เค้าจะเลิกกินเป็ปซี่แล้วหรอครับพี่พี่ เหอเหอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เค้าจะเลิกกินเป็ปซี่แล้วหรอครับพี่พี่ เหอเหอ

โพสต์ที่ 1

เก็บไปแล้วครับ ที่ 18.20
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

เร็วมากเลยครับ ผมเข้าไปไม่ทันมันเด้งมาหน่อยนึงอีกแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
alexx
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เก็บด้วยคน :lol:
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอรออีกแป๊บนึง เคยเห็นต่ำกว่านี้ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Basketman

โพสต์ที่ 5

:drink:  ตามมาDrink ด้วยคน ... รสชาติคงไม่บาดคอนะ  :mrgreen:
dragonrider

โพสต์ที่ 6

วันนี้ ลงมาต่ำมากๆ ผมว่าเป็นผลดีกับ นักลงทุนที่รอเก็บของถูก
ยังไงก็มีข้อชวนให้คิด เมื่อผมถามตัวเองว่า ทำไมมันถึงลงเอา ลงเอา
ก็พอจะอนุมานความน่าจะเป็น ได้ว่า

ผลประกอบการในไตรมาสที่ 2 ที่จะประกาศออกมาน่าจะต่ำกว่าการคาดการณ์
ทำให้ inside เทขายหุ้นออกมาก่อน พอผลออกมาจริงๆ น่าจะมีการเทขายอีกรอบ และ มีการช้อนรับของกลับ หรือ เปล่า น่าคิด

หรือ

เนื่องจากสภาพตลาดโดยรวมเป็นกระทิงเปลี่ยว ในกลุ่มนักเก็งกำไร ซึ่ง
แฝงตัวอยู่ใน VI จึงโยกเงินออกไปขึ้นรถไฟ กับ เค้าด้วย ทนรอไม่ไหวเพราะ
รายอื่น ขึ้นเอา ขึ้นเอา ของเราไม่ไปไหน เปลี่ยนรถดีกว่า ทำนองนั้น

ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไร ก็ยังเป็นโอกาส กับ นักลงทุนเริ่มหัดเดินที่ต้อง
เก็บก้นบุหรี่ ที่ชาวบ้านเค้าทิ้งแล้ว ^^

ผมก็ไปเก็บมาเหมือนกัน ค่อยๆ เก็บ ถัวเฉลี่ยไปเรื่อยๆ กระสุนน้อยครับ
rabbitfat

โพสต์ที่ 7

ตามเก็บด้วยคนคับ สงสัยต้องรอให้กระทิงวิ่งจนเหนื่อย แล้วดับกระหายด้วย
Pepsi
MANEKI

โพสต์ที่ 8

ไม่แน่นะ อาจจะหลุด 18บาท แต่ไม่เป็นไร ราคานี้ทยอยเก็บ
เหมือนตอน CENTEL เลย 5บาท ไป 6บาท
ต้องอดทนเป็นเพื่อนคน 20บาท :lol:
MANEKI

โพสต์ที่ 9

สงสัยหน่วยกล้าตายเมื่อวาน จะรอดแฮะ
รอดูต่อเดือนหน้าดีกว่า
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ได้ยินว่าราคาน้ำตาลตกต่ำ แต่เมืองไทย ราคาน้ำตาลโดนควบคุม ไม่รู้ว่า ดูราคากันมั่งหรือเปล่าครับว่าต่ำกว่าปีที่แล้วหรือเปล่า?
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
MANEKI

โพสต์ที่ 11

ทำไม เค้ากลับมากิน PEPSI ไวจัง แค่หุ้นใหญ่ลงหน่อยเดียวเอง
หนีตายมากิน PEPSI กันใหญ่เลย
เซ็ง เพิ่งซื้อนิดเดียว เก็บไว้เป็นหุ้นประจำตระกูลต่อดีกว่า
18.2 ราคานี้ ยังไม่หลุด :lol:
mprandy

โพสต์ที่ 12

เหมือนกันครับ ยังเก็บไม่สะใจเลย อุตส่าห์ตั้งซื้อแบบยิ่งลงยิ่งซื้อแล้วนะ

เด้งขึ้นไปอีกละ
shinnozuke

โพสต์ที่ 13

ตั้งไว้ 18.0 ไม่ได้ของ        :?
มะเปงไร รอรอบหน้า
       8)
bummy

โพสต์ที่ 14

เก็บไม่ทันเลย หนีไปแย้วววว :(
Yes, I can
MANEKI

โพสต์ที่ 15

เอ้า ขึ้นไม่หยุดเลย จาก 18.2 ไป 19.1 บาท
ได้แค่ไหนก็เอาแค่นั้นแล้วกัน เก็บไว้ดูเล่นดีกว่า
ซื้อเป็นครั้งแรก โชคดีจริงๆแฮะ

