ท่านใดจะไปประชุมผู้ถือหุ้น Metco บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ท่านใดจะไปประชุมผู้ถือหุ้น Metco บ้าง

โพสต์ที่ 1

วันศุกร์นี้เวลา 14:00 น. ที่โรงแรมรามาการ์เดนท์ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

ส่งน้อง champ ไปดีกว่า

อิอิ

ผมว่า เจ้าหุ้นตัวนี้ อนาคตไกลแน่นอน เพราะเหลือหุ้น PE ต่ำๆ น้อยตัวเข้าทุกวัน

ยิ่งประเภท กำไรโตต่อเนื่อง รายได้โตต่อเนื่องแบบ metco นี่ ยิ่งหาไม่ได้อีกต่อไปแล้ว

ว่าแล้ว ตลาดปรับฐานเมื่อไร ขอช้อนซ์อตอน 240 บาทนะครับ

เทียบกำไร 41 บาท ก็ PE 6

ดูซิ ว่าทฤษฏี วอเรนบัพเฟต จะใช้ได้ในเมืองไทยหรือเปล่า
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

คงไม่ได้ไปครับ

กะช้อนตอน 240 เลยหรือครับพี่ ลงไป 274 ผมก็ซื้อแล้วครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ดีครับ ลงมาถูกๆ เมื่อไหร่ เราก็หาเงินมาช้อนซื้อกันครับ

:D
What do you mean.?
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 920

โพสต์ที่ 5

คุณ CK คุณ champs....

มีการรับซื้อ metco ที่ 320-324 เกือบร้อยล้านบาทแล้วครับ
ไม่รู้ว่าเค้าคิดอย่างไร
ตอนพีอี 5 เท่า ไม่ยอมซื้่อ จะมาซื้อตอนพีอี 8... :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 6

ซื้อไป 100 ล้านบาท นี่ของผม 50 ล้านบาท นะ ว่าผมได้ไง

อิอิ

แซวเล่น

จริงๆมี 5 แสน
CK

โพสต์ที่ 7

อ้าว ของผมอีก 50 ล้าน ตกลงคนอื่นไม่ได้รับเลยหรือครับ
:)

พูดเล่นนะครับ หยุดซื้อพักนึงแล้ว

คนเราไม่ชอบหุ้นถูกครับ เพราะกลัวจะมีถูกกว่า
ส่วนหุ้นแพงไม่เป็นไร เพราะเดี๋ยวอาจจะแพงกว่าได้

ที่มีแรงไล่ซื้อช้อนซื้อคิดว่าคงจะเอาไว้รับปันผลครับ เพราะ
ปันผลนี่บุ๊คเป็นกำไรได้เลย พอปันผลเสร็จก็คงตกไป 10-20
บาทครับ หลังจากนั้นก็ประกาศงบ Q1 พอดี ถ้าออกมากำไร
เพิ่ม 10% ตามคาด ราคาก็จะกลับมายืนที่เดิม คือปันผลฟรี

แต่ถ้าต่ำกว่า 10% ละก้อ... สงสัยต่ำกว่า 300 คงจะซื้อได้ครับ
champ

โพสต์ที่ 8

[quote="_ลูกอีสาน"]คุณ CK คุณ champs....

มีการรับซื้อ metco ที่ 320-324 เกือบร้อยล้านบาทแล้วครับ
ไม่รู้ว่าเค้าคิดอย่างไร
ตอนพีอี 5 เท่า ไม่ยอมซื้่อ จะมาซื้อตอนพีอี 8... :roll:[/quote]

ผมเห็นหลายวันแล้วครับ
ก็สงสัยอยู่เหมือนกัน
แต่ผมพอแล้วครับ
ตังค์หมดแล้ว ถืออย่างเดียวครับ
นะ

