รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jimmy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สูตรการคิดค่า P/E คือ ราคาต่อหุ้น/กำไรสุทธิต่อหุ้น ใช่มั้ยครับ
อย่าง หุ้น RRC ราคาปิดเมื่อวาน คือ 22.40/0.69 [ของปี 2549] = 32.46 มันไม่ตรงกับที่ให้หนังสือพิมพ์ครับ ถ้าค่ามันออกมาอย่างนี้แสดงหุ้นตัวนี้ราคาแพงเกินไปสำหรับตอนนี้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านนะครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

Re: รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

Jimmy เขียน:สูตรการคิดค่า P/E คือ ราคาต่อหุ้น/กำไรสุทธิต่อหุ้น ใช่มั้ยครับ
ใช่ครับ

อย่าง หุ้น RRC ราคาปิดเมื่อวาน คือ 22.40/0.69 [ของปี 2549] = 32.46 มันไม่ตรงกับที่ให้หนังสือพิมพ์ครับ ถ้าค่ามันออกมาอย่างนี้แสดงหุ้นตัวนี้ราคาแพงเกินไปสำหรับตอนนี้ใช่ไหมครับ

0.69 เป็นของแค่ไตรมาส 1 ปีนี้(มกรา-มีนา) ปกติการหากำไรต่อหุ้นจะใช้กำไรย้อนหลังไป 4 ไตรมาส(1ปี) น่าจะได้พีอีประมาณ 8 เท่าครับ  ส่วนจะแพงหรือเปล่าคงต้องดูปัจจัยอื่นๆประกอบด้วยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jimmy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับคุณลูกอีสานจะลองคิดใหม่นะครับ
โพสต์โพสต์