สงสัยนักลงทุนจะคอแห้งเห็น SETทำท่าจะไปไม่รอด :lol:
เริ่มเหงื่อแตกกันแล้วสิ ดอยหุ้นใหญ่สูงซะด้วย
tachikoma

โพสต์ที่ 16

ผมมาดูอีกทีมัน 18.7 แล้ว แต่ก็ตัดสินใจเก็บ
Linsu_th

โพสต์ที่ 17

dragonrider เขียน:วันนี้ ลงมาต่ำมากๆ ผมว่าเป็นผลดีกับ นักลงทุนที่รอเก็บของถูก
ยังไงก็มีข้อชวนให้คิด เมื่อผมถามตัวเองว่า ทำไมมันถึงลงเอา ลงเอา
ก็พอจะอนุมานความน่าจะเป็น ได้ว่า
ผลประกอบการในไตรมาสที่ 2 ที่จะประกาศออกมาน่าจะต่ำกว่าการคาดการณ์
ไม่ได้ตามมานาน..รอบนี้เก็บไม่ทัน..นึกว่าใน Port ที่มีอยู่เกือบแดง...ถ้าลงมาต่ำกว่านี้อีก....
รอเก็บตอนประกาศผลประกอบการ Q2 เนื่องจากฝนตกมาเร็ว..ผลประกอบการน่าจะต่ำกว่าที่คาดการณ์แงงๆ...เลย
:nm:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 18

ผมว่าหลังๆมานี้ผมเห็นหลายคนเลิกดื่มน้ำอัดลมกันนะครับ .... กระแสสุขภาพนี้ผมคิดว่า Trend ใหญ่ทีเดียว น้ำเปล่า น้ำผลไม้ ผมว่าพวกนี้มาชัวร์ .. แต่ pepsi จะไปชัวร์รึ้เปล่า ไม่กล้าตอบ  :?
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 19

ผมว่ารอดู  รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ดีกว่าไหมครับ ว่ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง
เผื่อจะรู้ว่าใคร...........ขายออกมา  แต่กว่าจะรู้อีกตั้งเกือบปีแหนะ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
mprandy

โพสต์ที่ 20

[quote="yoyo"]ผมว่าหลังๆมานี้ผมเห็นหลายคนเลิกดื่มน้ำอัดลมกันนะครับ .... กระแสสุขภาพนี้ผมคิดว่า Trend ใหญ่ทีเดียว น้ำเปล่า น้ำผลไม้ ผมว่าพวกนี้มาชัวร์ .. แต่ pepsi จะไปชัวร์รึ้เปล่า ไม่กล้าตอบ
vivitawin

โพสต์ที่ 21

[quote="yoyo"]ผมว่าหลังๆมานี้ผมเห็นหลายคนเลิกดื่มน้ำอัดลมกันนะครับ .... กระแสสุขภาพนี้ผมคิดว่า Trend ใหญ่ทีเดียว น้ำเปล่า น้ำผลไม้ ผมว่าพวกนี้มาชัวร์ .. แต่ pepsi จะไปชัวร์รึ้เปล่า ไม่กล้าตอบ
tachikoma

โพสต์ที่ 22

มีใครเคยดูเรื่อง Super Size Me บ้างครับ

ในเรื่องจะบอกว่าพวกโค้ก แป๊ปซี่ ใส่สารเสพติด (คาเฟอีน) อยู่ในระดับที่ถูกกฎหมายพอดี  :lol:
เยอะขึ้นอีกนิดนึงผิดกฎหมายแล้ว

และยังบอกสาเหตุที่ทำให้คนกินน้ำอัดลมมากเวลาทาน Fast Food
สาเหตุเนื่องมาจากเฟรนซ์ฟรายครับ
เฟรนซ์ฟรายทำให้คนหิวน้ำ เพราะเกลือ และลักษณะอาหารที่เป็นของทอด
พอหิวน้ำ ก็คิดโค้ก หรือแป๊ปซี่ตามเข้าไป แต่คาเฟอีนจะทำให้ไตต้องทำงานหนักเพื่อขับสารพิษ (คาเฟอีน) ออกไป ผลก็คือ ทำให้ร่างกายขาดน้ำหนักขึ้น
เมื่อคนเราอยู่ในสภาวะขาดน้ำมากๆ จะแยกแยะไม่ออกว่าตัวเองหิวข้าว หรือ หิวน้ำกันแน่ ผลก็คือทำให้ทานอาหารมากขึ้นกว่าเดิม เป็นผลให้คนกิน Fast Food อ้วนมาก นอกจากนี้คาเฟอีน และน้ำตาล มีฤิทธิ์เสพติด ทำให้คนกินมีความสุขขณะกินอาหาร ผลก็ทำให้ติดหนักขึ้นอีก
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 23

