พอหุ้นขึ้น ข่าวดีก็มาเพรียบเลยแฮะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

พอหุ้นขึ้น ข่าวดีก็มาเพรียบเลยแฮะ

โพสต์ที่ 1

ไม่นานมานี้  ผมยังอ่านข่าวพบว่า  

ผู้ประกอบการโรงพยาบาลบางแห่งบ่นเรื่องรายได้โตไม่ตามเป้า  ต้องปรับลดค่าใช้จ่าย

ผู้ประกอบการสินค้า Brand Name ทั้งหลายบ่นว่ายอดขายไม่ดี  หมดมู้ดจับจ่าย  ต้องโปรโมชั่นลดราคากันกระหน่ำ

แต่วันนี้  หลังจากหุ้นได้ขึ้นมา  ข่าววันนี้กลายเป็น

ความมั่นใจในผลประกอบการของผู้บริหารโรงพยาบาลเครือยักษ์ใหญ่

รวมทั้งยอดขายที่เพิ่มขึ้นของกลุ่มเดอะมอลล์  ซึ่งกล่าวว่า  พาราพอน  และ  เอ็มโพเรียม  มียอดขายที่ประทับใจ  และมีโครงการที่จะขึ้นสาขาใหม่อย่างยิ่งใหญ่

ดัชนีหุ้นนี่มีผลกระทบต่อข่าวสารในหน้าหนังสือพิมพ์มากทีเดียวนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Doramon007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้ว่าดัชนีหุ้นขึ้นมามาก ผู้บริหารแต่ละคนจึงพยายามออกแต่ข่าวดีเพื่อให้ราคาหุ้นของตัวเองดีตามด้วยหรือเปล่าน่ะครับ
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
MisterK

โพสต์ที่ 3

ปกติผู้บริหารให้ข่าวดีนี่ผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง   แต่ถ้าให้ข่าวร้ายนี่ค่อนข้างเชื่อนะครับ    เพราะถ้ามันไม่ร้ายจริง ๆ ไม่ค่อยมีใครยอมรับให้เสียฟอร์มและเสียเครดิตบริษัท    ทั้งทำให้ตัวเองดูไม่มีฝีมือและทำให้บริษัทอาจเสียเครดิตกับซัพพลายเออร์และแบงค์ได้
odacroniandevil

โพสต์ที่ 4

:lol:  :lol:  :lol:
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 5

ประมาณว่าออกข่าว ตามน้ำ เกาะกระแสฝรั่งดันหุ้น   รึเปล่าครับ

เศรษฐกิจดีไม่ดี   ผมว่า คนไทยรู้ดีครับว่าเป็นเช่นไร

ส่วนเงินบาทจะแข็งจน ฝรั่งได้ส่วนต่างรึเปล่า  อันนี้คงมีแต่ฝรั่งที่ตั้งใจให้เป็นเช่นนั่นที่รู้ดีครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 6

:arrow: มายืนยันว่าเศรษฐกิจไม่ได้ดีขึ้นเลย

จะเลิกทำมาค้าขายแล้ว
ลูกค้าหายไปไหนหาไม่เจอ

วันๆก็นั่งเฝ้าแต่เวปบอร์ด  กับกระดานหุ้น

เป็นอย่างนี้อีกปีเดียว  ไม่พอค่าโสหุ้ย  อิอิ
ลดต้นทุนก็แล้ว
เสริมการตลาดก็แล้ว
ลด,แลก,แจก(พระ)ก็แล้ว

ลูกค้าเก่าหาย
ลูกค้าใหม่ไม่เกิด   เฮ้อ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

เคยได้ยินว่า เวลาหุ้นขึ้น จะเกิด Wealth Effect คนจะรู้สึกว่า เศรษฐกิจดีและจับจ่ายซื้อของมากกว่าเดิม กล้าออกรถใหม่
.
.
.
แต่นี่เพิ่งขึ้นไม่กี่วันเองนี่หว่า นสพ อาจจะเอาบทสัมภาษณ์ในอนาคตมาลงหรือเปล่าครับ ฉบับไหนเนี่ย ซื้อด่วนๆ :lovl:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert

โพสต์ที่ 8

เฮียปรัชญา wrote:
จะเลิกทำมาค้าขายแล้ว
ลูกค้าหายไปไหนหาไม่เจอ

วันๆก็นั่งเฝ้าแต่เวปบอร์ด  กับกระดานหุ้น

เป็นอย่างนี้อีกปีเดียว  ไม่พอค่าโสหุ้ย  อิอิ
ลดต้นทุนก็แล้ว
เสริมการตลาดก็แล้ว
ลด,แลก,แจก(พระ)ก็แล้ว
ฮ่าๆๆๆ   ร้าน 7-11 ของเฮีย กับ เมโทร  น่าจะเหลือพอ นะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 9

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:เฮียปรัชญา

ฮ่าๆๆๆ   ร้าน 7-11 ของเฮีย กับ เมโทร  น่าจะเหลือพอ นะครับ
ว่าจะเบิกใบหุ้น  ไว้ให้ลูก  

(ของดีดีส่งต่อลูกหลาน  ขายไม่ออกเสียดาย  อิอิ)

