+++ใครขายหุ้นคุณค่าไปซื้อหุ้นบลูชิพ..ยกมือขึ้น+++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

+++ใครขายหุ้นคุณค่าไปซื้อหุ้นบลูชิพ..ยกมือขึ้น+++

Post no. 1

ผมไม่ยกมือ เพราะไม่ได้ขายครับ...อิอิ

อีกช่วงเวลาแห่งการพิสูจน์ vi พันธุ์แท้ หรือ vi พันธุ์ทาง  :lol:
adi
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

หุ้นคุณค่า คืออะไรครับ ต่างจาก หุ้นบลูชิบ ยังงัยครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

Post no. 3

มือคันยิก ๆ แต่ยังอดใจไว้เหมือนเดิม

วันนี้ขึ้นยี่สิบจุด แต่พอร์ทผมเกือบทุกตัวนิ่งสนิท มีตัวนึงลบนิด ๆ อีกตะหาก

นี่ถ้าตัวนี้ลบกว่าเดิม จะซื้ออีก
nanchan

Post no. 4

เอ๊ะ แล้วหุ้น Blue นี่ไม่มีคุณค่ายังไงครับ เอิ๊กเอิ๊ก
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
vivitawin

Post no. 5

adi เขียน:หุ้นคุณค่า คืออะไรครับ ต่างจาก หุ้นบลูชิบ ยังงัยครับ
หุ้นคุณค่า คือ หุ้นที่เราซื้อเพราะว่าเราจะลงทุนกันนานหลายปี และซื้อตอนราคาถูกมากๆ และในอนาคต ผลตอบแทน ราคาหุ้น และปันผล จะเป็นไปตามผลประกอบการ หุ้นพวกนี้หลายๆตัวเหมือนเพชรในตรม ตลาดไม่ค่อยชอบเล่น วอลุ่มน้อย ราคาเหมือนไม่ค่อยไปไหน บ่อยครั้งที่ดัชนีตลาดวิ่งเยอะๆ แต่หุ้นคุณค่าของเรากับแดงสวนตลาด แต่นักลงทุนหุ้นคุณค่า จะเฝ้ารออย่างเข้าใจและใจเย็น รอคนอื่นเห็นคุณค่า แล้วราคาอาจจะวิ่งเป็น 100-200-300%

หุ้นบลูชิพ คือ หุ้นที่มี market cap สูง ตลาดชอบเล่น โดยเฉพาะฝรั่งจะต้องเข้าหุ้นพวกนี้ เพราะ มี vol รองรับ บริษัทพวกนี้ โอกาสเจ๊งยาก พวกนี้ ราคาตลาดจะขึ้นอยู่กับ fund flow หุ้นพวกนี้ ส่วนมากอยู่ใน set50 set100

ปล. บ้างคนซื้อ ptt ตอน 30 บาท แล้วเก็บมาถึงตอนนี้ ก็อาจจะเรียกว่า หุ้นคุณค่า ก็ได้ครับ หรือ บางคนซื้อตอนนี้ กะ เก็บไว้ ขายตอน 500 ก็เรียกว่า หุ้นคุณค่าครับ แต่ถ้าบางคนขายหุ้นที่มีอยู่ในพอร์ตวันนี้แล้วไปซื้อตอนนี้คาดว่า มันน่าจะวิ่งไป 300 บาท แล้วค่อยขาย อย่างงี้ก็ยกมือสูงๆ เลยครับ  :lol:
August

