เคยรู้สึกไหมครับว่า ตอนเราจะซื้อ-ขายเหมือนมีคนมาคอยเช็คชื่อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เคยรู้สึกไหมครับว่า ตอนเราจะซื้อ-ขายเหมือนมีคนมาคอยเช็คชื่อ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่า มีใครเคยรู้สึกแบบนี้บ้างไหมครับ

ประมาณว่า หุ้นนิ่งอยู่ตั้งนาน เป็นวัน เป็นอาทิตย์ หรือ ......
พอเราขายเท่านั้นแหละ ....... มันก็ขึ้นลิ่วๆ หายไปไม่กลับคืนมา

หรือ พอเราซื้อเท่านั้นแหละ ...... เหมือนเขื่อนแตก ล่วงซะ ....... ไม่เหลือดี

:evil:
What do you mean.?
007-s

โพสต์ที่ 2

รู้สึกบ่อยไปค่ะ :lol:  :lol:  :lol:
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

:D  :D  :D  :D  :D

อารมณ์เดียวกันเลย
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
goldendream26

โพสต์ที่ 4

:lol:  เพิ่งเจอวันนี้เลยครับ UBIS ถือไว้นิดหน่อย เข้าไปอ่านดูรายละเอียดของบริษัทแล้วรู้สึกว่าเราไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ก็เลย ตั้งขายไว้ 2 บาท ตอนบ่ายเค้าลากมาถึง ซิลลิ่งเลยครับ (2.38) เป็นหยั้งงี้จนชินและเป็นประจำ
Worried Investor
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

หุ้นเหมือนรถครับ โหนกันเยอะๆ ก็วิ่งไม่ไหว พอลงกันหมดก็ตัวเบา แล่นฉิว ...

สรุปว่าคนขับได้กำไรอยู่คนเดียว:D
noooon010

โพสต์ที่ 6

เป็นเหมือนกันอ่ะ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
qingwen

โพสต์ที่ 7

ไม่เคยสักที อยากเจอบ้างอ่ะ

มีแต่ ซื้อก็เฉย ขายก็เฉย
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
shinnozuke

โพสต์ที่ 9

ทำไมต้องเป็นเราอ่า        :shock:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 10

ช่วงอาทิตย์ที่แล้วเจอบ่อยครับ เหมือนเราเป็นตัวอะไรไม่รู้ ซื้อปุ๊บนิ่งไม่ว่า นี่เล่นถอยอีก แล้วก็ดันไม่กล้าถัวเฉลี่ยทั้งที่ดูก่อนซื้อแล้วว่ากิจการดี เลยอดทนรอให้ขึ้นมาหน่อย พอตัดใจขายปุ๊บ ขึ้นพรวดปั๊บ มันอะไรกันเนี่ย
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
sarayuth007

โพสต์ที่ 11

ถ้ามีจุดหมายที่แน่ชัดก็จะไม่เจอคับ ขึ้นอยู่กับว่าจุดหมายการลงทุนเป็นแบบไหน เพื่อการลงทุนหรือการเก็งกำไร คับ แต่ก่อนเมื่อ 2 ปีก่อนก็คิดว่าตนเองเก่ง(ตอนนั้นเกิดอาการหลงผิดครับ)สามารถที่จะทำกำไรในหุ้นได้แต่หลังจากที่ซื้อหุ้นแบบเก็งกำไรนั้นก็ไม่สามารถเอาชนะตลาดได้ และกำไรที่ได้ก็น้อยนิดเทียบกับการลงทุนแบบ VI ได้เลยกำไรมากกว่ากันเยอะ และมีเวลาทำงานด้วยไม่ต้องไปสนใจจดจ่อกับหุ้นทุกวัน ไม่ต้องตกใจเหมือนการเก็งกำไรเวลาหุ้นตก สภาพจิตใจมีความสุขมากกว่ากันเยอะ มีเวลาให้ครอบครัวสร้างความสุขพื้นฐานให้ชีวิต ผมก็เพิ่งพบว่าการลงทุนแบบนี้มันแสนดีอย่างงี้ จึงอยากให้เพื่อนๆ กลายเป็น VI กันได้ทุกคนและมีอิสรภาพทางการเงินกันทุกคนด้วย :cheers:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
BHT

