1ล้านบาทแรกจากหุ้นนั้นยากคือคิดจากเงินเริ่มต้นเท่าไหร่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

1ล้านบาทแรกจากหุ้นนั้นยากคือคิดจากเงินเริ่มต้นเท่าไหร่ครับ

โพสต์ที่ 31

สุมาอี้ เขียน:ตอนจบป.ตรีผมมีเงินออมจากเต๊ะเอียประมาณ 6 หมื่นบาทครับ (เก็บสะสมมาตั้งแต่ ม.3 ได้แค่เนี่ย แต่ตอนนั้นรู้สึกว่าเยอะมากเลย)

4 ปีแรกของการทำงาน ประหยัดมากและโชคดีมากด้วยที่ไม่มีภาระเรื่องการผ่อนรถยนต์ ตอนอายุ 26 มีเงินเก็บ 3 แสนบาทครับ

ต่อจากนั้นผมก็โชคดีอีกตรงที่มีโอกาสได้ไปทำงานตปท.ทำให้สามารถเก็บเงินได้ก้อนหนึ่งแต่มันก็ยังไม่มากเท่าไร พอไปเรียนโทอันนี้ขาดรายได้ไปเลยสองปีเต็มๆ ช่วงเวลานั้นเงินออมไม่ได้งอกเงยขึ้นเลยแถมลดลงด้วยซ้ำ

มาย้อนดูแล้วเงินออมส่วนใหญ่ได้มาจากช่วง 4 ปีล่าสุดนี้เองซึ่งส่วนใหญ่เลยคือกำไรจากการทำธุรกิจหนังสือและกำไรจากตลาดหุ้นครับ
น่าอิจฉาจังเลย ได้มีโอกาศทำงานต่างประเทศ แถมได้ซื้อหุ้นที่อเมริกาด้วย
ผมก็อยากซื้อหุ้น apple เหมือนกัน แต่เอาเงินออกไปซื้อไม่ได้ :cry:

ขอให้ธุรกิจหนังสือกำไรเยอะๆๆๆ นะครับ พี่โจ๊ก :B  :nm:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
oo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

เพิ่งได้ล้านแรก เมื่อไม่กี่วันนี้ครับ  :D  ยังงงๆ อยู่นิดหน่อย เพราะผลตอบแทนก็ไม่ได้มากอะไร เริ่มต้นเมื่อสองปีก่อนเงินเก็บประมาณ 3 แสน ใส่เติมมาเรื่อยๆ จนกลายเป็นประมาณ 7 แสน  สรุปว่าได้กำไรจากหุ้นประมาณสามแสนกว่าๆ  ตอนนี้เลยหวังว่าล้านต่อไปจะง่ายเหมือนกับที่เค๊าบอกกันครับ แต่กลัวว่าอีกไม่กี่วันมันจะยุบกลับไปต่ำกว่าล้านอีก  :D
tum_H

โพสต์ที่ 33

ผมเริ่มลงทุนในหุ้นมาได้ปะมาณ 3 ปีแล้ว ตอนลงทุนแรกๆ ด้วยเงินลงทุนประมาณ 100,000 บาท โดยเน้นลงทุนในหุ้นที่ผลประกอบการดีเป็นหลัก ในช่วงนั้นผมได้ผลตอบแทนประมาณ20% ทำให้ดีใจมากที่สามารถทำเงินได้เร็วขนาดนี้

แต่พอเปลี่ยนมาทำงานที่ใหม่ทําให้ได้รู้จัก เพื่อนๆในที่ทำงาน ได้แนะนำให้ลงทุนในหุ้นเกร็งกำไร ซึ่งในตอนแรกๆก็สามารถทำกำไรได้อย่างเป็นกอบเป็นกำ แต่พอสักพักก็โดนทุบซะน่วมเลย ทำให้ขาดทุนไปประมาณ 70%

ประสบการณ์ในปีแรกที่ลงทุนนี้ทำให้ผมเจ็บปวดกับการลงทุนเป็นอย่างมาก
ถึงกับเครียดไปหลายอาทิตย์ จนคิดว่าจะเลิกลงทุนไปเลย จำได้ว่าอ่านหนังสือพิมพ์เกี่ยวกับนักลงทุนที่เขาประสบความสำเร็จ มีประโยคหนึ่งที่รู้สึกจับใจมากก็คือ " คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"