ไอ้เรื่องเอาโน้นนี้แช่โค้ก เป็บซี่ แล้วมันกัดกร่อน เพราะค่าความเป็นกรดของมันมากกว่าปกติครับ

แต่รู้มั้ย ว่ากระเพาะเรา ค่าความเป็นกรดเยอะกว่าเป็บซี่เยอะแยะมากมาย ประมาณ Ph2 ได้มั้ง

ถ้าเป็บซี่มันกัดขนาดนั้น ท้องกะเพาะ หรือปาก หรือลำไส้เรา เปื่อยไปนานแล้ว เด็กตัวเล็กๆ กินเป็บซี่ไม่เห็นปากเปื่อยเลยนิ

ข่าวลือตามกระแส ตามเมล อย่าไปเชื่อไรมากเลยครับ ...เพื่อนผมเป็นหมอบอกว่า จริงๆน้ำส้มสายชูที่เรากินๆกันเนี่ยะ หรือโซดาที่ผสมเหล้ากิน ก็พอกันกับเป็บซี่แหละ ในเรื่องค่าความเป็นกรด หรือด่างมากมาย

กินเป็บซี่ โทษที่เห็นมีอย่างเดียวที่เห็นชัดๆ คือน้ำตาลทำให้อ้วนครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 24

romee เขียน:ไอ้เรื่องเอาโน้นนี้แช่โค้ก เป็บซี่ แล้วมันกัดกร่อน เพราะค่าความเป็นกรดของมันมากกว่าปกติครับ

แต่รู้มั้ย ว่ากระเพาะเรา ค่าความเป็นกรดเยอะกว่าเป็บซี่เยอะแยะมากมาย ประมาณ Ph2 ได้มั้ง

ถ้าเป็บซี่มันกัดขนาดนั้น ท้องกะเพาะ หรือปาก หรือลำไส้เรา เปื่อยไปนานแล้ว เด็กตัวเล็กๆ กินเป็บซี่ไม่เห็นปากเปื่อยเลยนิ
กรดที่กระเพาะอาหาร คือ กรดเกลือ ครับ เป็นกรดคนล่ะชนิดกัน
คนที่เป็นโรคกระเพาะ เกิดจากความเครียด แล้วกระเพาะอาหารสร้างน้ำย่อยขึ้นมาในช่วงที่ไม่มีอาหารอยู่ในกระเพาะ แทนที่น้ำย่อยจะย่อยอาหารก็จะไปย่อยกระเพาะอาหารเต็มๆ เรากินน้ำอัดลมตอนท้องว่างก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ถามว่า กินเป๊ปซี่แล้วปากเปื่อยไหม ลองอมไว้นานๆเลยก็เปื่อยครับ  :lol:  ที่ไม่เปื่อยเพราะไม่นานพอ พอกัดเจ็บๆคันๆ ที่เรียกว่าซ่า และเนื้อเยื่อในปากมันโตเร็วครับ ไม่ทันได้เห็นเปื่อย แต่ที่รับไปเต็มๆเลยคือ ฟัน มันจะกัดเคลือบฟัน กินบ่อยๆมันก็จะกัดบ่อยๆ ทำให้ฟันผุง่าย แถมยังมีน้ำตาลมาเคลือบอีก

ที่ลำไส้ไม่เปื่อยเนื่องจาก ที่ลำไส้ มีน้ำดีที่มีฤทธิ์เป็นด่างครับเอาไว้ย่อยไขมัน กรดเจอด่าง ก็เป็นน้ำ+เกลือ หรือ เป็นกลาง นั่นเอง
romee เขียน: จริงๆน้ำส้มสายชูที่เรากินๆกันเนี่ยะ หรือโซดาที่ผสมเหล้ากิน ก็พอกันกับเป็บซี่แหละ ในเรื่องค่าความเป็นกรด หรือด่างมากมาย
กินน้ำส้มสายชู ปริมาณเท่าน้ำอัดลมรึเปล่าล่ะครับ  :?:

โซดาผสมเหล้า นี่ยิ่งกว่า น้ำอัดลมนะครับ เพราะ มีแอลกอฮอล์ อีก กินบ่อยๆ ตับพังได้
mprandy

