท่านบอกว่า ปีหน้าถ้ามีโอกาส จะไปฉะ ผู้บริหาร เรื่องธรรมภิบาลหน่อย
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
tum_H

โพสต์ที่ 12

เท่าที่ได้ยินข่าวมา รู้สึกว่าจะมีทั้งได้และเสีย

ราคาปาล์มที่เพิ่มสูงขึ้น ทำให้ราคาขายสูงขึ้นก็จริงแต่ ก็มีผลทำให้เกษตรกรเร่งตัดปาล์ม ออกมาขาย ทำให้ได้ปาล์มคุณภาพต่ำ อีกทั้งต้องใช้เงินทุนในการรับซื้อสูง แต่ช่วงนี้น่าจะดีหน่อยที่ดอกเบี้ยต่ำ
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
lychee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ต้องยอมรับว่าคุณ Investor1001 ศึกษาข้อมูลได้ดีมากทีเดียว  แต่สงสัยว่าทำไมคิดว่า tvo ขึ้นไปแล้วซื้อไม่ทัน ทำไมคิดว่า tvo จะไม่ขึ้นอีกละ  ที่ผ่านมาราคาหุ้นตัวนี้ ไม่ได้ขึ้นตามพื้นฐานเลย

ไตรมาสหนึ่งปี 50 EPS 32 สต.  ในช่วงไตรมาส 2 ได้ผลดีทั้งจากราคากากถั่วเหลืองดี น้ำมันถั่วเหลือง บริหารต้นทุนเมล็ดถั่วได้ต่ำ แถมยังได้ผลดีจากบาทแข็งอีก  กำไรไตรมาส 2 น่าจะดีกว่าไตรมาสแรก

กำไรปีนี้คงจะได้ถึง 1.5-2 บาทต่อหุ้น และปกติหุ้นตัวนี้จะจ่ายปันผลดี ฉะนั้นความเห็นส่วนตัวผมก็ยังคิดว่ามีโอกาสขึ้นต่อ  ผมเองก็ได้ซื้อเพิ่มในช่วงสัปดาห์นี้ราคา 13.9-14.3

ส่วนตัว lst ผมก็ว่าใช้ได้นะ  ติดตรงคณะกรรมการดูดเงินออกไป 70 ล้านเป็นเบี้ยกรรมการนั้น ไม่ไหวจริง ๆ  แต่น่าจะได้รับผลดีจากราคาน้ำมันปาล์มสูงขึ้น กำไรปีนี้น่าจะดีขึ้น  ผมเองก็มีตัวนี้ แต่ติดไว้นานแล้วครับ

อีกตัวที่น่าจะดี แต่ไม่เคยดีเลยคือ cpi หวังว่าไตรมาส 2 คงจะมีกำไรบ้างนะ
New_VI

โพสต์ที่ 14

เสียดายจังครับ TVO ตอนเปิดพอร์ตใหม่สนใจหุ้นตัวนี้มาก
ศึกษาพอสมควรว่าจะเก็บที่ 8 บาทกว่าแต่ยังไม่กล้าตัดสินใจ เพราะด้อยประสบการณ์ ก็เลยลองสร้างพอร์ตจำลองขึ้น ถ้าซื้อตอนนั้นก็รับเหนาะๆประมาณ 80% จาก Cap gain  :shock:  ตอนนี้ราคาติดปีกบินไปแล้ว :lol:
พึ่งรู้นะครับนี่ว่าน้ำมันพืช มันลอยได้
NDD

โพสต์ที่ 15

ผมเป็นคนนึงที่ ตาม TVO แล้วก็มีอยู่ใน port มาเสมอ เป็นตัวหนึ่งที่เคยทำผลตอบแทนให้มาก ชอบตรงที่ จ่ายปันผลสูง ประมาณ 70% ของกำไรที่ทำได้ TVO เสียหลักไปช่วง หวัดนก ปีนี้ ถ้าไม่มีหวัดนก จะได้ผลประโยชน์หลายต่อ และค่าเงินแข็งเป็นผลดีต่อบริษัท เพราะนำเข้า เม็ดถั่วเหลือง แล้วส่วนใหญ่ขายในประเทศ บางโบรกประเมินว่า ปีนี้จ่ายปันผลประมาณ 1.1 บาท สำหรับส่วนตัวผม ปรนี้น่าจะไม่ต่ำกว่า 1 บาท

คุณลิ้นจี่ประเมิน EPS 1.5 - 2.0 ทำให้มั่นใจมากขึ้น เพราะเท่าที่ติดตาม เห็นคุณลิ้นจี่ มีข้อมูล TVO แน่นมากทีเดียว
lychee