ทำให้หันกลับมามองย้อน อดีตดูว่าทำไมเราถึงล้มเหลว จนมาถึงวันนี้ผมเปลี่ยนรูปแบบการลงทุนมาเป็นแบบเน้นคุณค่า ทำให้เงินลงทุนที่เคยสูญเสียไปได้กลับคืนมาพร้อมกับดอกผลที่งอกเงยขึ้น

วันนี้ทำให้ผมมั่นใจว่า ความล้มเหลวในครั้งนั้น ทำให้ผมกลับมาเข้มแข็งอีกครั้ง อีกปะมาณสัก 2 ปีกว่าๆพอร์ตผมคงทะลุ 7 หลักได้ไม่ยากนั้น พร้อมกับก้าวย่างที่มั่นคงต่อไป
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
sarayuth007

โพสต์ที่ 34

สำหรับผมคิดว่าการเก็บเงินให้ได้ 100000 แรกนั้นทรมานและใช้เวลานานประมาณ ครึ่งปี แล้วไปลงทุนในตราสารหนี้โดยเกาะครอบครัวลงทุนร่วมหุ้นไปด้วยได้กำไร 5-6% ต่อปี จากนั้นอีก 1 ปีต่อมาก็เริ่มลงทุนในตลาดหุ้นด้วยเงินลงทุน 50000 ตอนแรกไม่รู้จักว่า vi เป็นอย่างไงเลยไม่ได้กำไรแถมขาดทุนอีกในบางครั้ง จนได้คำแนะนำจากชาว vi นี้แหละจึงสามารถพัฒนาความรู้ความสามารถขึ้นอีกระดับเหมือนเสือติดปีกเลย ใช้เวลาอีก 2ปี ทะลุ 7 หลักและกำลังจะทะลุ 7 หลักที่ 2 ในเร็วๆ นี้อีก 2 เดือนซึ่งห่างจากปีแรกแค่ 1 ปีถ้าได้เงินดอกเบี้ยในตราสารหนี้และปันผลในหุ้น ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์และทางบ้านที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดีผมสามารถนำไปใช้ได้จริงๆ กำไรเห็นๆ จริงๆ และสามารถประยุกต์ได้หลายๆ สถานการณ์ ขอให้ webboard นี้อยู่ต่อไปนานๆ และตลอดไปตราบเท่าที่ยังมีตลาดหุ้นอยู่เพื่อได้เป็นการถ่ายทอดความรู้ให้กับคนรุ่นหลังๆ ได้ศึกษาต่อไป ส่วนผมก็ขอเอาความรู้ความสามารถที่ได้จากที่นี้ไปสอนลูกหลานต่อไป web นี้เป็น web ที่มีประโยชน์จริงๆ ถ้าผมรวยๆ ทะลุ 8 หลักแล้ว web ยังอยู่จะให้การสนับสนุนทางด้านความรู้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไป :bow:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 35

ลูกคนที่สอง(เพิ่งจะอายุครบ 2 ขวบไปเมือวาน) ทำให้ผมเริ่มคิดเรื่องการหาเงินเพิ่ม ได้แรงบันดาลใจจากหนังสือครับ

หุ้นห่านทองคำ ทำให้ผมสนใจลงทุนในหุ้น ว่ามันน่าจะทำได้
Richdad Poordad พูดถึงเงินสี่ด้าน การข้ามจากลูกจ้างไปเป็นนักลงทุนยากที่สุด แต่ดีที่สุด

โชคดีมากที่น้องชายผมแนะนำเว็บนี้เมื่อ 2 ปีที่แล้วก่อนที่จะซื้อหุ้น ผมเปิดพอร์ตด้วยเงิน 40,000 ตอนต้นกันยา ซื้อหุ้นมั่วๆตามในเว็บ และตามเพื่อนบอก ก่อนสิ้นปี 05 ขาดทุนไป 10% ลงเรียนบัญชีกับคุณมนตอนปลายปี เริ่มหัดอ่านงบ อ่านดีแตก อ่านก่อนรวยถาวรกว่า อ่านหนังสือบัฟเฟ็ต ลินช์ ขอบคุณ ดร. และคุณพรชัยที่แปลหนังสือดีๆให้ คุณวิบูลย์คุณมนที่เขียนอะไรดีๆให้อ่าน

