ตลท.เอาใจ บล.ยกเลิกผ่อนผันวางประกัน 10%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sommul
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลท.เอาใจ บล.ยกเลิกผ่อนผันวางประกัน 10%

โพสต์ที่ 1

ตลท.เอาใจ บล.ยกเลิกผ่อนผันวางประกัน 10% โดย กระแสหุ้น

บอร์ดตลาดหลักทรัพย์ฯ อนุมัติยกเลิกการผ่อนผันวางหลักประกันร้อยละ 10 ตามข้อเสนอของสมาคมบริษัทหลักทรัพย์

นายสุทธิชัย จิตรวาณิช รองผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ในฐานะเลขานุการ คณะกรรมการตลาดหลักทรัพย์ฯ เปิดเผยถึงมติคณะกรรมการตลาดหลักทรัพย์ฯ ในการประชุมวันนี้ (25 กรกฏาคม 2550) ว่า คณะกรรมการได้มีมติยกเลิกการผ่อนผันการวางหลักประกันร้อยละ 10 ของวงเงินที่จะซื้อหลักทรัพย์ สำหรับบัญชีเงินสดของผู้ลงทุนบุคคลทั้งในและต่างประเทศ จากเดิมที่ได้มีการผ่อนผันให้ผู้ที่มีวงเงินต่ำกว่า 500,000 บาท ไม่ต้องวางหลักประกันร้อยละ 10 ของวงเงินที่จะซื้อหลักทรัพย์ ตั้งแต่ปี 2548 ซึ่งจะเริ่มมีผลตั้งแต่ 1 ตุลาคม 2550 เป็นต้นไป

ทั้งนี้ คณะกรรมการได้พิจารณาข้อมูลของสมาคมบริษัทหลักทรัพย์ที่ได้แจ้งว่า บริษัทสมาชิกมีความพร้อมในระบบการปฏิบัติงานที่เกี่ยวข้องกับการวางหลักประกันดังกล่าวแล้ว พร้อมทั้งเห็นว่า การกำหนดให้มีการวางหลักประกันร้อยละ 10 ของวงเงินซื้อขายหลักทรัพย์ เป็นการช่วยลดความเสี่ยงของบริษัท และส่งเสริมให้ผู้ลงทุนมีวินัยในการลงทุนเพิ่มขึ้น

การยกเลิกการผ่อนผันดังกล่าว จะทำให้ผู้ลงทุนที่ซื้อขายหลักทรัพย์ในบัญชีเงินสด ต้องมีการวางหลักประกันในอัตราอย่างน้อยร้อยละ 10 ของวงเงินที่จะซื้อหลักทรัพย์ ก่อนที่จะเริ่มซื้อขายหลักทรัพย์ได้ ซึ่งจะมีส่วนช่วยลดความเสี่ยงทั้งของผู้ลงทุนและบริษัทสมาชิกในภาวะที่ตลาดมีความผันผวน และเป็นการเสริมสร้างเสถียรภาพของตลาดทุนโดยรวม รวมทั้ง จะมีส่วนส่งเสริมให้ผู้ลงทุนมีการวางแผนการลงทุนได้อย่างมีประสิทธิภาพ นายสุทธิชัยกล่าว

โดย คณะกรรมการตลาดหลักทรัพย์ฯ เห็นว่าการผ่อนผันการวางหลักประกันร้อยละ 10 ของวงเงินซื้อขายหลักทรัพย์ มีระยะเวลารวมประมาณ 3 ปีแล้ว นับตั้งแต่ตลาดหลักทรัพย์ฯ ได้ออกข้อบังคับให้บริษัทสมาชิกเรียกให้ลูกค้าวางทรัพย์สินเป็นหลักประกันก่อนการซื้อขายหลักทรัพย์ในอัตราไม่ต่ำกว่าร้อยละ 10 ของวงเงินซื้อขายหลักทรัพย์ เพื่อให้มีผลให้ตั้งแต่ 1 กรกฏาคม 2547 แต่ได้มีการผ่อนผันให้ผู้ลงทุนที่มีวงเงินซื้อขายหลักทรัพย์ต่ำกว่า 1,000,000 บาทไม่ต้องวางหลักประกัน ในช่วง 6 เดือนแรก ระหว่าง 1 ก.ค. 31 ธ.ค. 2547 และผ่อนผันให้ผู้ที่มีวงเงินซื้อขายหลักทรัพย์ต่ำกว่า 500,000 บาท ไม่ต้องวางหลักประกัน ตั้งแต่ 1 มกราคม 2548 เป็นต้นมา

