สอบถามเกี่ยวกับ port ประเภทคณะบุคคลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเกี่ยวกับ port ประเภทคณะบุคคลครับ

โพสต์ที่ 1

1. ตอนไปทำ ทางสรรพากรบอกผมว่าคณะบุคคลต้องยื่นแบบทุก 6 เดือน.. ผมจึงรบกวนถามท่านผู้รู้ว่าถ้าในกรณีที่เราเปิด port เป็นประเภทคณะบุคคลแล้วใน 6 เดือนไม่มีรายได้เข้ามา (ไม่มีปันผล) จำเป็นต้องยื่นแบบ ภงด 90 หรือไม่ครับ?
2. port คณะบุคคล credit ภาษีนี่ใช้ ภงด 90 ใช่มั้ยครับ?
3. สามารถยื่นทาง internet ได้มั้ยครับ?

ขอบคุณคร้าบบ
mawin
Verified User

โพสต์ที่ 2

1.ถ้าในช่วง มค.-มิย. ไม่มีเงินได้ก็ไม่จำเป็นต้องยื่นแบบ แต่ถ้ามีเงินได้ต้องยื่นแบบ ภงด.94 โดยต้องยื่นภายในเดือน กย.
2.ถ้าเป็นครึงปีใช้ ภงด.94 ถ้าเป็นสิ้นปีใช้ ภงด.90
3.สามารถยื่นทางอินเตอร์เน็ทได้ทั้ง ภงด.94 และ ภงด.90
Unexpected

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคุณ mawin มากครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 4

การยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดามี 2 ระยะ คือ
1. "ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครึ่งปี" เป็นการยื่นแบบแสดงรายการเงินได้เฉพาะเงินได้พึงประเมินประเภทที่ 5,6,7 หรือ 8 ที่ได้รับตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมิถุนายนไม่ว่าจะมีเงินได้ประเภทอื่นรวมอยู่ด้วยหรือไม่ก็ตาม โดยยื่นภายในเดือนกันยายนของปีภาษีนั้น และภาษีที่เสียนี้นำไปเป็นเครดิตหักออกจากภาษีสิ้นปีได้

2. "ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสิ้นปี" เป็นการยื่นแบบแสดงรายการเงินได้พึงประเมินที่ได้รับแล้ว ในระหว่างปีภาษี โดยยื่นภายในเดือนมีนาคมของปีถัดไป

ถ้าเป็นเงินปันผล ถือเป็นรายได้ประเภท 4 ไม่ต้องยื่นตอนกลางปีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 5

อ้างอิงจากหน้านี้ครับ http://www.rd.go.th/publish/558.0.html

ส่วนประเภทของรายได้ดูได้ที่นี่ครับ http://www.rd.go.th/publish/553.0.html
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับคุณ picatos นะครับ คณะบุคคลก็เสียเหมือนกับบุคคลธรรมดา ดังนั้นถ้าไม่ได้มีรายการเงินได้ประเภทที่ต้องเสียภาษีกลางปี ก็ไม่จำเป็นต้องยื่น ภงด 94 นี่ครับ ยื่น 90 สิ้นปีทีเดียวเลยไม่ใช่เหรอ

ผมว่าสรรพากรเดี๋ยวนี้ก็แปลก ๆ ถามอะไรไปก็ไม่ได้กระจ่าง 100% พอเราพลาดแล้วเค้าเจอ เราบอกว่าก็เจ้าหน้านี่บอกอย่างนี้ ก็ไม่ฟัง อ้างแต่ว่าเป็นหน้าที่ของคุณที่ต้องศึกษาเข้าใจและปฏิบัติตาม ซะงั้น
Unexpected

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนแรกผมยังงงด้วยซ้ำที่สรรพากรบอกว่าครึ่งปีต้องยื่น ภงด 90..  :shock:
โพสต์โพสต์