ปี 06 ผ่อนบ้านหมด เก็บเงิน มองอะไรเป็นแวยูหมด งกอยากเป็นอิสระทางการเงินเร็วๆ ว่างั้น ซื้อสเปะสะปะบ้างตามความรู้ที่มีอยู่น้อย เจอรถถังยังกระดี๋กระด้า ซื้อหนังสือท่านแม่ทัพอ่าน เจ๋งดีว่ะ เจอตัวจริงอายุทำไมน้อยจัง ตอนอายุเท่ากันเราทำอะไรอยู่เนี่ย ปลายปีเจออุ๋ยกับระเบิดไปงงเลย ยังดีที่มีซือแป๋แนะนำ จิตไม่แตก แต่พอร์ตแตกกระจาย

ปี07 ต้นปีเริ่มละโมบโลภมาก อยากเอาคืน แถมยังขี้เกียจ ซื้อตามๆคนอื่นอีกเละเทะหมายถึงจิตใจนะพะวักพะวนไปหมด ซื้อตามเขาไม่ศึกษาเอง โชคดีมากที่พอร์ตยังไม่เป็นไรมาก ตอนนี้หุ้นขึ้นก็ดีใจ ยังดีที่ไม่ได้รีบขาย ไอ้ที่โง่อยู่ก็เพราะไม่รู้ หาความรู้ซะจะได้ทำเองซักที

ปีหน้าหวังว่าล้านแรกจะมาให้เห็นแน่ๆ (เอ็งเล่นเพิ่มเงินนี่หว่า นึกว่าเจ๋ง T-T )
ขอบคุณผู้ก่อตั้งเวบนี้จริงๆครับ ไม่งั้นป่านนี้ผมยังไม่เห็นความหวังชัดขยาดนี้

สู้ๆ ครับ
chut
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 36

ช่วงต้นของล้านบาทแรก ส่วนมากจะมาจากการวินัยในการออมครับ

ตอนผมเรียนอยู่ปีสุดท้าย ตั้งใจว่าจบมาทำงานแล้วจะซื้อ notebook เป็นของตัวเอง เพราะผมติดเกมมาก แต่พอทำงานจริงๆเริ่มได้คิด เสียดายเงิน ที่ทำงานได้มาอย่างยากลำบาก ต้องอดหลับอดนอนเป็นประจำ
คิดได้อย่างนี้ เลยเอา notebook เครื่องเก่า+หนัก+batteryเสีย ที่แม่ซื้อมา 5 ปีก่อน มาใช้แทน ซึ่งก็ดี เพราะ spec ต่ำเกินไป เล่นเกมไม่ได้ เลยได้มาศึกษาการลงทุนแทน :)

จบมาใหม่ เห็นคนในรพ.ใช้มือถือรุ่นใหม่มีกล้อง มีmp3  ผมก็ดูเฉยๆ คิดว่ามือถือเราก็ดีอยู่แล้ว(จอขาวดำ แต่พูดคุยเสียงชัดเจน รับสัญญาณได้ดี)
รพ.ผมนี่ก็แปลก ผู้ช่วยพยาบาลใช้มือถือหรูกว่าพยาบาล พยาบาลใช้มือถือหรูกว่าหมอ และในบรรดาหมอทุกคน ผอ.รพ.ใช้มือถือเก่าที่สุด(เก่ากว่าของผมอีก)  :D

ใน webboard ของรุ่นผม เพื่อนคุยกันว่าซื้อรถรุ่นไหนดี
ผมเสนอว่า ดีสุดคือรถมือสอง ค่าเสื่อมราคาน้อย เทียบกับค่า maintenance ก็ยังคุ้ม ไปจอดที่ไหนไม่ต้องกลัวรถหาย แต่ดูเหมือนไม่มีใครสนใจแนวคิดนี้
(รถที่ผมขับตอนนี้เป็นรถมือสี่ :wink: อาให้ยืมมา ตอนแรกๆผมยังนั่งรถตู้ต่อรถสองแถวต่อรถบัส จากรพ.กลับบ้านอยู่เลย)

หลังจากผมก้มหน้าก้มตาเก็บออมและลงทุน
ตอนนี้ลำพังแค่เงินปันผลจากหุ้นอย่างเดียว ผมก็เอาไปอุปการะเด็กนักเรียนช่วยด้านการศึกษาได้หลายคน(แต่ผมยังห่างไกลจากอิสรภาพทางการเงินมากนะครับ อาศัยว่าอายุยังน้อย ผมคงทำได้สักวันหนึ่งสัก 15-20 ปีข้างหน้า)