Post no. 6

ผมไม่ยกมือครับ   เพราะไม่ได้ขายหุ้นเลยครับ
กำลังนั่งเล่น  ดู  แล้วก็รอต่อไป

:pray: เมื่อไร ... ดาวจะหล่นลงมาใส่หัวเราหนอ     :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 7

vivitawin เขียน:
หุ้นคุณค่า คือ หุ้นที่เราซื้อเพราะว่าเราจะลงทุนกันนานหลายปี และซื้อตอนราคาถูกมากๆ และในอนาคต ผลตอบแทน ราคาหุ้น และปันผล จะเป็นไปตามผลประกอบการ หุ้นพวกนี้หลายๆตัวเหมือนเพชรในตรม ตลาดไม่ค่อยชอบเล่น วอลุ่มน้อย ราคาเหมือนไม่ค่อยไปไหน บ่อยครั้งที่ดัชนีตลาดวิ่งเยอะๆ แต่หุ้นคุณค่าของเรากับแดงสวนตลาด แต่นักลงทุนหุ้นคุณค่า จะเฝ้ารออย่างเข้าใจและใจเย็น รอคนอื่นเห็นคุณค่า แล้วราคาอาจจะวิ่งเป็น 100-200-300%

หุ้นบลูชิพ คือ หุ้นที่มี market cap สูง ตลาดชอบเล่น โดยเฉพาะฝรั่งจะต้องเข้าหุ้นพวกนี้ เพราะ มี vol รองรับ บริษัทพวกนี้ โอกาสเจ๊งยาก พวกนี้ ราคาตลาดจะขึ้นอยู่กับ fund flow หุ้นพวกนี้ ส่วนมากอยู่ใน set50 set100

ปล. บ้างคนซื้อ ptt ตอน 30 บาท แล้วเก็บมาถึงตอนนี้ ก็อาจจะเรียกว่า หุ้นคุณค่า ก็ได้ครับ หรือ บางคนซื้อตอนนี้ กะ เก็บไว้ ขายตอน 500 ก็เรียกว่า หุ้นคุณค่าครับ แต่ถ้าบางคนขายหุ้นที่มีอยู่ในพอร์ตวันนี้แล้วไปซื้อตอนนี้คาดว่า มันน่าจะวิ่งไป 300 บาท แล้วค่อยขาย อย่างงี้ก็ยกมือสูงๆ เลยครับ  :lol:
อธิบายได้ซาบซึ้งดีครับ  อ่านไปแล้วก็ :cry:
Raphin Phraiwal

Post no. 8

[quote="ปรัชญา"]อธิบายได้ซาบซึ้งดีครับ
รักในหลวงครับ
เสรี โอ

Post no. 9

ตอนSET พุ่งรอบที่แล้ว หุ้นในพอร์ตผมก็นิ่งสนิทแบบสองวันนี้เหมือนกัน
แต่พอSET ย่ำฐานพอร์ตโดยรวมของผมก็ขึ้นวันละ1-2%ทุกวัน
แบบว่าสลับกันขึ้น
ผมคิดว่าFund Flow ที่เข้ามานี้จะทำให้ PE ตลาดโดยรวมของเราสูงขึ้น
PE หุ้นValue ของเราก็จะได้รับการคาดการณ์ให้สูงขึ้นไปด้วย
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 10

ทำเหมือนเดิมมาตลอดครับ  :wink:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
MANEKI

Post no. 11

ขายบลูชิพหมด ไปซื้อหุ้น VIค่ะ พอดีเห็นลดราคาเลยซื้อเก็บ :lol:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 12

Raphin Phraiwal เขียน: :cry: ทำไมครับพี่
ถือมา4-5ปี  ราคาก็ไม่ไปไหนครับ
ก็ยังไม่ยอมขาย  คิดว่ามูลค่ากิจการสูงกว่าราคาในตลาดครับ

พวกวิ่งกันไป20-30%  หุ้นของเราก็ยังยืนแข็งทื่อเลย :oops:

ถือต่อ
cryptonian_man

Post no. 13

ผมเองก็เกือบไปครับ องค์เทพแมงเม่าเกือบลงประทับ หุ้นตัวอื่นเขาพรวดๆ ของเราเดินต้วมเตี้ยม ดีที่เดินมาสูงพอสมควรหน่อย ตอนนี้เลยค่อนข้างหมดแรง