เมื่อเช้าแอบหล่นไฟฟ้าออกไปนิดตอง1
มันคงไปต่อ(เห็นน้องโอ๊ตบอกไม่เอาไฟฟ้าแล้ว  แอบนินทาจะมาเห็นไหมเนี่ย)

โพสต์ที่ 10

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เห็นมี ไฟฟ้า ตัวเดียวกัน   ที่เหลือเฮียถือรอจนเค้าประมูลโรงไฟฟ้าเป็นเพื่อน
ผมด้วยนะครับ ฮ่าๆๆๆ       ไฟฟ้าสู้ๆ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เห็นมี ไฟฟ้า ตัวเดียวกัน   ที่เหลือเฮียถือรอจนเค้าประมูลโรงไฟฟ้าเป็นเพื่อน
ผมด้วยนะครับ ฮ่าๆๆๆ       ไฟฟ้าสู้ๆ
ถือหุ้นหลายๆตัว   กลายเป็นคนหลายใจเลย

สู้เจ้าของกระทู้ไม่ได้  รักเดียวใจเดียว

WG  สู้สู้

(ชอบชวนคุยออกนอกเรื่องตลอด  ไม่รู้เป็นไง :wink: )
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 12

พี่ปรัชญา น้องเขาไม่เอาไฟฟ้า แต่เขาก็เกือบครึ่งร้อยแล้วนะครับ เด็กรุ่นใหม่ๆนี่อายุยังไม่เยอะยังไม่มีภรรยา แต่หาเงินได้ขนาดนี้นี่น่าชื่นชมนะครับ ไม่ต้องปากกัดตีนถึบเหมือนคนสมัยก่อน :lol:

วันที่13พี่อยู่บ้านไหมครับ จะไปSNC(นั่งรถไฟไป)เผื่อจะเอารถไปฝากบ้านพี่ซักหน่อยครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:พี่ปรัชญา น้องเขาไม่เอาไฟฟ้า แต่เขาก็เกือบครึ่งร้อยแล้วนะครับ เด็กรุ่นใหม่ๆนี่อายุยังไม่เยอะยังไม่มีภรรยา แต่หาเงินได้ขนาดนี้นี่น่าชื่นชมนะครับ ไม่ต้องปากกัดตีนถึบเหมือนคนสมัยก่อน :lol:

วันที่13พี่อยู่บ้านไหมครับ จะไปSNC(นั่งรถไฟไป)เผื่อจะเอารถไปฝากบ้านพี่ซักหน่อยครับ :D
ได้เลยครับรับฝากแต่รถ  
(แต่ถ้ามีสาวนั่งเป็นตุ๊กตาหน้ารถมาไม่รับฝาก...สาวๆ)

ว่าจะพาไปกินก๋วยเตี๋ยว  ดู๋ดี๋ชักธง

ชื่อก๋วยเตียว...
ตะรูเตา
แรมโบ้

อิอิ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

[quote="ปรัชญา"]
(ชอบชวนคุยออกนอกเรื่องตลอด
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
naris

โพสต์ที่ 15

ซี๊ดดดดด....ฟังชื่อแล้วปวดท้องไว้รอเลยครับ :lol:

เคยไปกิน ขนาดสั่งเผ็ดน้อยสุดยังแสบท้องเลยพี่ สงสัยไปกินกับพี่รอบนี้ต้องสั่งน้ำใสครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเรื่องรถนะครับ :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา

โพสต์ที่ 16

por_jai เขียน: 8) เฮียสังเกตุไหมครับ
    ว่าอาการนี้เป็นมานานแล้ว
    หรือมาเป็นตอนเริ่มคบกับผมนี่แหละ....

ปล.ผมเป็นมานานมากแล้วครับ
         ไปเลิกที่ไหนก็ไม่หาย
         เพื่อนฝูงระอาหมดแล้ว.....

555  ผมกับพี่พอใจคงพอกันครับ
อายุมาก  เลยชอบออกอาการ....
(ใครระอาไม่เป็นไรครับพี่  ผบ.ทบ  ไม่ระอาก็น่าจะโอเค)

มาเลย  ไม่ใช่  มาขอนแก่นครับน้องนริศ  ยินดีต้อนรับ
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

naris เขียน:วันที่13พี่อยู่บ้านไหมครับ จะไปSNC(นั่งรถไฟไป):D
นั่งรถไฟ กทม-ขก ช่วงนี้ อย่าลืมบวก margin of safety อีก 2.5 ชม. เด้อ
naris

โพสต์ที่ 18

nam เขียน: นั่งรถไฟ กทม-ขก ช่วงนี้ อย่าลืมบวก margin of safety อีก 2.5 ชม. เด้อ
นั่นดิ.แต่ขบวนนอนมันมีขบวนเดียวครับ ถึงหัวลำโพงประมาณ6.30น. พี่พอใจว่าจะยืนขวางรถให้ครับ :lol:
beammy

โพสต์ที่ 19

อยากไปเที่ยวเมืองเลยจังครับพี่นริศ  8)

ทำแต่งาน เบื่อแล้ววว  :(  ...
โพสต์โพสต์