ถ้าไม่มีการออม ก็ไม่มีการลงทุน
ถ้าไม่มีการลงทุน ก็ไม่มีผลกำไร
ดังนั้นการออม เป็นรากฐานที่สำคัญของการมีอิสรภาพทางการเงินครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 37

sarayuth007 เขียน:สำหรับผมคิดว่าการเก็บเงินให้ได้ 100000 แรกนั้นทรมานและใช้เวลานานประมาณ ครึ่งปี แล้วไปลงทุนในตราสารหนี้โดยเกาะครอบครัวลงทุนร่วมหุ้นไปด้วยได้กำไร 5-6% ต่อปี จากนั้นอีก 1 ปีต่อมาก็เริ่มลงทุนในตลาดหุ้นด้วยเงินลงทุน 50000 ตอนแรกไม่รู้จักว่า vi เป็นอย่างไงเลยไม่ได้กำไรแถมขาดทุนอีกในบางครั้ง จนได้คำแนะนำจากชาว vi นี้แหละจึงสามารถพัฒนาความรู้ความสามารถขึ้นอีกระดับเหมือนเสือติดปีกเลย ใช้เวลาอีก 2ปี ทะลุ 7 หลักและกำลังจะทะลุ 7 หลักที่ 2 ในเร็วๆ นี้อีก 2 เดือนซึ่งห่างจากปีแรกแค่ 1 ปีถ้าได้เงินดอกเบี้ยในตราสารหนี้และปันผลในหุ้น ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์และทางบ้านที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดีผมสามารถนำไปใช้ได้จริงๆ กำไรเห็นๆ จริงๆ และสามารถประยุกต์ได้หลายๆ สถานการณ์ ขอให้ webboard นี้อยู่ต่อไปนานๆ และตลอดไปตราบเท่าที่ยังมีตลาดหุ้นอยู่เพื่อได้เป็นการถ่ายทอดความรู้ให้กับคนรุ่นหลังๆ ได้ศึกษาต่อไป ส่วนผมก็ขอเอาความรู้ความสามารถที่ได้จากที่นี้ไปสอนลูกหลานต่อไป web นี้เป็น web ที่มีประโยชน์จริงๆ ถ้าผมรวยๆ ทะลุ 8 หลักแล้ว web ยังอยู่จะให้การสนับสนุนทางด้านความรู้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไป :bow:
ยอดเยี่ยมมากครับ   :lol:

ปล.ตอนอ่านถึง"ถ้ารวยๆทะลุ 8 หลัก" ก็ลุ้นว่าจะมอบให้เว็บสัก 7 หลัก  
แม้ๆๆๆๆๆๆ  หลอกให้ดีใจ   :lovl:  :lovl:  :lovl:

แต่จะยังให้การสนับสนุนทางด้านความรู้ก็เยี่ยมยอดแล้วล่ะครับ

ความรู้มีค่ามากกว่าเงินเป็นไหนๆ   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 38

ว่าไปแล้ว ชีวิตนี้ผมไม่เคยได้สัมผัสเงินล้านจริง ๆ ซักที

ล้านแรกของผมได้มาสมัยอยู่ตปท.ครับ (แต่ไม่เคยได้แตะ อยู่ในธนาคาร) คิดเป็นเงินเขาก็ไม่กี่หมื่น เงินมันก็อยู่ในบัญชีธนาคาร ตอนนั้นไม่ได้ลงทุนเพราะตัดสินใจแล้วว่าจะอยู่ไม่นาน การลงทุนย่อมมีความเสี่ยงที่จะสูญมากกว่า กลับมาเมืองไทยเมื่อประมาณ 1 ปีก่อน เงินที่เก็บมาก็ลงไปที่บ้านหมด สรุปว่าเริ่มเก็บใหม่ จากเงินก้นถุง (ที่ยังหลงเหลือตามบัญชีธนาคารก่อนไปนอก) เอามารวบรวมกัน แล้วก็เข้ากองทุนรวมไว้ก่อน รายได้ทุกเดือนก็ออมไว้ที่นั่น แล้วก็แบ่งส่วนหนึ่งมาลงทุนในหุ้น เริ่มได้ประมาณ 5 เดือนที่ผ่านมา ตอนนี้ก็เฉียดเจ็ดหลักแล้ว (คิดว่าจะผ่านหลักภายในเดือนนี้) พอร์ตกำไรประมาณ 5% ไม่รวมปันผล

