งง เกี่ยวกับการหักเงินไว้เป็นหลักประกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

งง เกี่ยวกับการหักเงินไว้เป็นหลักประกันครับ

โพสต์ที่ 1

ผมพึ่งเล่นหุ้นได้ไม่นาน แต่เปิดบัญชีไว้หลายปีแล้ว แต่ใช้เวลาศึกษาอยู่สักพักใหญ่

ผมพึ่งซื้อ และขายหุ้นครั้งแรกเมื่ออาทิตย์ก่อน

บัญชีของผมเป็นบัญชีเงินสด (cash) ไม่ใช่บัญชี margin

แต่วันนี้เงินที่ผมขายหุ้นได้ 59,839.50 บาท
กลับมี ** เขียนว่า หักไว้เป็นหลักประกัน 42,750.00บาท
คงเหลือสุทธิ 17,089.50บาท

และที่ช่องข้างล่างเขียนว่า ลูกค้ารับเงินสุทธิ 59,839.50 บาท
แต่พอผมไปเช็คที่บัญชี ปรากฏว่าเงินเข้าแค่ 17,089.50บาท

เงินหายไปเป็นหลักประกัน(อะไร?) 42,750.00บาท

เกือบ 2เท่ากว่าๆ แถมไม่อยู่ในบัญชีผม

งง เพราะว่ามันเป็นบัญชีเงินสด
สอบถามโบรก ก็บอกว่าจะเช็คให้ แต่ว่ามันแปลกๆ
สอบถามเพื่อนผมที่ทำงานด้านนี้ มันบอกว่าไม่มีสิทธิหักเป็นหลักประกัน เพราะอาชีพ(เทียบแล้ว)มั่นคงมากพอสมควร

คำถาม... แล้วเงินผมหายไปไหนเนีย ใครทราบช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ยิ้มไม่ออกเลยอ่ะ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: งง เกี่ยวกับการหักเงินไว้เป็นหลักประกันครับ

โพสต์ที่ 2

noooon010 เขียน: สอบถามโบรก ก็บอกว่าจะเช็คให้
แล้วได้คำตอบหรือยังครับ :roll:
"Price is what you pay. Value is what you get."
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เข้าเงื่อนไข หลักประกัน 10% ป่าวครับ

ลองเช็คดูดีๆ ถ้ามีปัญหาฟ้องร้องไปทางตลาดหลักทรัพย์เลย
โพสต์โพสต์