กำลังจะเป็น VI เต็มตัว ขอคำแนะนำด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tanutt
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำลังจะเป็น VI เต็มตัว ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

หลังจากที่เป็น VS มา5ปีทั้งๆที่ตอนเริ่มเล่นนี่ศึกษาแต่การลงทุนแบบ VIมานะครับแต่ว่าไม่รู้คิดไงไปเล่นเก็งกำไรเลยติดยาวเลยครับ ผลตอบแทนก็ไม่ไปไหนแต่ลองมาเล่นหุ้นแบบVIได้สักพักแล้วรู้สึกว่าสบายใจครับ ผลตอบแทนที่ได้+เงินปันผลก็โอเคเลยครับและรู้สึกว่ามีความเสี่ยงต่ำมาก
เลยอยากจะฝากตัวกับทุกท่านในบอร์ดนี้ครับ
และอยากจะขอสูตรการคำนวนหาค่าต่างๆของบริษัทครับ เช่น อัตราการเติบโต การหาราคาซื้อที่เหมาะสม ครับ ถ้าไม่สะดวกผมจะสามารถหาข้อมูลได้จากที่ไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ เพิ่งลงทุนได้ไม่กี่เดือนเอง ผมลองอ่านหนังสือที่คุณ WEB แปลเรื่องกลยุทธ์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า (Value Investing Mades Easy) ก็ได้สูตร ข้อสรุปตามแนวทางของ เกรแฮม ได้ดีทีเดียวครับ ต่อไปกะว่าจะซื้อ Intelligence Investor อยู่ ส่วนเล่มอื่นที่อ่านก็อย่าง The New Buffettology ก็มีสูตร สมการการหาอัตราต่างๆ ที่น่าสนใจ พร้อมแนวคิดการเลือกซื้อหุ้นที่มีกิจการที่ดีด้วยครับ

นอกนั้นที่อ่านอีกก็งานของ ดร. นิเวศน์ เล่มใหม่ที่ถ่ายกะเจ้าทุยเนี่ยไปดูที่ SE-Ed ยังไม่เจอ ถ้าเจอรับรองไม่พลาดแน่ครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
maragoon

โพสต์ที่ 3

ผมมือใหม่ อยากทุน แบบ VI เป็นแบบใหนคับ ผมอยากทราบรายละเอียดถ้ามีข้อมูลรบกวนหน่อยคับ ขอบคุณคับ
โพสต์โพสต์