เส้นทางสู่อิสรภาพทางการเงิน กับ การจัดสรร เงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เส้นทางสู่อิสรภาพทางการเงิน กับ การจัดสรร เงิน

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาต ไว้ห้องนี้ ถ้า ทีมมอดว่าไม่สมควร ก็ย้ายได้เลยครับ  :wink:

แต่ที่ไว้ห้องนี้เพราะคิดว่าเกี่ยวกับ เส้นทางสู่อิสระภาพทางการเงินด้วย

คำถามที่อยากถามคือว่า

ถ้ามีเงินมากพอจนคิดว่า ไม่ต้องทำงานประจำแล้ว ออกมาเป็น full time investor แล้ว ถ้าจะกันเงินส่วนหนึ่งไว้ เพื่อเป็นเงินที่เป็นกองหนุน ไม่ต้องเดือดร้อน port หุ้น จะลงทุนกับอะไรดีครับ
โดยมีข้อแม้คือ

1. ได้ดอกเบี้ยพอสมควร ผลตอบแทน ไม่ต้องถึงกับ ลงทุนในตลาดหุ้น
2. มีความมั่นคงพอสมควร คือผลตอบแทนค่อนข้างคงที่ ไม่เพิ่มไม่ลดเร็ว และอย่างน้อยมั่นคงมากกว่าหุ้น
3. ได้ผลตอบแทน อย่างน้อยปีละ 1 รอบ เพื่อเอาออกมาใช้จ่าย โดยไม่ต้องรบกวนเงินต้น และถ้าเหลือจากที่ใช้จ่ายประจำเดือนจากก้อนนี้ ก็เอาไปโปะใน port ได้

อีกข้อคือ ควรมีเงินก้อนอย่างน้อยเท่าไหร่ใน ก้อนนี้ เพื่อที่จะการันตีได้ว่า ไม่ต้องทำงานประจำแต่ก็จะมีเงินพอที่จะ เลี้ยงตัว และครอบครัว ได้ (ไม่ต้องผ่อนบ้านหรือรถแล้ว)

ขอบคุณครับ
ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มีสัก 20 ล้านลง tfund

ได้เงินใช้ปีละล้านกว่าๆ นอนตีพุงไปตลอดชีวิต :lol:  :lol:  :lol:

ตื่นได้แล้ว
poppo

โพสต์ที่ 3

แต่มาคิดอีกที ผมว่านะ ถ้าคุณลงทุนจนมีเงินพอที่จะมีอิสรภาพทางการเงินได้ คุณก็คงไม่อยากจะลงอะไรนอกจากหุ้นแล้วล่ะ และถึงตอนนั้น คุณคงไม่ใช่ nearly vi แต่คงเป็นโคตร vi ไปแล้ว

ถ้าจะฝากประจำก็แพ้เงินเฟ้อแน่นอน

กองทุนตราสารหนี้ก็น่าจะเท่าๆเงินเฟ้อ

กองอสังหาอาจมากกว่าเงินเฟ้อหน่อยแต่เสี่ยงกว่า

แต่ถ้าถามความเห็นผมตอนนี้ ผมว่าหุ้นบางตัว ไม่ก็กองอสังหาครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 4

[quote="poppo"]มีสัก 20 ล้านลง tfund

ได้เงินใช้ปีละล้านกว่าๆ นอนตีพุงไปตลอดชีวิต :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nearly_vi

โพสต์ที่ 5

อืมมม ครับ
ได้ความเห็นที่ดีมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

มีความเห็นอื่นอีกมั้ยอ่ะครับ  :?:
ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

การลงทุนมันสนุก คนมีเงินเยอะๆแล้วเลยยังลงไปเรื่อยๆ :) หยุดไม่ได้หรอกครับ เดี๋ยวเหงาตาย
_________
sunrise

