มีใครรู้จัก Big A supercenter ใหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

มีใครรู้จัก Big A supercenter ใหมครับ

โพสต์ที่ 1

ไปเห็น ที่จันทบุรีครับ เห็นแล้วก็งง เป็นอะไรกับ BigC หรือเปล่าครับ

หรือสร้างชื่อเลียนแบบ เฉยๆ

ที่งง หนักไปอีก เพราะมีหลายสาขาด้วย เพราะเคยไปเห็นที่ พนมเปญ ก็มี Big A supercenter คนเดินเยอะแยะไปหมดเลย

เอ งานนี้ จะกระทบ Big C หรือเปล่านะ ฮิฮิ :lol:
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

kotaro

พูดถึง BigC ยังมี BigA แต่ Pttep นี่ โมโนจริงๆเลยนะ ไม่เห็นมีใครมาแข่งได้เลย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

อ้าวเป็น guest อีกแล้วเรา :D
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

PTTEP โมโนฯแต่เฉพาะในประเทศไทยครับ ในชื่อบริษัทมีคำว่า
"สำรวจและผลิต" แต่ในความเป็นจริงไม่ได้จะมีการสำรวจหรือผลิต
อะไรจริงๆจังๆเลยครับ เพราะเทคโนโลยีก็ไม่มี สำรวจก็คือจ้างเขา
สำรวจ ผลิตก็คล้ายๆกัน ดูๆไปแล้วคล้ายกับเป็นยี่ปั๊วผูกขาดเรื่อง
แก๊สธรรมชาติเสียมากกว่า โดยมีลูกค้าผูกขาดรายเดียวคือ PTT

พูดอย่างนี้สงสัยเดี๋ยวจะโดนอาจารย์วิบูลย์ผู้รู้ตัวจริงมาร่ายยาวซะ
แล้ว :lol:

อ้าว นอกประเด็นนี่ Big A ไม่รู้จักครับ
equinox.
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ลักษณธุรกิจสำรวจและผลิต ทั่วโลกจะทำแบบเดียวแบบนี้แม้แต่ยักใหญ่อย่างเชลล์ คือจะว่าจ้างผู้เชี้ยวชาญเฉพาะมาทำงานให้จะคุ้มกว่า ไม่ว่าจะเป็นงาน สำรวจทางธรณีวิทยา ขุดเจาะ perforation โดยบริษัทจะดำเนินการเองเฉพาะ core business เช่น งาน reservoir management, production เพราะว่าบางงาน การจะสร้างคน และเครื่องมือเสียค่าใช้จ่ายแพงมาก นอกจากนั้นความต้องการใช้งานเพียงระยะเวลาสั้นๆ ตัวอย่างเช่น จะทำการเจาะหลุมน้ำมันหนึ่งหลุ่ม ทางบริษัทจะว่าจ้างผู้รับเหมาสำรวจโครงสร้างทางธรณีวิทยา ข้อมูลที่ได้ทางบริษัทจะทำการวิเคราะห์วางแผนการเจาะและผลิตเอง จากนั้นจะนั้นจะให้ผู้รับเหมาที่เชี้ยวชาญการเจาะทำการวางแผน กำหนดทิศทาง ดำเนินการเจาะหลุม เก็บข้อมูล ระเบิดเจาะเปิดทางการไหล แล้วถึงจะรับหลุมมาดำเนินการผลิตเอง

เป็นการใช้หลักการนำเอาสิ่งที่มีประสิทธิภาพสูงสุดแต่ละที่มาผสมใช้งาน คงจะไม่คุ้มแน่นถ้าจะซื้อ rig ขุดเจาะมูลค่า ร้อยล้านเหรียญมาเจาะหลุมไม่กี่หลุมที่ใช้ค่าจ้างหลุมละ หนึ่งล้านเหรียญ ถ้า ปตท.สผ ทำเองทุกอย่าง วงเงินลงทุนคงมากกว่านี้หลายเท่า ในขณะผลิตก๊าซได้เท่าเดิม
ล็อคหัวข้อ