มือใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับ ขอปรึกษาหน่อยครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
o2phone
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับ ขอปรึกษาหน่อยครับผม

โพสต์ที่ 1

สนใจการลงทุนมาประมาณ 3-4 ปี แล้ว แต่สุดท้ายด้วยหน้าที่การงาน และการเงิน เวลา ปัญหาต่า่งๆ ในชีิวิต ก็ไม่ได้เริ่มสักที

จนกระทั่งช่วงนี้ชีวิตเริ่มเข้าที่เข้าทาง และพอมีเงินเก็บอยู่ประมาณ 400,000 บาท อยากจะลงทุนเพื่อจะได้ออกดอกออกผลมากกว่านี้ เพราะอีกประมาณ 5 ปีข้างหน้า ก็คงต้องใช้เงินในการซื้อบ้าน แต่งงาน ส่วนรถ ผมยังไม่มีความคิดจะซื้อ และคงยังไม่ซื้อก่อนที่จะแต่งงาน เพราะส่วนตัวแล้วยอมขึ้นรถโดยสารประจำทางลำบากหน่อย รีบจริงๆ ก็อาศัยพี่ TAXI เพราะรับภาระค่าใช้จ่ายทางการซื้อรถ ค่าน้ำมันไม่ได้ครับ

อยากปรึกษาพี่ๆ น้องๆ หน่อยครับอยากจะลงทุน ตอนนี้ผมอายุ 28 ครับ โสด

ตอนแรกคิดไว้ว่าจะลงทุนในกองทุนรวมต่างๆ สัก 300,000 และอีก 100,000 ลงทุนในหุ้นแบบเน้นคุณค่า จัดพอร์ตยาวๆ ไปเรื่อยๆ ไม่ทราบว่าพอไหวไหมครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

จะเริ่มลงเงินปุ๊บ ก็เจอ SET 840 เข้าให้เลย

เอาน่า ยังไงก็สู้ๆครับ
_________
o2phone

โพสต์ที่ 3

โอ@ เขียน:จะเริ่มลงเงินปุ๊บ ก็เจอ SET 840 เข้าให้เลย

เอาน่า ยังไงก็สู้ๆครับ
กำลังศึกษาครับ เริ่มมีเวลามากขึ้นครับ
Artsuro

โพสต์ที่ 4

ยินดีต้อนรับครับพี่ ... ศึกษาบริษัทแต่ละบริษัทให้ดีนะครับ ให้รู้จักและมั่นใจในบริษัทนั้นจริงๆก่อนลงทุน

อย่าไปตื่นกระทิงมากนัก ... เสียดายที่เราไม่ได้ลงทุน ดีกว่าเสียใจเพราะลงทุนผิดพลาดนะครับ

หุ้นหลายตัวที่ผมมองมานานๆ ช่วงนี้ก็วิ่งขึ้นไปจนเกินราคาแล้วทั้งนั้นเก็บไม่ทันเลย

ก็ต้องปล่อยๆไป ดีกว่าไปฝืน .... จะไม่คุ้ม .... ลงทุนในการศึกษาเยอะๆครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับผม  :wink:
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
o2phone

โพสต์ที่ 5

Artsuro เขียน:ยินดีต้อนรับครับพี่ ... ศึกษาบริษัทแต่ละบริษัทให้ดีนะครับ ให้รู้จักและมั่นใจในบริษัทนั้นจริงๆก่อนลงทุน

อย่าไปตื่นกระทิงมากนัก ... เสียดายที่เราไม่ได้ลงทุน ดีกว่าเสียใจเพราะลงทุนผิดพลาดนะครับ

หุ้นหลายตัวที่ผมมองมานานๆ ช่วงนี้ก็วิ่งขึ้นไปจนเกินราคาแล้วทั้งนั้นเก็บไม่ทันเลย

ก็ต้องปล่อยๆไป ดีกว่าไปฝืน .... จะไม่คุ้ม .... ลงทุนในการศึกษาเยอะๆครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับผม  :wink:
ขอบคุณมากครับ มีอะไรสงสัยรบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 6

ผมเองก้อเพิ่งเริ่มลงทุนมาไม่กี่เดือนเหมือนกันครับ อาศัยอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนของ ดร. นิเวศน์ กะของ Buffett กะ Ben Graham บ้างบางเล่ม ก็พอเป็นแนวทางระดับหนึ่ง

ที่ช่วยได้มากก้อการเข้าเวบนี้แหละครับ เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น ไปลอกการบ้าน เอ๊ย อ่านการวิเคระห์ที่รับรองว่าไม่ม่โบรกไหนให้ได้ แล้วก้อลอไปตัดสินใจต่อเองว่าราคาขนาดนั้นเรารับได้ไหม
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