นอกจากนี้ ตลาดหลักทรัพย์ฯจะจัดให้มีการประชุมร่วมกับสมาชิก เพื่อให้มีการสร้างความเข้าใจกับลูกค้าอย่างทั่วถึง ก่อนที่จะมีผลตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2550 เป็นต้นไป

หมายความว่าต้องวาง 10% ทุกคนหรือครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 2

สรุปว่า เท่าไรถึงวางเงินสด
เริ่ม???
:)
fantasia

Re: ตลท.เอาใจ บล.ยกเลิกผ่อนผันวางประกัน 10%

โพสต์ที่ 3

sommul เขียน:
หมายความว่าต้องวาง 10% ทุกคนหรือครับ
ถ้ามีหุ้นอยู่ก็ในพอร์ตไม่ต้องวางก็ได้ครับ
วงเงินจะได้เท่ากับ 10 เท่าของมูลค่าหุ้น แต่ไม่เกินวงเงินรวมที่อนุมัติ
สำหรับแนว VI ซึ่งน่าจะมีหุ้นอยู่ในพอร์ตอยู่ตลอดเวลาไม่มากก็น้อยไม่กระทบครับ
แต่แนวเก็งกำไรที่ซื้อขายเร็วขายทีหมดพอร์ตคงต้องวางเงินสด 10% ของวงเงินไว้กับโบรกตลอดเวลาล่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
aor_vi

โพสต์ที่ 4

fantasia เขียน: ถ้ามีหุ้นอยู่ก็ในพอร์ตไม่ต้องวางก็ได้ครับ
วงเงินจะได้เท่ากับ 10 เท่าของมูลค่าหุ้น แต่ไม่เกินวงเงินรวมที่อนุมัติ
สำหรับแนว VI ซึ่งน่าจะมีหุ้นอยู่ในพอร์ตอยู่ตลอดเวลาไม่มากก็น้อยไม่กระทบครับ
แต่แนวเก็งกำไรที่ซื้อขายเร็วขายทีหมดพอร์ตคงต้องวางเงินสด 10% ของวงเงินไว้กับโบรกตลอดเวลาล่ะครับ
แต่ถ้าเป็นการซื้อครั้งแรกเราจะต้องวางเงินประกัน เท่ากับ 10 % ใช่ไหมค่ะแล้วเวลาเราขายเราจะได้รับเงิน 10 % คืนใช่ไหมค่ะ แล้วถ้าเรามีหุ้นอยู่ในพอร์ตอยู่แล้ว แล้วซื้อเพิ่มในการซื้อเพิ่มจะต้องวางเงินประกันหรือเปล่าค่ะแบบว่าไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
fantasia

