เพื่อน ๆ เคยกลัวตัวเองหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Doramon007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพื่อน ๆ เคยกลัวตัวเองหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

คือตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกกลัวตัวเองน่ะครับ แรก ๆ ผมออกเดินทางผมยังรู้สึกว่าผมเป็นเต่าครับ แต่พอตอนนี้เริ่มรู้สึกแปลกใจครับ ว่าทำไมผมรู้สึกว่าผมเองอยากกระโดดได้ ทั้ง ๆ ที่เต่าไม่น่าจะกระโดดได้น่ะครับ ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้เราคิดว่าเราเป็นเต่าที่กระโดดได้ครับ (อืมหรือว่าผมเป็นกระต่ายที่คิดว่าตัวเองเป็นเต่าเนี่ย)
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
odacroniandevil

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเป็นเต่าที่ถึงเป้าหมายช้าแต่ชัวร์ ดีกว่าเป็นกระต่ายที่อาจถึงเป้าหมายเร็วแต่ก็มีโอกาสล้มนะครับ  :oops:
Sky High

โพสต์ที่ 3

เต่าก็มีวิถีทางของมันเอง กระต่ายก็เช่นกันครับ  :lol:
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เต่า Focus ผลงานของบริษัทที่เราถือระยะยาว ไม่มองสั้น ๆ แล้วรอให้ราคาปรับตัวหลังจากผลงานเป็นไปตามที่เราวิเคราะห์ถูกต้องจนราคาปรับตัวในที่สุด อาจช้า แต่ชัวร์ เพราะเราดูผลงานของบริษัท เที่ยบกับความคุ้มค่าด้านราคาเป็นหลัก ต้องดูทั้ง 2 ตัวด้วย ไม่ใช่ผลงานดี แต่ราคาสูงเกินควร

กระต่าย Focus ราคาเป็นหลัก ซื้อเมื่อมีคนมาร่วม Jam มาก ๆ ยิ่งมากยิ่งดี  เป็นจังหวะการลงทุนแบบก้าวกระโดด ซื้อแล้วมีคนมาต่อยอด และหวังผลการทำกำไรสั้น ๆ

ใครทำได้เร็วกว่า หนีได้เร็วกว่า เลือกชิงจังหวะและจิตวิทยามวลชนได้ดีกว่า คนนั้นชนะ

แต่ถ้าหนีได้ช้ากว่า คนนั้นก็แพ้ อยู่ที่การชิงไหวชิงพริบกัน มากกว่าจะ Focus ผลงานของบริษัทเป็นหลัก เหมือนถือหุ้นกลัวน้ำร้อนลวก ถือยาว ๆ ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนรอบเล่น เปลี่ยนหุ้นเล่นเป็นรายวันก็มี

การขึ้นของหุ้นขนาดใหญ่ เพราะมีการผสมโรงของกองทุนสถาบันจากต่างชาติ ถ้าเขาต้องทำกำไรมาก ๆ เร็ว ๆ ก็ไม่มีทางเลือกต้องเลือกลงทุนหุ้นขนาดใหญ่ เพราะเขาสามารถซื้อและขายเป็น Lot ใหญ่ ๆ ได้ ยกเว้นกองทุนสถาบันต่างชาติที่เป็น Value Investor พวกนี้ก็กล้าเข้ามาถือหุ้นขนาดกลางหรือเล็กบางตัว และลงระยะยาว แต่ช่วงไหน Fund Flow เข้ามาไล่ซื้อมาก ๆ แน่นอน เขาต้องชิงไหวชิงพริบในที่สุด เหมือนยักษ์ใหญ่ ก็ต้องกินยักษ์ลองครับ ก็ปล่อยให้เขาต่อกรกับกองทุนซึ่งมีขนาดใหญ่พอกันครับ ถ้าเราไปผสมโรงโดยออกไม่ทัน วันนี้อาจกำไรมาก ๆ แต่ไม่มีอะไรที่เสียงสูง ได้กำไรสูง และจะไม่เสี่ยงขาดทุนสูงครับ เพราะหากได้กำไรแบบไม่ได้ทำการบ้านเท่าที่ควร ก็เป็นอันตรายอย่างยิ่งครับ

ลงทุนแบบเต่าตามวินัยเถอะครับ แล้วระยะยาวน่าจะได้ผลดีครับ รวยได้ช้ากว่า แต่ชัวร์ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

Re: เพื่อน ๆ เคยกลัวตัวเองหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 5

