ไม่ล้าสมัย.. เขามีการซื้อขายความกลัวในตลาดหุ้นด้วยนะเออ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ไม่ล้าสมัย.. เขามีการซื้อขายความกลัวในตลาดหุ้นด้วยนะเออ

โพสต์ที่ 1

แสกนข่าวไปทั่ว ๆ ถึงสะดุดตากับสัญลักษณ์หุ้นประหลาดตัวนึง อ่านไปอ่านมาถึงรู้ว่าเป็น Votality index (VIX) หรือภาษาชาวบ้านของเขาชอบเรียกว่า Fear index

สรุปคร่าว ๆ ว่าเป็นดัชนีที่แสดงให้เห็นว่า ใน 30 วันข้างหน้า S&P index จะขึ้นหรือลง ถ้าคิดว่าลง VIX ก็จะลด (กลัว) :vm: ถ้าขึ้น VIX จะเพิ่ม (กล้า) :ep:

http://www.cnbc.com/id/15837290?q=VIX

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นดัชนีแบบนึงแสดงให้ดูเหมือนพวก NASDAQ หรือ Dow Jones อะไรเทือกนี้ ที่ไหนได้ เขาเปิดให้ซื้อขายแบบ option ได้ด้วย

http://www.cboe.com/micro/vix/vixoptions.aspx

เออ... แปลกดี นี่ถ้ามีเข้ามาขายใน TFEX คงจะสนุกพิลึก  :la:
macarian
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

Volatility นี่อยู่ในออฟชั่นครับ
การคิดออฟชั่นตาม แบล็กโชล์
ราคาจะเท่ากับ function ของ variables 5 ตัว
หนึ่งในนั้นคือ volatility
แต่ในความจริงแล้ว volatility มันหาไม่ได้
(unobservable)
ในขณะที่ราคาหุ้นที่จะหามันกลับ observable

แทนที่จะหา ราคาหุ้น
เลยกลายเป็นหา implied volatility แทน

ตัว VIX นี่ที่ผมทราบ แตกต่างจากของคุณ mprandy นะครับ
คือถ้า VIX สูง แปลว่าคนกำลังกลัว
ถ้าต่ำ แปว่าคนกำลังมั่นใจ
ตอนเหตุการณ์ 9/11 มันอยู่ที่ 44
ซึ่งเฉลี่ยย้อนไปสิบปีก่อนหน้านั้น
มันเคลื่อนไหวอยู่ที่ 20-45
เพราะฉะนั้นตัว volatility
ก็ถูกใช้ในการอ่าน sentiment ตลาดบ้าง

แต่ โว เดียวมันไม่สะใจพอมั๊งครับ
ในการลงทุนบางคนเขาดู
โว ออฟ โว ครับ
Volatility of volatility
แปลเป็นไทยว่า
ความผันผวนของความผันผวน
(เอาให้งงเข้าไว้)

ถ้าความผันผวนของความผันผวนมันเกิดแบบทันที
(sudden vo of vo)
แสดงว่าเกิดจา shock บางอย่าง
เช่น ในเหตุการณ์ 9/11
VIX อยู่ในระดับสูง
และควรมี VoV สูงเช่นกัน

เพราะฉะนั้น
ถ้า VoV ต่ำ คือไม่ผันผวนรุนแรง
และตัว VIX ค่อยๆต่ำลง
แปลได้ว่า ผู้ลงทุนค่อยๆมีความมั่นใจมากขึ้นๆ
ว่าตลาดในอนาคตจะดี
ก็อาจแปลได้ว่า
มีมาตรการหรืออะไรบางอย่างที่ไม่น่าจะเป็น shock ในระยะสั้น
ที่จะทำให้คนค่อยๆมั่นใจมากขึ้นๆเรื่อยๆ

ช่างสรรหาวิธีคิดกันดีไหมครับคนเรา
ฮ่าฮ่า
แมนยู โรม่า ลิสบอน เคี๊ยฟ
หมาป่าสู้สู้
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

macarian เขียน:ตัว VIX นี่ที่ผมทราบ แตกต่างจากของคุณ mprandy นะครับ
คือถ้า VIX สูง แปลว่าคนกำลังกลัว
ถ้าต่ำ แปว่าคนกำลังมั่นใจ
แป่ว...  :wall: เข้าใจผิดเหรอนี่
นี่ถ้าซื้อได้แล้วซื้อผิดแบบนี้ ตายห่าเลย  :vm:

ว่าไปแล้วก็นึกถึง Monish Pabrai พูดไว้ใน CNBC เรื่อง anomaly-based investing ถ้ามันตกมาก ๆ ก็ถึงเวลา VI จะ shop ของถูกอีกครั้ง
โพสต์โพสต์