มีใครลงทุนแนว VI แล้วไม่ประสบความสำเร็จไม๊ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

มีใครลงทุนแนว VI แล้วไม่ประสบความสำเร็จไม๊ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาครับ เห็นเกือบทุกคนบอกว่าถ้าลงทุนแนวนี้
ส่วนใหญ่จะประสบความสำเร็จในการลงทุน ไม่รู้ว่ามีตัวอย่างที่ต่างไปหรือเปล่าครับ จะได้เป็นข้อคิดในอีกด้านน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 2

ทุกแนวมีทั้งคนที่ประสบความสำเร็จและคนที่ล้มเหลวนะผมว่า

แต่แนว VI จะมีข้อดีหน่อยตรงที่การกระจายของประชากรจะไม่สูงมาก แบบว่าผลตอบแทนจะเกาะกลุ่มกันไป อย่างแนวอื่น คนที่เก่งมากจะได้กำไรเยอะๆ ไปเลยส่วนคนที่ล้มเหลวก็ขาดทุนหนักๆ ไปเลย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมเชื่อว่ามีคนที่ล้มเหลวน้อยกว่าสำเร็จ
ถ้าศึกษาอย่างจริงๆจังๆ และทำการบ้านจริงๆ
ไม่ใช่อ่านข้อมูลโดยไม่กรองความเห็นออก

คนที่ล้มเหลวงไม่มากนัก เพราะหลักการค่อนข้างแข็งแกร่ง

ถ้าไม่สำเร็จอาจเป็นไปได้หลายอย่างเพราะ หวังมากไป ยังศึกษาไม่พอ
หลักการไม่แน่น เชื่อคนโดยไม่ได้ไตร่ตรอง และอีกหลายปัจจัยครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Liu
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมว่าสาเหตุสำคัญของความล้มเหลว น่าจะเป็นความล้มเหลวในการปฏิบัติตามแนวทาง vi อย่างเคร่งครัดมั้งครับ

ตอนนี้ผมก็ยังทำไม่ได้  :cry:
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
Artsuro

โพสต์ที่ 5

การศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมอยู่ตลอด ทั้งจากการอ่าน สิ่งรอบตัว และจากผู้รู้ รวมถึงเพื่อนฝูงพี่น้องใน Thaivi

สามารถทำให้ความคิดความเข้าใจในการลงทุนและรวมถึงการควบคุมอำนาจจิตใจตกผลึกได้ครับ

และนั่นคือการจำกัดความเสี่ยงทางการลงทุน ยิ่งรู้และเข้าใจมาก ก็เสี่ยงน้อยลง

ถามผมว่ามีใครบ้างที่ไม่ประสบความสำเร็จจากการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

เท่าที่ทราบ ไม่มีใครล้มเหลวจากการลงทุนแนว VI ครับ มีแต่ล้มเลิกไปเท่านั้นเอง
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ๆ สำหรับทุกคำแนะนำครับ :D
August

โพสต์ที่ 7

ถ้าฝึกฝนจนเป็นนิสัย  
อดทนและรอคอยได้  เป็นตัวของตัวเองไม่สนใจต่อสิ่งเร้า
ไม่ออกนอกลู่นอกทางทำผิดกฎ  (ผิดศีลVI)
โอกาสเสียหายหนักๆน่าจะลดลงจนเหลือน้อยมาก

:D
โพสต์โพสต์