โพสต์ที่ 7

ผมก็นึกถึง tfund แฮะ

คิดคล้ายๆกันหลายคนเลย
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
BHT

โพสต์ที่ 8

ทำไมถึงมั่นใจ tfund กันมากเลยครับ

อีกสิบปีจะเป็นยังงัยบ้างครับ บอกหน่อย ผมมองไม่ออกเลย

สำหรับผม หาเงิน เก็บเงิน แล้วเอามาลงทุน โดยเฉพาะที่ให้ผลตอบแทนกลับมาเรื่อยๆบ่อยๆถี่ จะได้มีเงินหมุนเวียนกินใช้ และเหลือไปลงทุนต่อ
naris
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 9

คนทั้งสามที่พูดtfund มีใครซื้อสักคนไหมหล่ะ 5555

เข้ามาป่วนครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

แต่ผมซื้อ SIRIPF แฮะ แต่มันเหลืออีกแค่ 3 ปีเอง
nearly_vi

โพสต์ที่ 11

อยากได้ที่ถือแล้วสบายใจได้มากๆ

ไม่ต้องพะวง

พวกกองทุนนี่มันมีวันหมดอายุ รึเปล่าครับ?
poppo

โพสต์ที่ 12

naris เขียน:คนทั้งสามที่พูดtfund มีใครซื้อสักคนไหมหล่ะ 5555

ผมมีอยู่ 40000 หน่วยครับ ซื้อไว้ให้เมียและลูก  

tfund ดีกว่ากองอื่นตรงที่

1  เป็น freehold
2  เป็นโรงงาน ซึ่งไม่เสียค่าบำรุงรักษามากนัก และแต่ละโรงงานมีอายุการใช้งานประมาณ 50 ปี ซึ่งถือเป็นระยะเวลาที่ยาวพอสมควร ถ้าได้ปันผลปีละ 8% เราลงทบต้นไปเรื่อยๆน่าจะได้ผลตอบแทนที่ดีพอควร
3  ticon บริหารได้ค่อนข้างดี อันนี้พอดีมีน้องชายของรุ่นน้องที่สนิทกัน เขาบอกว่าธุรกิจค่อนข้างอยู่ตัว การที่รายใดจะออกไป ก็มักจะหารายใหม่เช่าได้ภายใน 3 เดือน  และอัตราการเช่าก็สูง ประมาณเกิน 90% ตลอด

ปล ถ้า cpn ทำกอง freehold เมื่อไหร่ ผมจะเทใจให้เต็มร้อยเลย

สำหรับคุณ โยโย่ ผมว่าน่าจะมีเกิน ยี่สิบล้านแล้วนะจะซื้อเลยก็ยังได้ แต่อย่าเลย อยู่ให้ผมลอกการบ้านก่อนดีกว่า :lol:  :lol:
ssuwan

โพสต์ที่ 13

ชักสนใจแฮะ

tfund มีความเสี่ยงกับการย้านฐานการผลิตของโรงงานต่างชาติหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ภรรยาอยากลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อย แต่ผลตอบแทนมากกว่า กองทุนตราสารหนี้ครับ แต่ก่อนฝากไว้กับสหกรณ์ออมทรัพย์ แต่ตอนนี้ดอกเบี้ยวลดลงมาก ก็เลยจะหาการลงทุนที่เสี่ยงน้อย
sunrise

โพสต์ที่ 14

naris เขียน:คนทั้งสามที่พูดtfund มีใครซื้อสักคนไหมหล่ะ 5555

ไม่มี 20 ล้านี่พี่นริศ
ถ้าพี่นริศบริจากเดี๋ยวผมซื้อเลย  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 15

ผมมีนะ .. แต่ซื้อให้ครอบครัว ... ของตัวเองมันไม่ทันจายยย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
BHT

โพสต์ที่ 16

freehold คืออะไรครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 17

BHT เขียน:freehold คืออะไรครับ
Freehold => บริษัทเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์
Leasehold => บริษัทเช่ามา (สิทธิการเช่า)
"Price is what you pay. Value is what you get."
โพสต์โพสต์