เงินเฟ้อนี่มันแก้ยากมากเลยเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wattae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเฟ้อนี่มันแก้ยากมากเลยเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

เงินเฟ้อมันแก้ยากกว่าค่าเงินบาท มากเลยรึยังไง
ทำไมแบงค์ชาติไม่ทำตามพวกนักวิชาการ ที่เสนอให้พิมพ์เงินบาทเพิ่ม
หรือว่ากลัว เสียเหลี่ยม  :evil:
akekarat

โพสต์ที่ 2

คุณจะรู้สึกยังไงล่ะครับ ถ้าต้องออกจากบ้านแล้วซื้อก๋วยเตี๋ยวชามละ 40 บาท แทนที่จะเป็น 30 บาท หรือว่าต้องจ่ายค่ารถเมล์ 30 แทนที่จะเป็น 20 บาท อะไรทำนองนี้ ค่าเงินบาทมันกระทบคนไม่กี่กลุ่มครับ แต่เงินเฟ้อ มันกระทบประชาชนทั้งประเทศ อะไรสำคัญกว่ากันล่ะ??

ถ้าจะแก้ปัญหาเงินเฟ้อ ธปท. ก็ต้องออก bond มาดึงเงินออกจากระบบ ก็ต้องเสียดอกเบี้ยอีก แค่ bond เท่าที่มีอยู่ก็หัวโตแล้วครับ นี่ยังไม่พูดถึงปัญหาอื่น ๆ ที่จะตามมา ถ้าพิมพ์เงินเพิ่มนะ
wattae

โพสต์ที่ 3

แต่มันก็แก้ไขได้นี่ครับ เราสามารถควบคุมเงินเฟ้อที่มันจะเกิดขึ้นมาได้ แต่ในเรื่องค่าเงินบาทเราไม่สามารถที่จะสู้กับเงินจำนวนมหาศาลที่เข้ามาโจมตีได้เลย เรื่องนี้แบงค์ชาติก็รู้ดี ถึงได้ขาดทุนจากการเข้าไปแทรกแซงค่าเงินบาทเป็นจำนวนมาก
ในส่วนตัวผมคิดว่า เรื่องค่าเงินมันก็กระทบกับคนจำนวนมากเหมือนกัน ถ้าสมมติว่าโรงงานขาดทุน ปิดกิจการ แล้วพนักงานจำนวนมาก ก็ตกงาน หางานใหม่ก็ไม่ได้ เพราะว่าเศรษฐกิจไม่ดี กระทบไปถึงครอบครัวที่ต้องดูแล แล้วในที่สุดก็จะไม่มีเงินใช้จับจ่ายใช้สอย มันก็กระทบไปถึงรากหญ้าได้เหมือนกัน อย่าว่าก๋วยเตี๋ยวสามสิบเลย สิบห้าบาทก็จะไม่มีเงินซื้อ :?:
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

คิดง่ายไปไหมคับ
พิมพ์แบงค์เพิ่ม
เงินเฟ้อ กระทบทุกsectot นะคับ ทีนี้damage อาจจะกว้างกว่าเดิม
ผู้คนกินอยู่ลำบากกว่าเดิมนะคับ ลองคิดดีๆ
show me money.
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

แล้วถ้าลดดอกเบี้ยล่ะครับ ?
. . .
boy2t

โพสต์ที่ 6

แล้วถ้ากันสำรอง 30 % ในหุ้นสำหรับคนต่างชาติละครับ
akekarat

โพสต์ที่ 7

คนเรือ VI เขียน:แล้วถ้าลดดอกเบี้ยล่ะครับ ?
ตอนนี้ Real Interest Rate ก็แทบจะติดลบอยู่แล้วนะครับ ถ้าลดดอกเบี้ยอีกที่จะกระทบคือผู้ฝากเงิน ซึ่งก็คือเรา ๆ นั่นแหละ แถมการลดดอกเบี้ย จะทำให้มีปริมาณเงินเข้ามาในระบบเศรษฐกิจมากขึ้น ทำให้เงินยิ่งเฟ้อนะครับ การลดดอกเบี้ย คือการช่วยไม่ให้เงินทุนไหลเข้าประเทศครับ จะทำให้เงินบาทอ่อนค่าลง แต่ผลกลับกันคือมีสิทธิทำให้เงินเฟ้อขึ้น การที่เค้าไม่ลดดอกเบี้ย ก็เพราะกลัวเรื่องเงินเฟ้อนี่แหละ

ส่วนเรื่องมาตรการ 30% สำหรับต่างชาติ ลืมไปได้เลยครับ ในระบบเศรษฐกิจของไทยที่ไม่สามารถอยู่รอดได้ด้วยตัวเอง ยังต้องพึ่งพาเงินทุนต่างชาติอยู่ ไม่สามารถทำได้ครับ ที่พูดกันปาว ๆ ว่าไม่ง้อต่างชาติ อยู่อย่างพอเพียง แสดงว่า เราไม่ได้ส่องกระจกดูตัวเองครับว่า เศรษฐกิจไทยอยู่ด้วยตัวเองไม่รอด ยกตัวอย่างง่าย ๆ GDP ประกอบด้วยภาคนำเข้าส่งออกซะ 70% ถ้าเราอยากอยู่ด้วยตัวเองได้ ส่วนประกอบหลักของ GDP ไทย ควรจะอยู่ที่ภาคการบริโภค (Consumption) กับการลงทุนของภาครัฐ (Government) มากกว่าไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช้ผูกอนาคตตัวเอง 70% ไว้กับการค้าขายต่างประเทศ
โพสต์โพสต์