โพสต์ที่ 5

aor_vi เขียน:แต่ถ้าเป็นการซื้อครั้งแรกเราจะต้องวางเงินประกัน เท่ากับ 10 % ใช่ไหมค่ะแล้วเวลาเราขายเราจะได้รับเงิน 10 % คืนใช่ไหมค่ะ แล้วถ้าเรามีหุ้นอยู่ในพอร์ตอยู่แล้ว แล้วซื้อเพิ่มในการซื้อเพิ่มจะต้องวางเงินประกันหรือเปล่าค่ะแบบว่าไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ
ซื้อครั้งแรกต้องเอาเงินไปวางก่อนแน่นอนครับ (หลังจากยกเลิกการผ่อนผัน)
หลังจากซื้อไปแล้วก็ไม่ต้องวางเงินประกันแล้วครับ เช่น วางเงิน 10,000 บาท ซื้อหุ้นไป 100,000 บาท
พอครบกำหนดโบรกตัด ATS กับบัญชีเรา 100,000 บาทแล้ว ก็สามารถถอนเงินประกันออกได้เลย
หลังจากนั้นเราใช้มูลค่าหุ้นในพอร์ตที่ชำระเงินแล้วของเรานั้นแหละเป็นหลักประกัน
ถ้าหุ้นที่ซื้อไปมีมูลค่าปัจจุบันเท่ากับ 100,000 เหมือนเดิมก็จะมีวงเงินเหลือเท่ากับ 1,000,000 บาท โดยไม่ต้องวางเงินเพิ่มครับ

แต่ผมล่ะงงกับหัวข้อข่าวจริง ๆ
" ตลท.เอาใจ บล.ยกเลิกผ่อนผันวางประกัน 10% "
มันเอาใจ บล. ยังไงเหรอ เท่าที่รู้บล.ชอบแบบไม้ต้องวางหลักประกันมากกว่านะ
อ่านหัวข้อทีแรกนึกว่าหมายถึงไม่ต้องวาง 10% แล้ว ถ้าอย่างงั้นถึงจะเรียกว่าเอาใจ
aor_vi

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณน่ะค่ะที่ให้ความกระจ่าง  :D
แต่ผมล่ะงงกับหัวข้อข่าวจริง ๆ
" ตลท.เอาใจ บล.ยกเลิกผ่อนผันวางประกัน 10% "
มันเอาใจ บล. ยังไงเหรอ เท่าที่รู้บล.ชอบแบบไม้ต้องวางหลักประกันมากกว่านะ
อ่านหัวข้อทีแรกนึกว่าหมายถึงไม่ต้องวาง 10% แล้ว ถ้าอย่างงั้นถึงจะเรียกว่าเอาใจ
ใช่ค่ะอ่านที่แรกก็เข้าใจว่าไม่ต้องวาง 10% พอเข้ามาอ่านก็เลยงง ๆ
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
energizer

โพสต์ที่ 7

แล้วต้องกรอกแบบฟอร์มอะไรไหมครับว่าจะเอาหุ้นตัวไหนเป็นหลักประกัน หรือว่าไม่ต้องครับ แค่มีหุ้นอยู่ในพอร์ตก็ได้แล้วเอ่ย
fantasia

โพสต์ที่ 8

energizer เขียน:แล้วต้องกรอกแบบฟอร์มอะไรไหมครับว่าจะเอาหุ้นตัวไหนเป็นหลักประกัน หรือว่าไม่ต้องครับ แค่มีหุ้นอยู่ในพอร์ตก็ได้แล้วเอ่ย
ไม่ต้องเลยครับ แค่มีหุ้นในพอร์ตให้ถึง 10% ของวงเงินที่ได้รับอนุมัติก็สามารถเทรดได้ตามปกติเหมือนที่ผ่านมา
แต่ถ้ามีไม่ถึงวงเงินที่ใช้ได้จริงจะเป็น 10 เท่าของมูลค่าหุ้นในพอร์ตครับ
energizer

โพสต์ที่ 9

fantasia เขียน: ไม่ต้องเลยครับ แค่มีหุ้นในพอร์ตให้ถึง 10% ของวงเงินที่ได้รับอนุมัติก็สามารถเทรดได้ตามปกติเหมือนที่ผ่านมา
แต่ถ้ามีไม่ถึงวงเงินที่ใช้ได้จริงจะเป็น 10 เท่าของมูลค่าหุ้นในพอร์ตครับ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้มาร์ผมไม่รู้หนีไปไหนแล้ว สงสัยเซ็งผมจัด กว่าจะเทรดสักทีนี่ก็ล่อเข้าไปเกือบครึ่งปี
โพสต์โพสต์