ราคาที่เหมาะสมของ KEST

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pandapanda
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีหุ้นของ KEST อยู่ ซื้อมาที่ราคา 28.33 บาท  แต่ราคา ณ วันนี้เหลือแค่ 26.50 บาท และราคาหล่นลงทุกวัน อยากทราบว่าราคาที่เราซื้อมา ถือว่าแพงไปใช่ไหมคะ  แล้วที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไหร่  ตอนนี้ควรทำยังไงดี ขายทิ้งไปเลยดีไหม หรือว่าถือรอไว้ก่อนได้ ยังมีโอกาสที่จะขึ้นมาอีกหรือเปล่าคะ  รบกวนท่านผู้รู้แนะนำหน่อยคะ  :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

เห็นรุ่นพี่ๆในนี้เขาบอกว่า หุ้น บ.หลักทรัพย์ มันเป็นวงจรตามตลาด ถ้าตลาดกระทิงพวกนี้ก็ไปแรงก่อนเพื่อน แต่พอปรับฐานหรือจะเริ่มหมีก็จะลดลงไปเป็นกลุ่มแรกๆ

ราคานี้แสดงว่าซื้อตอนกำลังกระทิงเต็มเปี่ยม เงินฝรั่งเข้ามาเต็มที่ คงต้องพิจารณาเองละครับ ว่าต่อไปเงินฝรั่งจะยังเข้ามาต่ออีกหรือเปล่า ถ้าตลาดคึกคักอีกก้อไม่แน่

ความจริงแล้วต้องลองไปทบทวนครับว่าซื้อเพราะอะไร บ. นี้ทำกิจการอะไรถึงควรจะมีราคาขนาดนี้ ถ้าพิจารณาแล้วเห็นว่ามันแพงไป ก้อควรทำใจ cut loss บ้าง แต่ถ้าแน่ใจว่ากิจการดำเนินได้ดี ก็ลองถัวเฉลี่ยซื้อต่อ

ทางที่ดี ก่อนซื้อควรนึกถึงกฎของการลงทุน ที่บอกว่าห้ามขาดทุนก่อนทุกคร้งนะครับ

ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้ แต่พูดไปพูดมาเหมือนเตือนตัวผมเองเลย เมื่อเช้าก็เพิ่ง cut loss ไป 2 ตัว เพื่อความสบายใจ ถือไว้ถ้าไม่สบายใจก็ขายทิ้งไปเสีย ผมทำอยู่บ่อย ช่วงก่อน ช่วงนี้ก็ยังเป็นบ้างอยู่ครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
pandapanda

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากนะคะ  เป็นอย่างที่คุณบอกนั่นแหละ ซื้อตอนกระทิงอะไรนั่นแหละ แต่ว่าเราคงจะเป็นยิ่งกว่ากระทิง เพราะเคยซื้อ ๆ ขาย ๆ ตัวนี้มาหลายรอบ ก็เลยนึกว่ามันจะขึ้นไปได้อีก ที่สำคัญเชื่อโบรกฯ มากด้วย ตอนนี้ติดแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนแนวมาเล่นแบบ Value บ้างแล้ว เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยรู้จัก web site นี้ ไม่ค่อยรู้เรื่องหุ้นเท่าไหร่ ก็โดดมาเล่นแบบหน้ามืดตามัวมากเลย  ข้าน้อยผิดไปแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

pandapanda เขียน:ที่สำคัญเชื่อโบรกฯ มากด้วย
เงินของเรานะครับ ฟังคนอื่นได้ สุดท้ายต้องเชื่อตัวเอง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
โพสต์โพสต์