ชื่อย่อหุ้นตัวเดียวได้ด้วยเหรอเนี่ย เพิ่งรู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชื่อย่อหุ้นตัวเดียวได้ด้วยเหรอเนี่ย เพิ่งรู้

โพสต์ที่ 1

A ตัวเดียวง่ายๆเลย

อารียา พร็อพเพอร์ตี้ นึกว่าต้อง 2 ตัวอย่างน้อยเสมอ

งงมาตั้งนานนึกว่าระบบมีปัญหาโชว์ชื่อหุ้นผิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

โห เล่นกันอย่างนี้เลย  :shock:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

จริง ๆ แล้วไม่มีข้อกำหนดของ ตลท. ครับ

ตลาดหุ้นบางแห่ง เช่น NYSE จะสงวนชื่อย่อตัวเดียว สำหรับหุ้นยักษ์ใหญ่จริง ๆ เช่น F (Ford), C (Citigroup) และต้องสื่อถึงชื่อบริษัทด้วย ไม่ใช่ใครมาก่อนได้ก่อน ดังนั้นชื่อย่อตัวเดียว จะไม่ได้มีทุกตัวอักษร

เข้าใจว่า A ของไทยนี่เหตุผลคงมีอย่างเดียวคือ "อยากให้ชื่อหุ้นอยู่ก่อนชาวบ้าน" เวลาลิสต์รายชื่อหุ้น ทำเท่ห์ไปยังงั้นเอง
qingwen

โพสต์ที่ 4

ชื่อย่อสั้นๆตัวเดียวหรือสองตัว มีข้อเสียครับ

จะ search ไม่เจอใน thaivi.com ทำให้สูญเสียความสนใจจากนักลงทุนไปจำนวนหนึ่ง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 5

ให้เข้ากับชื่อคอนโด a-space ของเขารึเปล่า
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 6

อ้าวเพิ่งรู้หรือ AREEYA เขาเปลี่ยนเป็น A จะได้ไม่มีใครมาแซงหน้าเขา

เดียวนี้เขาซอบเปลี่ยนชื่อกันจริงๆ  
บางบริษัท เปลี่ยนหลายครั้งจนนึกชื่อเดิมไม่ออกแล้ว
ยังกะพวกผู้ร้ายที่ชอบเปลียนชื่อนามสกุล

ทายซิ TCC LL  มาจากชื่อเดิมว่าอะไร
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
BHT

โพสต์ที่ 7

TCC LL

ไม่รู้เลยแหะ อายุงานยังไม่ถึงครับ ต้องไปค้นหาไม่รู้จะเจอมั้ย
zen

โพสต์ที่ 8

"THECO" ->> "TCC"
จาก ไทยฮีทเอ็กซ์เช้นจ์ จำกัด (มหาชน) เป็น ไทย แคปปิตอล คอร์ปอเรชั่น จำกัด

"HTX" ->> "LL"  
จาก นครหลวงเส้นใยสังเคราะห์ จำกัด (มหาชน) เป็น ลิฟวิ่งแลนด์ แคปปิตอล จำกัด (มหาชน)

เปลี่ยนซะหรูเชียว
โพสต์โพสต์