วางแผนไว้แล้วว่าจะเกษียณตัวเอง (ทางพันธะทางการเงินเฉย ๆ ครับ แต่คงยังทำงานที่เดิมต่อ เป็นการคืนสังคม) ภายในประมาณสิบปี (ถ้าเป็นไปตามแผนที่ได้ผลตอบแทน 15% ต่อปี)

ถ้าได้อิสรภาพทางการเงินแล้ว อยากเป็นนักถ่ายภาพธรรมชาติครับ ชอบถ่ายรูปธรรมชาติเป็นชีวิตจิตใจ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 39

นับถือทุกท่านมาก ๆครับ ผมได้ล้านแรกที่เป็นกำไร ก็ต้องใส่เงินตั้งประมาณเกือบสองล้าน แต่หลายท่านเริ่มจากเงินหมื่น เยี่ยมจริง ๆ ครับ

ผมขอขอบคุณเวปนี้อีกครั้ง เริ่มกล้าเล่นหุ้นก็เพราะเวปนี้ เพราะที่บ้าน anti หุ้นมาก ผมต้องใช้เวลาพิสูจน์สองปี เริ่มต้นด้วยเงินก้อนเล็ก ๆ ก่อน

หลังจากนั้น ผลกำไร รวมถึงวิธีการลงทุน ทำให้คุณพ่อคุณแม่กลับมามองหุ้นว่าเป็นการลงทุน (ไม่ใช่การพนันอย่างที่เค้าเคยได้ยินมา) แรก ๆ ขอเพิ่มทุนยากมากกก แต่ตอนนี้เค้าบอกว่าเมื่อไหร่จะเอาเงินไปอีก รอนานแล้วนะ

ผมบอกว่าใจเย็น ๆ ตอนนี้หุ้นมันแพง อย่าโลภ อย่าโลภ  :lol:
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 40

[quote="Linzhi"]
ผมบอกว่าใจเย็น ๆ ตอนนี้หุ้นมันแพง อย่าโลภ อย่าโลภ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 41

ผมลงทุนในตลาดหุ้นตั้งแต่สมัยซื้อขายโดยการเคาะกระดาน  แต่ไม่ประสบความสำเร็จ  ได้แต่ประครองตัวไม่ให้ขาดทุน  จนมีผู้แนะนำให้รู้จัก thaivi
เมื่อประมาณ ๒ ปีที่แล้ว  ผมจึงเปลี่ยนมาลงทุนแบบวิเคราะห์  ปรากฎว่าปีแรก port โตขึ้น ได้แต่หวังว่าถ้ารักษาอัตราการเติบโตระดับนี้ port น่าจะเป็น
เลข ๘ หลักภายใน ๕ ปี โดยเริ่มต้นจากทุน ๗ หลักต้นๆ  ขณะนี้กำลังสอนลูก
ซึ่งเรียน ม. ๔ ให้ลงทุนในแนว VI เพื่อไม่ให้เขาต้องเสียเวลาเหมือนที่ผมเคย
เสียเวลา
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

