ราคาซื้อทื่เหมาะสม หาได้ยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wattae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ราคาซื้อทื่เหมาะสม หาได้ยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

อย่างเช่น ptt ราคาที่น่าซื้ออยู่ที่เท่าไหร่ แล้วเราจะใช้วิธีอะไรในการคำนวณ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ที่ใช้กับเยอะๆก็ PE, dividend model,  Discounted cashflow ครับ
ต้องซื้อหนังสืออ่านนะ

ส่วนผมให้น้ำหนักเรื่อง pe กับการคำนวณผลประกอบการณ์ในอนาคตให้แม่นยำครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
macarian
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หลักในการคำนวณมี สองหลักครับ

หนึ่ง คำนวณหามูลค่าสินทรัพย์
สอง ความสามารถในการทำกำไร

สมมติว่าจะซื้ออพาร์ทเม้นแห่งหนึ่ง ราคา 1 ล้าน
ก็ต้องไปดูว่า พื้นที่กี่ตารางวา อยู่แถวไหน ตึกสร้างมานานไหม อะไรประมาณนี้ ตรงนี้ก็คือการประเมิณ Book value
ตรงนี้เราควรประเมิณเองเพราะบางอย่างที่ลงในนั้น อาจจะเว่อร์หรือไม่มีประโยชน์สำหรับเราเท่าไหร่
เช่น เจ้าของอพาร์ทเมนท์ อาจบอกว่า นอกจากที่ดินสุดหรู และตึกสุดสวยที่คุณเห็น
ยังมีโต๊ะ ตู้ เตียง หมอน ผ้าปูที่นอน อีก แสนแปด
แต่เราไปดูแล้ว อาจบอกว่าพี่ยกของพี่ออกไปเหอะ แล้วลดให้ผมแสนแปดแล้วกัน
ตรงนี้เราก็ประเมิณเอาว่าทรัพย์สินมันสักเท่าไหร่

แล้วก็ต้องดูเรื่องศักยภาพการทำกำไร ซึ่งสำคัญกว่า
ก็ดูว่ากิจการมันทำอะไร อะไรเป็นตัวสร้างรายได้
รายได้มั่นคงแน่นอนไหม
ถ้าแน่นอนการใช้ DCF หรือ P/E ก็เหมาะสม
แล้วก็ดูว่ามันจะมีปัจจัยอะไรที่ทำให้รายได้มั่นคง เพิ่มขึ้น หรือลดลงในอนาคต

ถ้าดูแล้วคุ้มกับราคาและระยะเวลาที่เราจะลงทุน ก็ว่ากันไป
แมนยู โรม่า ลิสบอน เคี๊ยฟ
หมาป่าสู้สู้
โพสต์โพสต์