สงสัยเรื่อง tender offer ของ uv ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
samplepop
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเรื่อง tender offer ของ uv ครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีมีอยู่ไม่รู้ทำไงครับ เสนอซื้อแค่ 2.04 เอง ถ้าไม่อยากขายต้องทำไงครับ กลัวถือต่อแล้ว ราคาจะลงไปอีกจนถึงที่ offer ไหมครับ กะลังงงกะจะถือยาวๆ นะครับ เพิ่อนๆ ช่วยแนะนำทีครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

จุดประสงค์ที่เขาทำ tender offer เพราะเป็นกฏของ ตลท. ครับว่าถ้ามีการเข้าถือหุ้นใน บจ. เกิน milestone 25, 50 หรือ 75% ต้องทำ tender offer

ทีนี้ราคาที่รับซื้อจะมากหรือน้อย ก็ขึ้นกับว่าคนที่ตั้งโต๊ะซื้อเขาต้องการซื้อกิจการทั้งหมดหรือไม่ ถ้าต้องการ เขาก็จะตั้งซื้อราคาสูงกว่าตลาด ถ้าไม่ต้องการก็จะตั้งซื้อต่ำ ๆ

ผมก็ไม่ได้ตาม UV ด้วย รู้แต่กลุ่มคุณเจริญมาซื้อ เข้าใจว่าเขาไม่ต้องการซื้อจากรายย่อยหรอก ถึงตั้งราคาไม่สูงมาก

ดังนั้นถ้าเราถืออยู่ เห็นว่าราคานี้ถูกไป ก็ไม่ต้องขายครับ ไม่น่ามีปัญหา ราคานี้ก็จะกลายเป็นราคาขั้นต่ำ (ภาษา technician เขาเรียกแนวต้าน) ไปโดยปริยายว่าไม่น่าจะลงต่ำกว่านี้ เพราะถ้าต่ำกว่าก็แค่ไปขายให้เขาเท่านั้นเอง

ถ้าราคาขึ้นสูง อยากขายก็ขายในตลาดได้ตามปกติ (ยกเว้นว่าบริษัทเขาจะถอนออกจากตลาด)
samplepop

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 3

ไว้ถือต่อรอ ยาวๆ ดีกว่าครับ
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

mprandy เขียน:จุดประสงค์ที่เขาทำ tender offer เพราะเป็นกฏของ ตลท. ครับว่าถ้ามีการเข้าถือหุ้นใน บจ. เกิน milestone 25, 50 หรือ 75% ต้องทำ tender offer

ทีนี้ราคาที่รับซื้อจะมากหรือน้อย ก็ขึ้นกับว่าคนที่ตั้งโต๊ะซื้อเขาต้องการซื้อกิจการทั้งหมดหรือไม่ ถ้าต้องการ เขาก็จะตั้งซื้อราคาสูงกว่าตลาด ถ้าไม่ต้องการก็จะตั้งซื้อต่ำ ๆ

ผมก็ไม่ได้ตาม UV ด้วย รู้แต่กลุ่มคุณเจริญมาซื้อ เข้าใจว่าเขาไม่ต้องการซื้อจากรายย่อยหรอก ถึงตั้งราคาไม่สูงมาก

ดังนั้นถ้าเราถืออยู่ เห็นว่าราคานี้ถูกไป ก็ไม่ต้องขายครับ ไม่น่ามีปัญหา ราคานี้ก็จะกลายเป็นราคาขั้นต่ำ (ภาษา technician เขาเรียกแนวต้าน) ไปโดยปริยายว่าไม่น่าจะลงต่ำกว่านี้ เพราะถ้าต่ำกว่าก็แค่ไปขายให้เขาเท่านั้นเอง

ถ้าราคาขึ้นสูง อยากขายก็ขายในตลาดได้ตามปกติ (ยกเว้นว่าบริษัทเขาจะถอนออกจากตลาด)
อาจารย์คงหมายถึงแนวรับมั้งครับ  :wink:
ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

[quote="nearly_vi"]อาจารย์คงหมายถึงแนวรับมั้งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hardchi

โพสต์ที่ 6

กลัวก็ขายในกระดานก็ได้นี่ครับ ราคาดีกว่าอยู่แล้วราคาหุ้นกลุ่มคุณเจริญต้องถือนานแหละครับ ลงทุนตามผู้ใหญ่ครับ
โพสต์โพสต์