sarayuth007 เขียน:สำหรับผมคิดว่าการเก็บเงินให้ได้ 100000 แรกนั้นทรมานและใช้เวลานานประมาณ ครึ่งปี แล้วไปลงทุนในตราสารหนี้โดยเกาะครอบครัวลงทุนร่วมหุ้นไปด้วยได้กำไร 5-6% ต่อปี จากนั้นอีก 1 ปีต่อมาก็เริ่มลงทุนในตลาดหุ้นด้วยเงินลงทุน 50000 ตอนแรกไม่รู้จักว่า vi เป็นอย่างไงเลยไม่ได้กำไรแถมขาดทุนอีกในบางครั้ง จนได้คำแนะนำจากชาว vi นี้แหละจึงสามารถพัฒนาความรู้ความสามารถขึ้นอีกระดับเหมือนเสือติดปีกเลย ใช้เวลาอีก 2ปี ทะลุ 7 หลักและกำลังจะทะลุ 7 หลักที่ 2 ในเร็วๆ นี้อีก 2 เดือนซึ่งห่างจากปีแรกแค่ 1 ปีถ้าได้เงินดอกเบี้ยในตราสารหนี้และปันผลในหุ้น ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์และทางบ้านที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดีผมสามารถนำไปใช้ได้จริงๆ กำไรเห็นๆ จริงๆ และสามารถประยุกต์ได้หลายๆ สถานการณ์ ขอให้ webboard นี้อยู่ต่อไปนานๆ และตลอดไปตราบเท่าที่ยังมีตลาดหุ้นอยู่เพื่อได้เป็นการถ่ายทอดความรู้ให้กับคนรุ่นหลังๆ ได้ศึกษาต่อไป ส่วนผมก็ขอเอาความรู้ความสามารถที่ได้จากที่นี้ไปสอนลูกหลานต่อไป web นี้เป็น web ที่มีประโยชน์จริงๆ ถ้าผมรวยๆ ทะลุ 8 หลักแล้ว web ยังอยู่จะให้การสนับสนุนทางด้านความรู้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไป :bow:
สุดยอดมนุษย์ทองคำอีกคนกำไร 2000% ใน 2 ปี
และก็ 100%ในอีก 1 ปี
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 43

ล้านแรกมันยากเพราะมันอยู่ช่วงเร่มต้น พอจะได้มันก็มีเรื่องต้องใช้
ไม่ว่าจะเป็นซื้อบ้าน แต่งงาน ค่าเรียนลูก ส่วนการลงทุนให้ได้ล้านแรกผมว่า
ไม่ยากเท่าทำให้เป็น 8 หลัก เพราะตอนมีเงิน 6 หลัก บางทีเรากล้าลงหุ้นตัวเดียวหรือสองตัว ผมตอบแทนก็จะได้ดีมาก แต่พอ port ถึง 5 ล้านแล้ว
ผมว่ามันยากแล้วทีจะทำให้ผลตอบแทนเท่าเดิม เพราะเราไม่กล้าทีจะลงหุ้นตัวเดียวเป็นล้าน เราเริ่มมองหาความปลอดภัยมากขึ้น ทำให้มันจะใช้เวลานานกว่าจะถึง 10 ล้าน เพราะผมรู้สึกว่า port ยิ่งโต ผลตอบแทนโดยเฉลี่ยจะยี่งลด แต่ถ้ามองเป็นตัวเงินอาจจะมาก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 44

หมอศรราม เขียน:ดีวีดีที่เว็บเราขาย(แฮ่ ๆ แอบโฆษณาซะเลย  ) ต่อให้ขายชุดละหมื่นก็คุ้มค่าถ้าสามารถเปลี่ยนมาเป็นความรู้
8) เปลี่ยนจากหมอ มาเป็นเซลส์แมนตั้งกะเมื่อไหร่ครับ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
มือกาว

โพสต์ที่ 45

ล้านแรกได้ตอนอายุ 27 มาจากเก็บออมล้วนๆ
โดยมาจากการออมซะส่วนใหญ่ ( 80%ของรายได้ก่อนหักภาษี ใช้เวลาเก็บประมาณปีครึ่ง)

หลังจากที่ได้เรียนรู้การลงทุนเพิ่มขึ้น ก็เลยเพิ่มสัดส่วนเงินลงทุนในหุ้นเพิ่มขึ้นและเงินออมลดลงครับ  ล้านที่สองจึงใช้เวลาสั่นลงครับเหลือหนึ่งปีครับ  :o
Becoming an Automatic Millionaire on Just a Few Bahts a Day..
My blog: http://nutsiri.bloggang.com
moon light

โพสต์ที่ 46

ล้านแรกผมได้ตอนอายุ 19 นี้เองครับ เริ่มลงทุนในหุ้น มา2ปีกว่าแล้ว
แต่กว่าจะได้ หมดเงินกับหนังสือไปเกือบหมื่น ขาดทุนไปแรกๆไปประมาณ
50 % เพราะแอบ เกงกำไร หลังจากนั้น เข็ด ไปจนตาย
ไหนจะเจอ ปัญหาเรื่อง อยากได้ โทรศัพท์ใหม่ mp3 notebook นาฬิกา
เสื้อผ้า รถมอเตอร์ไซค์ bigbike
แต่ก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆในห้องนี้และแม่ ที่ช่วย เตือนสติ ทำให้ไม่ได้ โดนกิเลสเอาเงินผม ไป และเริ่มคิดอะไรที่เป็น value มากขึ้น
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 47

