สถานการณ์ตลาดหุ้นบ่งบอกความเป็นไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Gabrial
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สถานการณ์ตลาดหุ้นบ่งบอกความเป็นไป

โพสต์ที่ 1

ตลาดบ้านเราครึ่งปีหลังนี้ นักวิเคราะห์เขามองว่าสดใสปิ๊งปั๊งยังกะสาวแรกแย้ม ข่าวดี ๆ เต็มตลาดไปหมดเลยนะ เอ๊ะ มันยังไง ๆ อยู่นะเนี่ย ยังบอกอีกว่าฝรั่งมองเห็นว่าตลาดหุ้นบ้านเราถูกสุดในเอเชีย (เหรอ ) ผมไม่ทราบข้อมูลพวกนี้เลย แต่จะให้เชื่อนักวิเคราะห์เหรอครับ ตัวเองยังไม่ค่อยเชื่อตัวเองเลย ซื้อ-ขาย หุ้นทีไร น้ำตาแทบไหล เอาเป็นว่า มือใหม่มือเก่าช่วยบอกผมหน่อยเหอะว่า p/e สูงไปหรือยังครับ หรือว่ากระทิงมาแว้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

P/E ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าตอนนี้กลัวโดนขวิดไส้ไหล

กระทิงตัวแรกที่พบในชีวิต ไม่รู้จะโดนมันกระซวกไส้หรือเปล่า
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Linsu_th
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

บางครั้งราคาหุ้น...ก็ไม่ได้สะท้อนอะไรในตัวหุ้น
เลือกลงทุนในธุรกิจที่เราเข้าใจ อยากเป็นเจ้าของ ในราคาเหมาะสม
เจ้าของมีธรรมมาภิบาล
:)
soldierteam

โพสต์ที่ 4

การดูว่าเจ้าของมีธรรมาภิบาล ดูได้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..............
Artsuro

โพสต์ที่ 5

ธรรมาภิบาลของผู้บริหารแบบถูกหลักเชิงวิชาการนั้น ผมคงไม่สามารถพอที่จะอธิบายได้

แต่จะขอชี้แจงส่วนที่สามารถเห็นได้ชัดๆ และตัดสินใจได้ด้วยความรู้สึกครับ

การที่เราจะตัดสินว่าเจ้าของกิจการนั้นมีธรรมาภิบาลมากน้อยแค่ไหนนั้น

ผมว่าควรจะเริ่มต้นจากการไปร่วมประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อที่จะได้มีโอกาสพบปะคณะกรรมและผู้บริหาร

หรืออาจจะไปเข้าฟังในงาน opp day ที่ตลาดหลักทรัพย์จัดขึ้นก็ได้ครับ

เพื่อที่เราจะได้มีโอกาสดูแนวทางการนำเสนอและตอบข้อซักถามของทางผู้บริหารบริษัท

ผมมองว่าแค่การที่เค้าเปิดโอกาสให้นักลงทุนรายย่อยเข้าไปใกล้ชิดนั้น

แสดงให้เห็นส่วนหนึ่งแล้วว่ามีความมั่นใจในคุณภาพอยู่แล้วระดับหนึ่ง ไม่ได้กลัวที่จะตอบข้อเสียของตน

จากประสบการณ์อันน้อยนิด ที่เคยมีโอกาสไปร่วมประชุมผู้ถือหุ้น (บางครั้งไม่ได้ถือหุ้นเค้าหรอก แต่ขอเข้าไปนั่งฟัง)

ด้วย sense แล้วสามารถดูความจริงใจในการตอบและอธิบายชี้แจงสิ่งต่างๆได้มากจริงๆครับ

ถ้าเขามีสิ่งดีดีนำเสนอนั้นย่อมเป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าเขากล้าบอกผู้ถือหุ้นถึงปัญหา

และเปิดเผยปัญหาพร้อมวิธีแก้ไขปัญหาดังกล่าว ก็ถือว่าสร้างความประทับใจระดับหนึ่งแล้ว

นอกจากนั้น เราควรดูว่าผู้บริหารเคยได้รับปากสัญญาอะไรไว้ หรือออกนโยบายใดเอาไว้ จากไตรมาสก่อนๆ ปีก่อนๆ

แล้วปัจจุบันได้ทำตามนโยบายนั้นหรือไม่ ... มีการเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่ผู้ถือหุ้นรายย่อยแนะนำหรือออกความคิดเห็นรึป่าว

อีกจุดนึง ดูจากการเติบโตและขึ้นลงของกำไรบริษัทว่าสมเหตุสมผลหรือไม่

เช่น บริษัทมีการขาดทุนในงบดุลจำนวนมากขึ้นมา ผู้บริหารสามารถอธิบายถึงสาเหตุได้หรือไม่ ??

พูดง่ายๆ ต้องสามารถบอกจุดประสงค์ที่ชัดเจนของบริษัทแก่นักลงทุนรายย่อยได้

ว่าบริษัทจะนำเงินที่ได้จากตลาดทุน .. ไปแปลงเป็นกลไกการสร้างกำไรอย่างไร และจะตอบแทนนักลงทุนอย่างไรด้วย

อีกส่วนหนึ่ง ถ้าว่างจัดๆ ดูชื่อผู้บริหารแล้วเข้าไป search ข่าวจากเว็บบ้างก็ได้ครับ

(ค้นกระทู้เก่าๆ รู้สึกจะมีชื่อผู้บริหารที่ฉาวๆอยู่ แต่ผมจำเพจไม่ได้แล้ว)

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ ... หุ้นที่ดูเหมือนดีเจอเจ้าของแย่ก็อย่าไปยุ่งเลยครับ ... ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง  8)
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
Artsuro

โพสต์ที่ 6

อ่อ ... ส่วนความคิดเห็นของผมตาม topic นี้นะครับ

ผมขอยกคำกล่าวของท่านแม่ทัพสุมาอี้มาอ้างอิงสักหน่อย

สถานการณ์การตลาดหุ้นหรือสภาพเศรษฐกิจที่ประสบปัญหาวุ่นวายนั้น

เปรียบได้เสมือนกับท้องทะเลที่มีพายุหรือคลื่นแปรปรวนอยู่นั่นเอง

การที่เราจะใส่ใจและรอว่าเมื่อใด พายุลมจึงจะสงบนั่น หาใช่จะเป็นวิธีที่ดี

แต่เราควรใส่ใจในการเลือกเรือลำที่ดีและแข็งแรงพอที่จะออกไปสู่ทะเลครับ

พอเราเจอเรือลำที่มั่นใจแล้ว ผมว่าควรหาจังหวะที่ดีเข้ายึดจับแล้วจับให้แน่น

แล้วลุยครับ ....  8)

ปล. แนวคิดนี้สอดคล้องกับแนวความคิดของ Warren Buffet ครับ ให้มุ่งเน้นที่ตัวบริษัทอย่ามัวแต่ไปสนใจสภาพตลาดหรือเศรษฐกิจมากนัก

สิ่งที่สำคัญคือ มูลค่าของหุ้น และ ราคาของหุ้น ณ เวลาปัจจุบันครับ  [/b]
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
โพสต์โพสต์