โพสต์ที่ 16

ข้อมูลผมแน่นในเชิงปริมาณครับ ประเภทน้ำท่วมทุ่ง  แต่ไม่ค่อยแน่นในเชิงคุณภาพ

อาศัยว่าอยู่ในธุรกิจใกล้เคียง และ ถือหุ้นมาสิบปีแล้วครับ  แต่ก็ขายหมดพอร์ตไปช่วงหนึ่ง แล้วกลับมาสะสมสมใหม่ตอนเกือบสิบบาท แล้วมันลงไปที่ 7 บาทกว่า  ถ้าแน่จริงตอนนั้น ผมคงซื้อไปเยอะแล้ว แต่ไม่มีเลยครับ มาซื้อตอน 10 & 14

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับพี่ๆ พอดีเป็นมือใหม่หัดลงทุนอ่ะครับ เห็นพี่ๆเก่ง เลยอยากเรียนรู้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ดูดีน่า
เดี๋ยวหาว่าไม่เตือน
สมการมันคือ
สินทรัพย์ = หนี้สิน + ทุน
ปีที่แล้วทุนเพิ่ม หนี้สินเพิ่มด้วย

ดูภาพดีว่า บริษัทแข็งแกร่งแล้วกลุ่มบริษัมมันแข็งแกร่งหรือเปล่า
:)
Kitcat

โพสต์ที่ 19

LST ผมมองว่าการที่กรรมการดูดเงินออกไปนั้น แสดงให้เห็นว่าบริษัทยังมีกำไรที่สูง ตราบใดที่ปันผลไม่ลดลง มันก็ไม่น่าจะให้ผลลบมากนัก แต่เรื่องแบบนี้มันก็ต้องมีการกระตุกขากันบ้าง ไม่งั้นคงดูดเงินออกจนส่งผลให้ปันผลลดลง
Skid
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ค่าเงินแข็ง ไม่น่าจะดีกับ TVO มากมายนัก
เพราะ ต้องลดราคาขายลงมาอยู่ดี ไปตามแรงเชียโบรกมากกว่า  
ระวังแป็กนะครับ ต้องไปดูมาจิ้น ไม่ใช่ดูค่าเงิน น้ำมันพืชน่าจะเป็นสินค้าคุมราคา ถ้าจำไม่ผิด

lst น่าจะดีในไตรมาส 3 จากปันผลที่น่าจะสูงจาก upoic
ถือ upoic ก่อนแล้วค่อยย้ายไป lst น่าจะได้ 2  เด้ง

เรื่องสัปทาน ที่จะหมด ก็ พอดีกับ ต้นปามล์ หมดอายุพอดี
จำได้ว่าเค้าเตรียมหาที่ไว้แล้ว และ เริ่มปลูกพันใหม๋ที่ให้น้ำมันมากกว่า และต้นไม่สูงเมื่อ5 ปีก่อน ต่อนี้เริ่มเก็บเกี่ยวได้แล้ว

upoic จะประชุมสร้างโรงไฟฟ้า ปลายเดือนนี้
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 21

ถ้างั้นพี่ลูกอิสานซื้อน้ำมันองุ่นดีกว่านะเพราะเย็นแล้วไม่เป็นไข 555+

แซวเล่นน่ะครับ ไม่โกรธกันน้าาา....
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NDD

โพสต์ที่ 22

สินค้าสำคัญหลักอันดับ 1 ของ TVO ไม่ใช่น้ำมันพืชองุ่น แต่เป็น กากถั่วเหลือง อาหารสัตว์ ซึ่งไทยยังต้องนำเข้า ราคากากถั่วเหลืองในตลาดโลกสูง ค่าระวางเรือ ขนส่งมาไทยก็สูง

(ปล. เป็นความเห็นส่วนตัว อาจจะลำเอียงได้ เนื่องจาก ผลมีหุ้นนี้อยู่มากกว่า 50% ของพอร์ต รอบนี้เก็บหุ้นตั้งแต่ 8 บาทเศษ)
lychee

โพสต์ที่ 23

ดีครับ ที่ช่วยกันให้ข้อมูลหลาย ๆ ด้าน แต่ก็ควรจะช่วยกันให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และ ต้องรู้จริง

ค่าเงินบาทเป็นผลดีต่อ TVO แน่นอนครับ

ต้นทุนเมล็ดถั่วเหลืองขึ้นมาตลอดเหมือนกันครับ แต่ราคาน้ำมันถั่วเหลืองก็ขึ้นสูง ราคาน้ำมันถั่วเหลืองบริโภค มีราคาคุมหรือเพดานราคา แต่ก็ตั้งไว้ที่ 40 กว่าบาท แต่ราคาขายจริง ก็แล้วแต่ตลาด มีช่วงหนึ่งอยู่ 28/29 แล้วที่ผ่านมาก็ 30 กว่า แต่ตอนนี้น่าจะอยู่40 กว่า อีกช่องทางหนึ่ง ก็ส่งออกน้ำมันดิบถั่วเหลือง Crude Degummed Soyabean Oil ซึ่ง TVO เคยส่งออกอยู่แล้ว