Doramon007 เขียน:คือตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกกลัวตัวเองน่ะครับ แรก ๆ ผมออกเดินทางผมยังรู้สึกว่าผมเป็นเต่าครับ แต่พอตอนนี้เริ่มรู้สึกแปลกใจครับ ว่าทำไมผมรู้สึกว่าผมเองอยากกระโดดได้ ทั้ง ๆ ที่เต่าไม่น่าจะกระโดดได้น่ะครับ ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้เราคิดว่าเราเป็นเต่าที่กระโดดได้ครับ (อืมหรือว่าผมเป็นกระต่ายที่คิดว่าตัวเองเป็นเต่าเนี่ย)
การลบล้างความเชื่อนี่ต้องใช้หลักวิทยาศาสตร์ หรือเหตุผลมาใช้ครับ

แนะนำแยกพอร์ตเก็งกำไร กับพอร์ตแวยูเลยครับ แล้วดูซักปีสองปีห้าปีสิบปี ทำไปเรื่อยๆ ถ้าพอร์ตเก็งกำไรชนะทุกๆ ไปเรื่อยๆก็ไม่ต้องไปเลิกครับ

เพราะคุณอาจเป็นเซียนโดเรมอนในอนาคตครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Doramon007

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคำแนะนำมาก ๆ ครับ  :bow:  :bow:  :bow:
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ตื่นขึ้นมากมองกระจกแล้วกลัวทุกที อิอิ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
kvit

โพสต์ที่ 8

ของผมติดเทอร์โบให้เต่าโดยเหตุการณ์เป็นใจ วันผีเข้าสิงกลางเดือนธค.49 ผลจากคาดการณ์ผิด ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าทำไมจึงขาย ราช ที่อุตส่าห์ถือมาตั้งหลายปีออกไปได้อย่างไร ขณะนั้น คิดแต่ว่าน่าจะลองเปลี่ยนไปถือ พี่เทพดูบ้าง หวังเงินคึืนภาษี พี่อุตสาห์ลงบันใดมาให้รับไว้อุปการะ  ช่วงแรกนึกเสียดายว่าไม่น่ามือบอน แต่ถึงตอนนี้เต่าเทอรโบของผมขยันวิ่งขึ้น คงจะ ตอบแทนบุญคุณที่อุปการะรับไว้ให้อาศัยอยู่ในบ้าน (จิตใต้สำนึกล้วน ๆ ไม่ได้ใช้ตัวช่วยใด ๆ)
kvit
odacroniandevil

โพสต์ที่ 9

จะว่าไปแล้ว เต่าผมก็แอบกระโดดเป็นครั้งคราวนะครับ เหอๆ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 10

ไม่อาบน้ำสักหลายวันจะได้กลิ่นตัวเองครับ ถ้าได้กลิ่นเต่านั้น ใช่เลย เต่าแน่นอน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 11

Mon money เขียน:ไม่อาบน้ำสักหลายวันจะได้กลิ่นตัวเองครับ ถ้าได้กลิ่นเต่านั้น ใช่เลย เต่าแน่นอน
:D
รู้สึกดีๆ
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

[quote="Sky High"]เต่าก็มีวิถีทางของมันเอง กระต่ายก็เช่นกันครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 13

กูรูหุ้นพันล้าน : ตอนที่ 11 ปตท.หุ้น The Winner (2)

วิชัย วชิรพงศ์ กล่าวว่า บทเรียนที่ผ่านมามันทำให้ตนเองมีคติประจำใจว่า ถ้าจะกำไรเยอะๆ ต้องถือหุ้นยาวๆ ให้ได้

เมื่อรู้ว่า "เดินทางผิด" ไปทุ่มลงทุน "หุ้นปั่น" แทนที่จะเป็นหุ้น ปตท.ที่ตั้งใจเอาไว้ตั้งแต่แรก กำไรที่ได้มาจากหุ้นปั่น 100% เท่าๆ กับการขึ้นของหุ้น ปตท.จาก 35 บาท ขึ้นมา 70 บาท

แต่ตลอดทางที่ทำกำไรจาก "หุ้นปั่น" วิชัยกลับรู้สึกกระวนกระวายใจ ชีวิตไม่มีความสุข เพราะรู้สึกว่าตัวเองเสี่ยงทุกวัน จิตใต้สำนึกบอกว่าถ้าขืนเล่นหุ้นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จะต้องมีวันพลาดท่า "เจ๊ง" ไม่วันใดก็วันหนึ่ง แน่ๆ
ลองอ่านความคิดของคนที่เคยเล่นเก็งกำไรมาก่อนครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

Doramon007 เขียน:เพื่อน ๆ เคยกลัวตัวเองหรือเปล่าครับ
กุหลาบงามหลังฝน เขียน:ตื่นขึ้นมามองกระจกแล้วกลัวทุกที อิอิ
:lovl:  :lovl:  :lovl:
โพสต์โพสต์