โพสต์ที่ 12

เป็นปกติ เหมือนส่วนหนึ่งในชีวิตครับ

อีกอย่างซื้อได้นิดเดียว วิ่งกระจายเลย เซ็ง อยากเก็บเยอะๆก่อน
kok2029

โพสต์ที่ 13

ตอนนี้เจอแต่ขายปุ๊ปวิ่งกระจายครับกลุ้มๆ
san

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เจอแต่ขายปุ๊ปวิ่งกระจายครับกลุ้มๆ
.....
ถ้าเจอตัวที่เป็นอย่างนี้นะครับ  ถ้าแน่ใจ
คราวต่อไปให้ทำแบบนี้ครับ

สมมติว่า อยากขายที่ราคาสูงกว่า  _offer  อยู่ซักหลายๆช่อง
ก็ให้เราตั้ง ขายที่ราคาสูง กว่า  ราคาตั้งขาย ตอนนั้น หลายๆช่อง  ให้ตั้งที่ ปริมาณน้อยๆ แต่หลายๆครั้ง อย่าให้เขาจับได้  รวมแล้วมีปริมาณมากพอควร

แล้วเคาะขายไปให้ คนที่ตั้งซื้อ ด้วยจำนวนไม่มากเท่าไร

เวลาเขากวาดย้อนกลับ  เขาจะกวาดของเราไปด้วย

พวกนี้ไม่แน่ใจว่า มีคนดุ หรือว่า มี โปรแกรม ซอฟแวร์ คอยจัดการให้อยู่นะครับ

แต่ว่ามีแน่ๆครับ  เจอมาหลายๆ ครั้งแล้วครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
vivitawin

โพสต์ที่ 15

ถ้ามั่นใจในการตัดสินใจในการซื้อ ซื้อแล้วร่วง ก็ต้องซื้อเพิ่ม  :lol:
ถ้ามั่นใจในการตัดสินใจขาย ซื้อแล้ววิ่ง ก็ต้องขายเพิ่ม  :lol:

ดังนั้น จะให้ดี พยายามทยอยซื้อ ทยอยขาย
แต่...พอทำแบบนี้ กลับซื้อไปหน่อยแล้ววิ่งไปเพดาน ซื้อเพิ่มไม่ทันอีก หรือ ขายไปนิดแล้วร่วงไปพื้นเลย เซ็งอีก  :lol:  :lol:

ราคาหุ้นเกือบทุกตัวมี market maker เฝ้าอยู่ครับ ราคาหุ้นในระยะเวลาสั้นๆมันเลยหลอกกันได้ครับ ถ้าคิดว่าซื้อแล้วถือยาวมั่นใจว่าในปีหรือสองปีดีแน่ ก็ไม่ต้องกังวล หรือ ถ้าคิดว่าราคามันสูงเกินมากไปแล้วตัวอื่นมีอัพไซด์ดีกว่า ก็ขายครับ ในระยะยาวมันจะบอกได้ว่าการตัดสินใจเราถูกหรือผิด ระยะสั้นๆ บอกยากครับ

อย่างamata หลายๆโบรกบอกราคาเหมาะสมต่ำกว่า 10 บาท มันก็ลงไป ต่ำกว่าจริงๆ แต่...ไม่นาน มันก็วิ่งไป 17 บาทเฉยเลย บางคนขายตอนขาลงก่อนต่ำ 10 บาทพอลงไปต่ำกว่า 10  บาท บอกว่าหุ้นหมดอนาคต ไม่ซื้อคืน แล้วน้ำลายหกตอน มันวิ่งฉิ่วๆอีกที บางคนซื้อตามตรงยอดดอย ตอนนี้ ก็ร่วงมาอีกแล้ว ราคาหุ้นมันหลอก ดูเอามันส์เถอะ ครับ  :lol:  :lol:
ninesenior

