เปิดพอร์ตต่างประเทศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kiri
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

อยากทราบจังค่ะ ว่าถ้าเราเป็นคนไทย อาศัยที่เมืองไทย พอมีวิธีไหนบ้างที่จะสามารถลงทุนในหุ้นต่างประเทศได้บ้างคะ พอจะมีวิธีที่ไม่ต้องผ่านกองทุนรวมไหมคะ
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 2

ล่าสุด หนึ่งในหกมาตรการใหม่ อนุญาตให้คนไทยโอนเงินไปให้ญาติต่างประเทศเพื่อซื้ออสังหาริมทรัพย์ในต่างประเทศได้แล้ว แต่หุ้นนั้นยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
kiri

ถามต่อค่ะ

โพสต์ที่ 3

น่าเสียดายนะคะ ขอลองถามอีกนิดนะคะ
-ถ้าเราโอนไปให้ญาติที่เมืองนอกซื้อในชื่อเขาจะได้ไหมคะ

-ถ้าเราไปเปิดพอร์ตกับโบรกเกอร์ที่ประเทศที่มีเสรีทางการเงิน เช่นสิงคโปร์ เป็นไปได้ไหมคะ

-หรือ ถ้าจะบินไปอยู่นั่นชั่วคราวเพื่อเปิดพอร์ตและศึกษาธุรกิจที่เราสนใจแล้ว สักประมาณ2-3 เดือน จะทำได้ไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

พี่คีรีครับ ถ้ามันจะยุ่งยากขนาดนั้นลองลงทุนใน FIF ของกองทุนต่างๆดีกว่าไหมครับ สะดวก ประหยัดเวลา ไม่ต้องไปเมืองนอก(หรือถ้าอยากไปเที่ยวนอกนี่ก็เป็นอีกเรื่อง :D )
energizer

โพสต์ที่ 5

เพิ่มเติมครับ ตัวผมเองอยู่ต่างประเทศ เปิดบัญชีซื้อขายเอาไว้แล้วยังไม่กล้าลงทุนเลยครับ เพราะ

1) ค่าคอมมิชชั่นมันแพงเหลือเกินครับ นี่ยังไม่รวมค่าดูแลบัญชีรายเดือนอีกนะครับ

2) กำไรมาได้แล้ว ยังไปโดนภาษีอีก (กว่าจะกำไรได้แทบตาย ยังมาเอาตังก์ตูไปอีก)

3) เราคุ้นเคยหุ้นบ้านเราดีกว่าอยู่แล้วครับ ของเมืองนอกหุ้นมากมาย รู้จักก็ไม่กี่ตัวหรอกครับเพราะมันเยอะไปหมดเลย

4) พูดถึงเรื่องราคาหุ้นแล้ว หุ้นบ้านเราถูกกว่าเยอะเลยครับ(บ้านเราหุ้น PE ต่ำเตี้ย Growth สูงๆมีให้เลือกมากมายครับ ว่าแต่ว่าตัวไหนบ้างหว่าจะได้ไปซื้อเอาไว้)

5) อันนี้สำคัญมากๆเลยครับ เพราะเมืองนอกไม่มีเว็บดีๆ มีแต่คนมีน้ำใจอย่าง Thaivi ไว้หาข้อมูลเชิงลึกเอามาลงทุนไงครับ

ดังนั้นแล้วเล่นหุ้นบ้านเราเองเถอะครับ สะดวก สบาย ข้อมูลครบครัน
kiri

ขอบคุณค่ะ คุณ Energizer

โพสต์ที่ 6

สวัสดีค่ะคุณ Energizer
ขอบคุณมากเลยค่ะที่แนะนำ :bow::bow::bow:
ตอนนี้คุณ Energizer อยู่ประเทศไหนหรือคะ  
อันที่จริงก็กะถามไว้เป็นข้อมูลก่อน พอดีกะว่าไปเยี่ยมลุงอยู่แล้วที่ออสเตรเลียอยู่แล้วค่ะ เลยกะจะไปเปิดพอร์ตซื้อหุ้นบางตัวเสียหน่อยค่ะ แก้โรคอยากรู้อยากเห็นเสียหน่อย
อันที่จริง PE และการ Growth อย่างต่อเนื่องของธุรกิจไทยยังมีอีกเยอะ
แต่ความหลากหลายของธุรกิจที่เมืองนอกดูเหมือนจะมีทางเลือกเพิ่มเติมให้อีกค่ะ เช่นธุรกิจเหมืองต่างๆ

เป็นความจริงที่เราจะคุ้นเคยกับทิศทางเศรษฐกิจของประเทศที่เป็นบ้านเกิดเมืองนอนมากกว่า และค่าใช้จ่ายด้านภาษีจะสูงกว่าเมืองไทยมาก
ที่สำคัญไม่มี TVI ซะด้วยซิ :'O :'O :'O

สรุปเสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้เปิดพอร์ตที่นั่นตั้งแต่ตอนยังสาวๆ
Kiri
energizer