ส่วนราคากากถั่วเหลือง วันนี้อยู่ที่ 11.60 ต่อ กก. หน้าโรงงาน ซึ่งเป็นราคาที่สูงสุดในรอบสองปี ซึ่งขึ้นมาจากประมาณ 11.35 เมื่อสองเดือนก่อน ยังไม่มีการลดราคาเลยนะครับ แต่ก็ไม่ได้ขึ้นราคามาสองเดือนแล้ว
miracle

โพสต์ที่ 24

แล้วบริษัทลูกที่อยู่ที่เมืองจีนมันเสร็จแล้วหรือเปล่า
ถ้าเสร็จแล้วรับเงินจากบริษัทดังกล่าวเมื่อไร
และมีอะไรที่ต้องลงทุนเพิ่มเติมไหม

ตลาดตอนนี้ไม่ใช่มีแต่ในประเทศแล้ว มีอยู่เมืองจีนด้วย
ต้องระวังไว้หน่อย เพราะ มีใครจะตามไปแกะงบบริษัทลูกที่เมืองจีนหรือเปล่า

ส่วนอีกเรื่องหนึ่ง
บริษัทแม่ค้ำประกันบริษัทลูกอยู่
ดูดีด้วยว่า เอาอะไรค้ำ ได้เงินสดเอาไปทำอะไร
hot

โพสต์ที่ 25

ราคากากถั่วเหลืองล่วงหน้า อิงกับเมืองไทยบ้างไหมคับ
หรือไม่เกียวกัน
miracle

โพสต์ที่ 26

hot เขียน:ราคากากถั่วเหลืองล่วงหน้า อิงกับเมืองไทยบ้างไหมคับ
หรือไม่เกียวกัน
เกี่ยวว่าบริษัทซื้อเมื่อไรมากกว่า
แล้วเอาราคาอะไรมาซื้อ
แล้วซื้อที่ไหน

เพราะนำเข้าพวกนี้ต้องผ่านโควตาของกระทรวง
hot

โพสต์ที่ 27

ถ้าราคากากถั่วเหลืองโลกสูงมากมาก
ส่งออกไม่ได้ราคาดีกว่าขายในประเทศหรือคับ
งงแฮะ
nanchan

โพสต์ที่ 28

ผมว่าหุ้นน้ำมันปาล์มนี่เป็นหุ้นที่เล่นยากที่สุดแล้ว
เวลาราคาน้ำมันปาล์มเพิ่ม นั่นหมายถึงผลผลิตที่ลดลง
ก็ทำให้รายได้ลดลงเช่นกัน ไม่รู้ตอนนี้ราคาน้ำมันปาล์มแพงขึ้น
เป็นเพราะดีมาน มากขึ้น หรือ ผลผลิตลดลง

ถ้าจะซื้อลงทุนผมว่าuvan น่าจะดีที่สุด
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 29

nanchan เขียน:ผมว่าหุ้นน้ำมันปาล์มนี่เป็นหุ้นที่เล่นยากที่สุดแล้ว
เวลาราคาน้ำมันปาล์มเพิ่ม นั่นหมายถึงผลผลิตที่ลดลง
ก็ทำให้รายได้ลดลงเช่นกัน ไม่รู้ตอนนี้ราคาน้ำมันปาล์มแพงขึ้น
เป็นเพราะดีมาน มากขึ้น หรือ ผลผลิตลดลง

ถ้าจะซื้อลงทุนผมว่าuvan น่าจะดีที่สุด
นั่นสิ อยากถามเหมือนกันว่าทำไมไม่เลือก uvan ล่ะครับ
 - มีเมล็ดพันธุ์เป็นของตัวเอง สามารถส่งขายไปต่างประเทศได้ด้วย
 - มีสวนเป็นของตัวเองส่วนหนึ่ง รับซื้อจากคนนอกอีกส่วน
 - เลือกได้ว่าจะขายให้ต่างประเทศหรือในประเทศก็ได้ อยู่ที่ว่าที่ไหนให้ราคาดีกว่า
miracle

โพสต์ที่ 30

ถั่วเหลืองต้องนำเข้ามาจากต่างประเทศ
ประเทศของเราผลิตได้น้อย

ส่วนน้ำมันปาล์มประเทศของเราผลิตได้เป็นอันดับสามของโลก เป็นรองมาเลเซีย และอินโดนีเซีย
ติดปัญหาเรื่อง ราคาน้ำมันปาล์มเพิ่มไม่ค่อยได้

ตอนนี้น้ำมันปาล์มได้เข้าไปสู่การซื้อขายที่ตลาดลอนดอนแล้วเมื่อหลายเดือนก่อน

พิจารณาด้วยล่ะกัน
โพสต์โพสต์