โพสต์ที่ 16

ผมว่าอย่างนี้ คนที่โดนเช็คชื่อบ่อย ๆ
คงจะต้อง เลิกดูราคาระหว่างวัน
เพื่อไม่ให้โดนเช็คชื่อ

แล้วก็กลับมาที่หลักการที่ ดร. บอกไว้เรื่องจะต้องดูภาพรวมครับ
ถ้าธุรกิจยังดีอยู่ ก็ต้องไม่ต้องขาย หรืออาจซื้อเพิ่มเมื่อราคาต่ำ
(ผมก็ทำไม่ได้นะครับ กลัวมันลงไปอีก)
ถ้าธุรกิจไม่ดีแล้ว ก็ขายซะ ถึงแม้จะขาดทุน

หรือจะเลือกอีกวิธี ก็คือการตกแต่งสวน หรือทำคลายเครียดเรโชครับ
How2bRiCH

โพสต์ที่ 17

เคยเจอบ่อยถึงบ่อยมากครับ...
เท่าที่วิเคราะห์ดู เหมือนหุ้นไม่ไปไหนมานานถ้าคนติดหุ้นอยู่ ก้อเฝ้ารอให้พ้นทุน
ส่วนคนที่มีกำไรอยู่ ก้อเหมือนกำไรไม่มากซะที (เกิดอาการเซ็ง)
ทีนี้ก่อนเกิดเหตุที่เราตัดสินใจขาย มักจะมีเหตุจากอยู่ๆ หุ้นขึ้นไปนิดนึงจากหลับมานาน
ทำให้เราเกิดอาการอยากขาย
พอขายปุ๊บ หารู้ไม่ว่าหุ้นตัวนั้นกำลังมีสัญญาณจะขึ้นต่อ เนื่องจากคนเริ่มจะลาก หรือมีคนเริ่มเก็บหุ้น แต่เราไม่รู้ข่าว เห็นแต่ราคามันขยับมาหน่อย เลยรีบขาย ทำให้ขายหมูไปโดยปริยาย
หากเป็นหุ่นปั่น เค้าเรียกเป็นการเขย่าครับ ให้คนคายหุ้นออกมา
ล่าสุดเพิ่งขายหมู ASIMAR ตอนนั้นติดอยู่ที่ 1.15 ก้อรอจนมันขึ้นคิดว่าเยอะแล้วที่ 1.52 แต่ท้ายสุดพี่ทั่นยังลากไปถึง 1.83 ได้ อุตส่าห์มีประสบการขายหมูมาแล้วหลายเที่ยว ท้ายที่สุดก้อยังเป็นอยู่ดีครับ เป็นเรื่องปกติ
เท่าที่ดูมักจะเป็นกับพวกหุ้นปั่นหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ หุ้นลงทุนเป็นกับเค้าด้วยหรือครับ เพราะผมเพิ่งจะกลับตัวกลับใจหันมาเล่นหุ้นลงทุนแทนแระ
vivitawin

โพสต์ที่ 18

ต้องถามพี่ๆชาวvi ที่ถือกันยาวหลายปี กำไร หลายเด้ง ว่า...
ทำไมอึดจัง  :lol:  :lol:
MANEKI

โพสต์ที่ 19

เมื่อก่อนเป็นบ่อย
แต่ตอนนี้เริ่มเป็นขาลง ขายไปตอนต้นเดือน
นั่งรอรับกลับปลายเดือน ลงมา 20%
ดีใจจริงๆ ที่เห็นหุ้นที่ขายแล้วลง
ปกติ หุ้นอยู่กับเราแล้วไม่รุ่ง ขายเมื่อไหร่ชีวิตมันดีขึ้นทันทีเลย

แต่ก็ยังดีกว่าซื้อแล้วลง ลงวันเดียวไม่เป็นไร
แต่ลงช้าๆ อย่างยั่งยืนนี่สิ เซ็งเลย
:cry:
โพสต์โพสต์