มีเงินล้านแรกจำไม่ได้
ทะลุขึ้นไปตอนไหน
แต่
ตอนเป็นหนี้1.5ล้าน เพื่อซื้อบ้าน จำแม่น
ส่งดอกร้อยละ13-14% ช่วงแรกๆแทบส่งแต่ดอกฯ  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
javoel

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณครับ สำหรับบทความและประสบการ์ที่ดีๆ
ตัวผมยังห่างไกลเงินล้านมากครับ
อยามมีกะเขาบั้ง
sarayuth007

โพสต์ที่ 49

ผมก็ไม่ได้เป็นมนุษย์หรอกครับ ก็ทำงานเก็บเงินตามประสามนุษย์เงินเดือนนั่นแหละเพียงแต่การลงทุนแบบมีความรู้นั้นช่วยผมได้มากเลยทีเดียว พอเราเริ่มมีเงินมากก็จะคิดมากขึ้นตามจำนวนเงินด้วยครับ แต่ตอนนี้มาเทรนอยู่ก็เลยไม่ได้แสดงความสามารถทางการเงินเท่าที่ควรก็เลยขึ้นช้าหลังเทรนจบเดี๋ยวรู้กันนะ ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่หัดลงทุนนะครับ :cheers: ความพยายามและความแน่วแน่ตั้งมั้นทำให้เราสำเร็จในไม่ช้าหรอกครับ ผมลองพิสูจน์ด้วยตัวเองมาแล้ว VI นี่แหละครับสุดยอดแห่งการลงทุน :cool:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 50

sarayuth007 เขียน:ผมก็ไม่ได้เป็นมนุษย์หรอกครับ
โตะใจโหมะเลย   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
sarayuth007

โพสต์ที่ 51

ขอแก้ข้อความหน่อยคับ ผมไม่ได้เป็นมนุษย์ทองคำหรอกนะคับเดี๋ยวจะเข้าใจกันผิดนะ ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดื่อนเหมือนหลายๆ คนในที่นี้แต่อาศัยว่าอายุยังน้อย 28 เลยกล้าเสี่ยงมากหน่อยคับ
รูปภาพ
prasit_tee

โพสต์ที่ 52

ผมเริ่มอ่านหนังสือเกี่ยวกับ VI มาตั้งแต่ตอนเรียนปี 4 ครับ (2ปีก่อน) ไม่ได้ลงทุนด้วยเงินตัวเองสักที ใช้เงินพี่ตลอด

ตอนนี้เพิงเรียนจบเลยได้เอาเงินเก็บมาลงทุน โชคดีที่ได้ช่วงกระทิง ทำให้พอร์ตโตเร็ว ตอนนี้ขายทำกำไรไปก่อนครับ 25% ใน 3 เดือน (ใครว่า VI เต่า?????) แล้วเหลือไว้ในพอร์ตเล็กน้อย
ตอนนี้รออยู่ว่าจะมีโอกาสกลับไปซื้อของถูกได้อีกหรือเปล่า หวังว่าคงจะมีโอกาสนะ

ยังห่างไกล 1 ล้านบาทอีกพอสมควรครับ (อีกตั้ง 750,000 แน่ะ)
ไม่มีคำว่าแพ้หากว่าเราได้เริ่ม
ไม่มีคำว่าอยู่ที่เดิมหากเราได้ค้นหา
ไม่มีคำว่าเป็นที่หนึ่งหากยังต้องพึ่งพา
ไม่มีคำว่าดีกว่าหากว่าเราไม่ตั้งใจ
TaPin

โพสต์ที่ 53

สุดยอดประสบการณ์ ที่ดี VI น้องใหม่อย่างเราเริ่มมีกำลังใจฮึกเหิมแล้ว .. :wink:
น้ำปูนใส

โพสต์ที่ 54

ยังมีไม่ถึงล้านเลยค่ะ

เริ่มชีวิตการลงทุนในหุ้นเมื่อต้นปี 48 ด้วยเงินสองหมื่นบาทเองค่ะ ทยอยเพิ่มเงินเข้าพอร์ตบ้างเมื่อทำได้ หลักหมื่นบ้าง หลักพันบ้าง ตามประสาฟรีแลนซ์จนๆ
ตอนนี้เพิ่งได้สองแสนห้า....แต่ดีใจนะคะ เพราะไอ้ที่มันงอกเพิ่มมาได้ขนาดนี้น่ะ จากหุ้น vi ที่ขยันเติบโตทั้งนั้น