โพสต์ที่ 7

ผมก็อยู่ประเทศเดียวกันกับที่พี่คีรีจะไปแหละครับ ขนาดโบรกออนไลน์ที่เขาว่าถูกสุดๆแล้วผมยังไม่มีปัญญาลงทุนเลยครับ ส่วนเรื่องหุ้นเหมืองแร่เนี่ยศึกษาถึงวัฏจักรให้ดีก่อนนะครับเพราะหลายๆท่านก็เตือนว่าตอนนี้คือ Peak ของเขาแล้ว ออ... แต่เหมือง Uranium เนี่ยน่าสสุดๆเลยครับ อยากมีเหมือนกัน แต่ .... :D
kiri

คุณ Energizer

โพสต์ที่ 8

ไปดูรายละเอียดมาแล้วเหมือนกันค่ะ ค่าโสหุ้ยแพงจริงๆ ยังดูไม่ครบทุกโบรก.
แต่ถ้าเทรดVolumeใหญ่พอสมควรได้ ก็จะคุ้มอยู่เหมือนกัน เพราะไม่มีค่า Platform fee ลองดูที่ Link นี้นะคะ
https://invest.etrade.com.au/RatesandFees/Default.aspx
ไม่ทราบว่าใช้โบรกเกอร์ชื่อ E*TRADE Australia อยู่หรือเปล่าคะ
การลงทุนต่างประเทศ ตอนนี้เป็นเพียงความสนในเริ่มต้นเท่านั้นค่ะ
Kiri
energizer

Re: คุณ Energizer

โพสต์ที่ 9

kiri เขียน:ไปดูรายละเอียดมาแล้วเหมือนกันค่ะ ค่าโสหุ้ยแพงจริงๆ ยังดูไม่ครบทุกโบรก.
แต่ถ้าเทรดVolumeใหญ่พอสมควรได้ ก็จะคุ้มอยู่เหมือนกัน เพราะไม่มีค่า Platform fee ลองดูที่ Link นี้นะคะ
https://invest.etrade.com.au/RatesandFees/Default.aspx
ไม่ทราบว่าใช้โบรกเกอร์ชื่อ E*TRADE Australia อยู่หรือเปล่าคะ
การลงทุนต่างประเทศ ตอนนี้เป็นเพียงความสนในเริ่มต้นเท่านั้นค่ะ
Kiri
อันนี้แหละที่ผมก็มีอยู่ ทำตอแหลเปิดบัญชีเอาไว้หาข้อมูลทำรายงานเฉยๆครับ ไม่มีปัญญา trade จริงอ่ะ  :cry:
kiri

:)

โพสต์ที่ 10

ตกลงยี้ห้อนี้สงสัยจะได้เป็น Best Choice นะ
:idea:
oatty

Re: ขอบคุณค่ะ คุณ Energizer

โพสต์ที่ 11

kiri เขียน: สรุปเสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้เปิดพอร์ตที่นั่นตั้งแต่ตอนยังสาวๆ
Kiri
คุณ kiri ยังเปิดได้อยู่ครับ เพราะยังเห็นใสปิ้งอยู่  :P  :P

ไปอยู่ที่โน่น ก็เทรดของเมืองไทยได้นี่ครับ ดูไทยวีไอเหมือนเดิม ว่าแต่หลังจากมิตติ้งแล้ว คงทำให้มั่นใจมากขึ้นกว่าเดิมแล้วใช่ไหมครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
energizer

โพสต์ที่ 12

ฮิฮิ เห็นมั้ยครับ มีแต่คนเชียร์ให้ trade หุ้นไทย :D
kiri

ขอบคุณค่ะคุณ Oatty

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณค่ะสำหรับคำชม  :nm:
แค่ไปเยี่ยมญาติค่ะ ปกติจะอยู่เมืองไทยค่ะ แล้วก็ยังวนเวียนอยู่ใน TVI นี่แหละค่ะ แต่หากมีประสบการณ์จากนักลงทุนฝั่งโน้นที่น่าสนใจ จะมารายงานทีหลังค่ะ

หลังจากไปงาน meeting มาแล้วก็พยายามโพสต์มากขึ้น งานนี้ได้พบตัวจริงเสียงจริงของสมาชิกหลายๆคน แล้วรู้สึกดีใจมาก ยินดีที่ได้รู้จักคุณ Oatty ด้วยค่ะ คุยสนุกดีแฮะ อ้อ! ลืมบอกไปลูกอาเพิ่งเข้าไปทำที่เดียวกับคุณ Oatty ด้วยค่ะ :D
banchachit

โพสต์ที่ 14

ลองดู https://www.netwealth.com.au/home_direct.asp
ดูครับ
banchachit

โพสต์ที่ 15

ผมไม่แน่ใจว่าการโอนเงินเข้าบัญชีที่เปิดทิ้งไว้ในต่างประเทศนั้นทำยากหรือเปล่า แต่คิดว่าถ้าทำผ่านทางธนาคารอินเตอร์ด้วยจำนวนเงินไม่มาก คิดว่าไม่น่าจะยาก  ถ้ามีเงินในบัญชีแล้ว การซื้อขายหุ้นก็ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ก็ควรศึกษาเรื่องภาษีให้ดี เพราะที่นี่ค่อนข้างเสียภาษีเยอะ แต่ก็ถือว่าเป็นตลาดที่น่าลงทุนมากๆตลาดนึงครับ
kiri

ขอบคุณค่ะ

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากค่ะคุณbanchachit สำหรับคำแนะนำ :D
โพสต์โพสต์