ถามเรื่องหุ้นที่ถูก delist อย่าง โรงแรมราชดำริ (RHC)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามเรื่องหุ้นที่ถูก delist อย่าง โรงแรมราชดำริ (RHC)

โพสต์ที่ 1

1. ถ้าไม่ได้ขายคืนตอนที่เค้า tender offer จะเป็นยังไงบ้างครับ วันนี้เทรดวันสุดท้ายไปแล้ว
2. หุ้นก็ยังคนอยู่ในพอร์ตตลอดไปแต่ซื้อขายไม่ได้ รึเปล่าครับ
3. ถ้ายังอยู่ในพอร์ต จะให้มาร์โอนไปให้พอร์ตคนอื่นได้รึเปล่าครับ
4. ถ้าไม่อยู่ในพอร์ตแล้วมันจะไปไหนครับ
5. แล้วถ้ามีปันผล เราจะได้รับเหมือนเดิมไหมครับ ทาง e-dividend
6. แล้วจะมีรายงานประจำปีส่งมาให้ไหมครับ และมีจดหมายมาให้เข้าประชุมเหมือนเดิมไหมครับ
7. ถ้าจะขายนอกตลาดหลังจากนี้ต้องทำไงบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

1. ถ้ายังมีอยู่ ตอนนี้ก็ต้องถือหุ้นที่อยู่นอกตลาดแล้วครับ
2. หุ้นจะอยู่ในพอร์ตตลอดไปหรือไม่ ผมว่า น่าจะขึ้นอยู่กับระบบของแต่ละโบร์ค (ไม่แน่ใจ) แต่เคยเห็นพอร์ตของบางคนยังมีหุ้น CMIC อยู่เลย
ซึ่งแน่นอนเราทำอะไรกับมันไม่ได้
ลองถามกับมาร์สิครับ
3. ถามมาร์ดู แต่ไม่น่าจะได้
4. ถ้าไม่อยู่ในพอร์ต ผมก็เดาว่า หากบริษัท เป็นนายทะเบียนหุ้นเอง เขาก็น่าจะยกเลิกใบหุ้นเก่าแล้วจัดส่งใบหุ้นใหม่ให้กับผู้ถือหุ้นตามรายชื่อ สุดท้าย ณ วันที่หุ้นออกจากตลาด
5. ไม่ทราบ แต่คิดว่า น่าจะได้รับเป็นเช็คและหนังสือรับรอง หัก ณที่จ่าย จาก บริษัท มากกว่า
6. รายงานประจำปีและการประชุม จะต้องมี ตาม กม.และระเบียบข้อบังคับ
บริษัท ของกระทรวงพาณิชย์ ครับ
7. หาผู้ซื้อและตกลงราคา จากนั้น ก็นำใบหุ้นมาเซ็นต์ โอนหุ้นพร้อมแนบหลักฐาน เช่น สำเนาบัตรประชาชนของผู้ขาย ให้ผู้รับกรรมสิทธิ์ (ผู้ซื้อ) คนใหม่ ครับ

ทั้งหมดนี้ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
กรุณาตรวจสอบกับมาร์ ผู้รู้ หรือ บริษัท ดูอีกครั้ง
What do you mean.?
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

sirivajj เขียน:1. ถ้ายังมีอยู่ ตอนนี้ก็ต้องถือหุ้นที่อยู่นอกตลาดแล้วครับ
2. หุ้นจะอยู่ในพอร์ตตลอดไปหรือไม่ ผมว่า น่าจะขึ้นอยู่กับระบบของแต่ละโบร์ค (ไม่แน่ใจ) แต่เคยเห็นพอร์ตของบางคนยังมีหุ้น CMIC อยู่เลย
ซึ่งแน่นอนเราทำอะไรกับมันไม่ได้
ลองถามกับมาร์สิครับ
3. ถามมาร์ดู แต่ไม่น่าจะได้
4. ถ้าไม่อยู่ในพอร์ต ผมก็เดาว่า หากบริษัท เป็นนายทะเบียนหุ้นเอง เขาก็น่าจะยกเลิกใบหุ้นเก่าแล้วจัดส่งใบหุ้นใหม่ให้กับผู้ถือหุ้นตามรายชื่อ สุดท้าย ณ วันที่หุ้นออกจากตลาด
5. ไม่ทราบ แต่คิดว่า น่าจะได้รับเป็นเช็คและหนังสือรับรอง หัก ณที่จ่าย จาก บริษัท มากกว่า
6. รายงานประจำปีและการประชุม จะต้องมี ตาม กม.และระเบียบข้อบังคับ
บริษัท ของกระทรวงพาณิชย์ ครับ
7. หาผู้ซื้อและตกลงราคา จากนั้น ก็นำใบหุ้นมาเซ็นต์ โอนหุ้นพร้อมแนบหลักฐาน เช่น สำเนาบัตรประชาชนของผู้ขาย ให้ผู้รับกรรมสิทธิ์ (ผู้ซื้อ) คนใหม่ ครับ

ทั้งหมดนี้ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
กรุณาตรวจสอบกับมาร์ ผู้รู้ หรือ บริษัท ดูอีกครั้ง
ขอบคุณมากครับ  :bow:  :bow:  :bow:
โพสต์โพสต์