ทั้งหมดเพราะความรู้ที่ได้จากที่นี่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  :D
ถ้าไม่สบายใจ ก็ไม่ถือ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 55

เห็นพวกเราชาว วีไอ หวังกันว่าพอร์ตจะโต 20-30% จากแสนเป็นล้านใน 2-3 ปี ผมชักเริ่มเสียว แล้วตลาดมันสดใสขนาดนั้นเลยเหรอ

หุ้นตลาด mai เทรดกันที่ pe 16-20 เท่า bv เกิน 2.5 เท่า มันเป็นราคาที่เหมาะสมรึเปล่า
คงต้องรอดูกัน ส่วนผมขอโตปีละ 15% ก็สุดยอดแล้ว

ล้านต้นๆ ไม่ยากหรอกครับ เอาเงินมาเล่นซักแสนแปดสิ หึๆ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

เท่าไร

โพสต์ที่ 56

น้อง moon light ใช้ทุนเริ่มต้นเท่าไหร่ครับ เริ่มลงทุนอายุเท่าไหร่ เก่งมากครับ
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 57

moon light เขียน:ล้านแรกผมได้ตอนอายุ 19 นี้เองครับ เริ่มลงทุนในหุ้น มา2ปีกว่าแล้ว
แต่กว่าจะได้ หมดเงินกับหนังสือไปเกือบหมื่น ขาดทุนไปแรกๆไปประมาณ
50 % เพราะแอบ เกงกำไร หลังจากนั้น เข็ด ไปจนตาย
ไหนจะเจอ ปัญหาเรื่อง อยากได้ โทรศัพท์ใหม่ mp3 notebook นาฬิกา
เสื้อผ้า รถมอเตอร์ไซค์ bigbike
แต่ก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆในห้องนี้และแม่ ที่ช่วย เตือนสติ ทำให้ไม่ได้ โดนกิเลสเอาเงินผม ไป และเริ่มคิดอะไรที่เป็น value มากขึ้น
โอ้โฮ :D
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

o

โพสต์ที่ 58

แย่จังคับ เข้าเวบนี้มาตั้งนานเพิ่งรู้ว่า
คุณหมอศรรามเป็นคุณหมอจริงๆครับ
เป็นหมอด้านอะไรเหรอคับ แต่คิดว่า
ป่านนี้คงไม่ได้ไปราวด์คนไข้แล้วแน่ๆ

อิจฉาเพื่อนๆเหมือนกันครับ ล้านแรกได้มากัน
ถ้วนหน้า...ผมยังอีกไกลครับ
สงสัยต้องเอาจตุคามไปปล่อยซะแล้ว...

ว่าแต่ว่า  มีใครได้ล้านแรกมาจากธุรกิจอื่นบ้างไหมครับ
ผมเคยทำร้านอาหารแต่ว่า มันไปไม่ค่อยดีน่ะคับ
เจอรถถังวิ่งรอบเมืองเข้า....
เฮ้อ..
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 59

โห้ แต่ละคนผลงานดีๆกันทั้งนั้นเลยครับ

ผมยังเก็บกำไรจากตลาดหุ้นไม่ถึง 7 หลักเลย ตอนนี้ 6 หลักกว่าๆ เอง

แต่ก็ ok ครับ กำไรนิดหน่อย ดีกว่าขาดทุนอยู่แล้ว อิอิ:)
VI ฝึกหัด
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 60

chut เขียน:ตอนนี้ลำพังแค่เงินปันผลจากหุ้นอย่างเดียว ผมก็เอาไปอุปการะเด็กนักเรียนช่วยด้านการศึกษาได้หลายคน(แต่ผมยังห่างไกลจากอิสรภาพทางการเงินมากนะครับ อาศัยว่าอายุยังน้อย ผมคงทำได้สักวันหนึ่งสัก 15-20 ปีข้างหน้า)
หมอชัทครับ  ถ้า มีเงินไปอุปการะเด็กด้อยโอกาส
แวะมาแถว รพ. ผมบ้างครับ
เดี๋ยวจะช่วยหาเด็กด้อยโอกาสให้ครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.