โพสต์ที่ 25

เอ... นี่ตกลงเรายังคุยกันเรื่องหุ้น SSC กันอยู่หรือเปล่า

หรือมาเถียงกันเรื่องกรด กระเพาะ ฯลฯ กันแทน
MANEKI

โพสต์ที่ 26

เค้าไม่ได้ขายแต่น้ำอัดลมสักหน่อย มีตั้งหลายอย่าง
ก่อนหน้านี้ไม่อยากซื้อ แต่เราชอบลิปตัน ไอซ์ที
ทรอปิคาน่า มีน้องแพนเค้กเป็นพรีเซนเตอร์ :lol:

เดี๋ยวถ้าใกล้บอลโลก ยิ่งดีใหญ่ เพราะ มีนักฟุตบอลระดับโลกเป็นพรีเซนเตอร์
ที่สำคัญ ราคาหุ้นขึ้นมาอีกแล้ว  ซื้อน้อยแล้วขึ้นจริงๆ:cry:
teetotal

โพสต์ที่ 27

ไม่ทัน 18.2 ครับ
เก็บที่ 18.5
ไม่ได้สนในมากกับ ตัวนี้
ถ้าเห็นว่า ลงมา แล้วไม่รู้จะซื้ออะไรก็ซื้อๆ ไว้
ขึ้นไปนิดๆ ก็ขายออก

ขายของที่ทำให้คนกินแล้วติด ประโยชน์น้อย
ไปเล่นตัวที่ขายของอร่อยๆ มีประโยชน์ดีกว่า
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
tachikoma

โพสต์ที่ 28

ลืมบอกไปครับ
วิตามินบางชนิดจะสลายตัวถ้าถูกแสงแดด หรือความร้อนครับ
พวกเครื่องดื่มที่บอกว่ามีวิตามินทั้งหลาย ถ้าตอนจัดส่งอยู่ในที่ร้อนเกิน 25 องศา
หรือเป็นขวดขาวใส โอกาสจะเหลือวิตามินมีน้อยมากครับ
mprandy

โพสต์ที่ 29

teetotal เขียน:ไม่ได้สนในมากกับ ตัวนี้
ถ้าเห็นว่า ลงมา แล้วไม่รู้จะซื้ออะไรก็ซื้อๆ ไว้
ขึ้นไปนิดๆ ก็ขายออก

ขายของที่ทำให้คนกินแล้วติด ประโยชน์น้อย
ไปเล่นตัวที่ขายของอร่อยๆ มีประโยชน์ดีกว่า
ตอนอ่านหนังสือของ Peter Lynch จำได้ว่ามีการพูดเหมือนกัน กิจการบางอย่างคนไม่ค่อยพูดถึง ไม่ค่อยชอบถือ แบบถือแล้วรู้สึก guilty เล็ก ๆ แบบ Altria (Phillip Morris เก่า)

ปรากฎว่ากลายเป็นหุ้นสุดยอดตลอดกาลของ Wall Street จนถึงปัจจุบัน จำไม่ได้ว่าเป็นหุ้นกี่เด้ง (ถ้าจำไม่ผิด เข้าใจว่าพันกว่า)

ถ้าจะให้รู้สึกผิดน้อยหน่อย ว่าไปแล้ว เขาก็ทำกิจการอย่างอื่นด้วยนะ อย่าง Altria เขาก็มีบริษัทลูกชื่อ Kraft ขายชีส, ขายอาหารเยอะแยะ Pepsi ก็เหมือนกัน มีน้ำผลไม้ น้ำดื่ม เครื่องดื่มเกลือแร่ ฯลฯ
teetotal

โพสต์ที่ 30

tachikoma เขียน:ลืมบอกไปครับ
วิตามินบางชนิดจะสลายตัวถ้าถูกแสงแดด หรือความร้อนครับ
พวกเครื่องดื่มที่บอกว่ามีวิตามินทั้งหลาย ถ้าตอนจัดส่งอยู่ในที่ร้อนเกิน 25 องศา
หรือเป็นขวดขาวใส โอกาสจะเหลือวิตามินมีน้อยมากครับ
:lol:

เช่นนี้แล้ว ที่ว่า อุดม ด้วยวิตามินซี ไม่จริงซิครับ
อุดมด้วย น้ำแต่งกลิ่น เจือสีสังเคราะห์ และน้ำตาล กับกากเนื้อส้ม
ผมเคยไปเดินเที่ยว แล้ว หิวน้ำนะครับ
ช่วงที่ส้มราคาถูกๆ ผมซื้อส้ม กิโลหนึ่ง กินแทนน้ำเสียเลย

pepsi มีดี แค่เครือข่ายการขนส่ง ส่ง คาราบาวแดง โออิชิ
ส่วนที่ดินริมแม่น้ำ มีมากแล้วจะทำไรไม่กระจ่างแจ้ง
อสังหาในอนาคตเปล่า

สินค้าของเขา คงขายได้เรื่อยๆ นะครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โพสต์โพสต์