อ่าน กลโกงเจ้ามือในตลาดหุ้น จะดีกว่านะครับ ตอนเริ่มก็อย่างเพิ่งใช้เงินทั้งหมด ลองนิดหน่อยดูซัก 1 ปีก่อนค่อยตัดสินใจเพิ่ม/ลดเงิน
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
August

โพสต์ที่ 8

:welcome:
ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ
o2phone

โพสต์ที่ 9

Alastor เขียน:อ่าน กลโกงเจ้ามือในตลาดหุ้น จะดีกว่านะครับ ตอนเริ่มก็อย่างเพิ่งใช้เงินทั้งหมด ลองนิดหน่อยดูซัก 1 ปีก่อนค่อยตัดสินใจเพิ่ม/ลดเงิน
ขอบคุณครับ ว่าจะหาหนังสือมาอ่านหลายๆเล่ม ค่อยๆ เก็บความรู้ไปเรื่อยๆ ครับ
o2phone

โพสต์ที่ 10

Artsuro เขียน:ยินดีต้อนรับครับพี่ ... ศึกษาบริษัทแต่ละบริษัทให้ดีนะครับ ให้รู้จักและมั่นใจในบริษัทนั้นจริงๆก่อนลงทุน

มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ เห็นภาพมากขึ้นเลย ส่วนตัวเป็นคนใจเย็น ไม่รู้ว่าจะเป็นข้อดีหรือข้อเสียกันแน่ในการลงทุน แต่รับความเสี่ยงได้พอควรครับ
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 11

Good Luck and Enjoy your investment krub
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
aor_vi

โพสต์ที่ 12

o2phone เขียน:
มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ เห็นภาพมากขึ้นเลย ส่วนตัวเป็นคนใจเย็น ไม่รู้ว่าจะเป็นข้อดีหรือข้อเสียกันแน่ในการลงทุน แต่รับความเสี่ยงได้พอควรครับ

:welcome:

เป็นคนใจเย็นน่าจะเป็นผลดีน่ะค่ะ จะได้ช่วยในการตัดสินใจ  :D
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
smart_investor

Re: มือใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับ ขอปรึกษาหน่อยครับผม

โพสต์ที่ 13

o2phone เขียน: ตอนแรกคิดไว้ว่าจะลงทุนในกองทุนรวมต่างๆ สัก 300,000 และอีก 100,000 ลงทุนในหุ้นแบบเน้นคุณค่า จัดพอร์ตยาวๆ ไปเรื่อยๆ ไม่ทราบว่าพอไหวไหมครับ
ถ้ามีเงินอยู่ 400,000 แล้วเริ่มต้นลงทุนอย่างนี้ ผมว่ามันเสี่ยงเกินไปหรือเปล่าครับ   โดยประสบการณ์ของผมในช่วงเริ่มตันมันเป็นช่วงของการเรียนรู้ มีทั้งถูกและผิด  รวมทั้งเงินต้นบางส่วนอาจหายได้   กว่าจะเข้าที่เข้าทาง หาแนวทางของตัวเอง รวมทั้งสร้างความมั่นใจได้ก็ต้องซักระยะนะครับ

ผมคิดว่าน่าจะลดสัดส่วนการลงทุนเมื่อเทียบกับเงินเก็บลงให้อยู่ในระดับที่ถึงเสียหายไปเราก็ไม่เดือดร้อน   แล้วเมื่อเรามั่นใจมากขึ้นกับการลงทุนของเราค่อยเพิ่มสัดส่วนการลงทุนก็ไม่สายครับ
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 14

Timing เป็นหัวใจสำคัญอีกข้อหนึ่งของการทำกำไรครับ

ไม่ต้องรีบดูดีๆ เจอจังหวะแล้วซัดเลย :)
VI ฝึกหัด
tum_H

โพสต์ที่ 15

ผมว่าลงทุนในกองทุนตอนนี้ค่อนข้างเสี่ยง อยากให้ศึกษาและหาข้อมูลให้มากๆก่อนลงทุน ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ทดลองทำพอร์ตจำลอง ลงทุนไปก่อน เมื่อแน่ใจว่าสิ่งที่เราศึกษาถูกต้อง ก็ค่อยลงทุนจริงก็ได้ ไม่มีคำว่าช้าหรือเร็ว ในการลงทุนครับ

...
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
o2phone

โพสต์ที่ 16

ดีใจครับ ที่ได้รู้จักบอร์ดนี้ ถึงแม้จะยังไม่ประสบความสำเร็จในการลงทุน แต่ได้การเริ่มต้นที่ดีมากเลยครับ อ่านหลายๆ กระทู้แล้วได้ความรู้มากขึ้น
777

โพสต์ที่ 17

:D   ผมก็มือใหม่  ไล่อ่านกระทู้อยู่ครับ :D
ฝีมือเล่นหุ้น
โพสต์โพสต์