โพสต์ที่ 9

แล้วถ้าไตรมาส 1 กำไรตอหุ้น 15 บาท ละครับ ราคาจะวิ่งไปเท่าไร

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมยืนคุยกับสาวโรงงาน METCO ที่มาคอยรถถนนรามอินทรา เธอบอกว่าตอนนี้งานเยอะมาก ต้องควบกะมาตลอดเขากำลังรับคนงานเพิ่มอีกหลายร้อยคน เมื่อปลายเดือนสิงหาคมที่ผ่านมาทางโรงงานได้เพิ่ม Line การผลิต 2 Line โดยปีนี้เพิ่มมา 4 Line อีก 2 เพิ่มเมื่อเดือน เมษายนที่ผ่านมา ตอนนี้มีทั้งหมด 14 Line แล้ว เร็วๆนี้จะมีผลิตภัณใหม่เข้ามาแต่หัวหน้ายังไม่บอกว่าเป็นอะไรกำลังรับคนงานเพิ่มอยู่ เธอทำอยู่โรงงานที่บางนาครับ
ขอผมศึกษามั่งนะ ผมขอแค่มีอิสรภาพทางการเงินเองนิ
CK

โพสต์ที่ 10

ก็เป็นข่าวดีสำหรับชมรมคมรัก metco ครับคุณนะ แต่ก็อย่าพึ่งลุ้นมากนัก
เพราะยอดขายน่ะ เพิ่มขึ้นแน่ๆ โบร๊กไหนก็ฟันธงว่างั้น แต่กำไรอาจจะไม่
เพิ่มเร็วอย่างที่คิดครับเพราะยอดขายเพิ่ม 20% กำไรอาจจะเพิ่มแค่ 5%
เนื่องมาจากราคาขายที่ต่ำลง
champ

โพสต์ที่ 11

ใครไปประชุมกลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
ผมอยากไปแต่ไปไม่ได้ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
นะ

โพสต์ที่ 12

กระทู้ท่านเหาฉลามในพันทิพย์ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 37850.html

ใครเป็นแฟนๆ METCO ขอเรียนเชิญทางนี้ครับ
วันนี้มีประชุมผู้ถือหุ้นจัดที่รามาการ์เดน
ผู้เข้าร่วมประชุมแน่นห้อง มีทั้งอาเฮีย
อาเจ็ก อาแปะ คนหนุ่ม คนสาว คนชรา
ที่ผมประทับใจคือคำถามที่หลากหลาย
น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง ใครๆใคร่รู้เรื่องอะไร
ก้อเชิญสอบถามเข้ามาได้ ผมขอเริ่มให้ก่อน

อาเจ็กหน้าตาและท่าทางภูมิฐานเริ่มคำถาม
ถึงเรื่องการแตกพาร์ และการเพิ่มนโยบายจ่ายปันผล
Mr.Muramoto:ตอบว่า
ไม่มีนโยบายแตกพาร์ เพราะวุ่นวายไม่ได้ประโยชน์
ส่วนเรื่องปันผลอัตราการจ่ายที่ 35% ดีอยู่แล้ว
เพราะจะได้เอาเงินกำไรไปลงทุนต่อ แต่การเพิ่ม
หรือเปลี่ยนนโยบายการจ่ายปันผลจะนำไปพิจารณา

อาเฮียที่นั่งถัดจากผมไปนี่ทีเด็ด ทำการบ้านอ่านงบมาทะลุปรุโปร่ง
แถมมีหน้าตาละม้ายกับนายแพทย์คนดังนักเล่นหุ้น แต่อาเฮียดูอาวุโสกว่า
อาเฮียยิงคำถามครั้งแรกออกไปว่า
ราคาวัตถุดิบโดยเฉพาะเหล็กที่ปรับตัวสูงขึ้น และค่าเงินบาทที่แข็งมีผลอย่างไร
Mr.Muramoto : ตอบว่า
การปรับตัวขึ้นของวัตถุดิบทำให้บริษัทต้องหาทางลดต้นทุนโดยอาจจะ
ออกแบบให้ใช้เหล็กน้อยลง บางลง โดยมีการปรึกษากับผู้ซื้อรวมทั้งการ
ปรับราคาขายในบางครั้ง ที่ผ่านมาเหล็กปรับตัวขึ้น 2 % ส่วนการอ่อนค่าลง
ของเงินus มีผลน้อยต่อผลดำเนินงานเพราะเงินกู้ส่วนหนึ่งเป็นเงินต่างประเทศ

จากคุณ : เหาฉลาม
ขอผมศึกษามั่งนะ ผมขอแค่มีอิสรภาพทางการเงินเองนิ
ล็อคหัวข้อ