เร่งความรวย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
b37skp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 1

เร่งความรวย - ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร 24 กรกฎาคม 2550

http://www.thaivi.com/article/value-investor/458-.html

ภาวะตลาดเป็นอย่างนี้ มีใครแปลงร่างเป็นกระต่ายบ้างหรือปล่าวครับ

:D  :D  :D  :D  :D
sarayuth007

superturtle

โพสต์ที่ 2

ผมอายุ 28 ปีแล้วหลังจากเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นมา 2 ปี ก็พบว่าการลงทุนแบบที่ อ.นิเวศน์ (ขอเรียก อาจารย์ นะครับเพราะว่าผมนับถือความรู้ความสามารถและการเสียสละเวลาออกบทความดีๆ ให้ผู้ด้อยปัญญาอย่างผมบรรลุทางด้านการเงินได้) ทำให้ผมเป็น superturtle ได้ในทุกวันนี้ ขอยกให้เป็นปรามาจารย์ value investor แห่งเมืองไทยเลยครับ การลงทุนในหุ้นไม่ได้เสี่ยงอย่างที่คิดถ้าเรามีความรู้ ใฝ่รู้ และได้คำแนะนำที่ดีจาก อ. ผมคิดว่าผมเริ่มเข้าตลาดหุ้นช้าไปถ้าได้มีใครมาแนะนำตั้งแต่สมัยเรียนจะกลายเป็นเต่าไฟไปแล้ว ขอแนะนำเพื่อนๆ หรือน้องๆ ที่อยากเป็น VI นั้นควรศึกษาให้ถ่องแท้ และขยันอยู่เสมอ และจะรู้ว่าหนทางที่เดินด้วยกลีบกุหลาบเป็นอย่างไร ซึ่งอธิบายได้อย่างที่ อ. เขียนไว้เลยครับ"เราก็จะพบว่า แท้ที่จริงแล้ว มันคือเส้นทาง สายไหม ที่น่าท้าทาย น่ารื่นรมย์ และไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คนคิดเลย"
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
akekarat

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 3

ผมอยากให้หลาย ๆ คนใน web นี้ระวัง ๆ กันให้มาก ๆ นะครับ ช่วงสองสามปีที่ผ่านมานี้มันไม่ใช่ช่วง downtrend ซึ่งมันก็ไม่ยากที่ใครจะเข้ามาแล้วก็ทำกำไรได้  ถึงแม้ว่าจะมีช่วงตกแรง ๆ อย่างตอน 19 กันยา หรือ ธันวา แต่ก็ไม่ใช่แนวโน้มแบบขาลงระยะยาว ไม่อยากให้ประมาทกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
akkhapon

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ...
sarayuth007

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับสำหรับคำเตือนสติครับผมจะระมัดระวังไห้มากและเผื่อใจไว้ถ้าร่วง 300 จุดแล้วครับ :bow:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 6

หากทำพลาดแรง
เกรงจะเป็น
เร่งความซวย  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Basketman

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 7

ต.หยวนเปียว เขียน:หากทำพลาดแรง
เกรงจะเป็น
เร่งความซวย  :lol:
:rofl:  :rofl:  :rofl:
dunkphunkorn

เร่งความรวย

โพสต์ที่ 8

[quote="ต.หยวนเปียว"]หากทำพลาดแรง
เกรงจะเป็น
เร่งความซวย
นักลงทุนฝึกหัดครับ
August

Re: เร่งความรวย

โพสต์ที่ 9

[quote="b37skp"]

ภาวะตลาดเป็นอย่างนี้ มีใครแปลงร่างเป็นกระต่ายบ้างหรือปล่าวครับ

:D
โพสต์โพสต์