แต่ดูถ้าว่าต่อไปจะได้ดูยาว เพราะตลาดไปแรงแบบนี้ ซื้ออะไรมาก็ถ้าจะแพงเกินไป

สงสัยต้องรอดูผลประกอบการไตรมาสต่อไปอย่างที่ พี่ JENG  บอกไว้ในกระทู้บนๆ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Boring Stock Lover

Post no. 14

ปกติก็ไม่ค่อยแบ่งว่าเป็นหุ้น vi หุ้นฝรั่ง

แต่ที่ราคาวันนี้ ผมว่า CP7-11 แพงกว่า PTT ซะอีก แล้วอย่างนี้นักลงทุนวีไอเลือกซื้ออะไร
vivitawin

Post no. 15

Boring Stock Lover เขียน:ปกติก็ไม่ค่อยแบ่งว่าเป็นหุ้น vi หุ้นฝรั่ง

แต่ที่ราคาวันนี้ ผมว่า CP7-11 แพงกว่า PTT ซะอีก แล้วอย่างนี้นักลงทุนวีไอเลือกซื้ออะไร
ความแพงความถูก นอกจาก pe pb แล้ว ขึ้นอยู่กับมุมมองของนักลงทุนด้วยครับที่คาดว่าในอนาคตไกลๆผลประกอบการจะโตขึ้นเท่าไหร่

แบบ cp7-11 พอขึ้นมา 9-10 บาท เห็นผู้บริหารระดับสูงที่เล่นหมากล้อมเก่งๆทยอยขายออกมาเพียบ แต่ราคานี้ พี่ๆเพื่อนๆ และเซียนๆในthaivi พึ่งเข้าเก็บ และ วันนี้มันก็ไป 12 บาทแล้วครับ

ไม่รู้ว่าใคร เก๋ากว่าใคร  :lol:
พยูน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ความลำบากใจเมื่อราคามาถึงเป้าหมายก่อนกำหนด

Post no. 16

ถ้าหุ้นที่เราซื้อราคามาถึงเป้าหมาย ก่อนกำหนด จะทำอย่างไรดีครับ อ่านข้างบนแล้วสับสนว่า ควรถือต่อ เอาปันผล หรือขายทำกำไรดีครับ เพราะเรารู้ว่าหุ้นถูกไล่ราคาขึ้น แล้วคงลงในไม่ช้า พี่ๆทำกันอย่างไรครับ .. :cry:
น้องใหม่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ เริ่มวันนี้เพื่อวันหน้าครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

Post no. 17

หุ้นมีมูลค่าหมดครับ อันนี้แล้วแต่เราจะมอง จาก วิบูลย์ พึงประเสริฐ

ส่วนผมเซ็งจริงๆเลย...

ไม่มีไรให้ทำ...
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 18

เอาเป็น ใครขายหุ้นบลูชิพไปซื้อหุ้นคุณค่า จะมีคนยกมือเพิ่มขึ้นมั้ยนะครับ หุ้นกลางเล็กดีๆ มีทั้งนิ่งทั้งร่วง :lol:
thawattt

Post no. 19

อ้าว ไม่คิดว่าช่วงนี้เป็นโอกาสทองหรือครับ ของหุ้นคุณค่า ของแท้ ลงมาให้ซื้อในจังหวะนาทีทอง ลดราคาสุด ๆ กลางปีครับ  :lol:  

กลับดีเสียอีกที่ตอนนี้ปรับตัวลงมาจอดรอป้ายให้คนขึ้นบ้างครับ

ก็ถ้าเป็นหุ้นคุณค่าจริง และมี Margin of safety ที่สูงเพียงพอ แบบนี้ก็เลือกหาเลือกซื้อได้ โดยตั้งรับซื้อ แบบไม่มีคนแย่งซื้ออีก  แถมมีคนกลับใส่พานให้เราอีกด้วยครับ

ตอนขึ้น ก็กลัวว่าตกรถ ตอนลงก็กลัวอีก เลยไม่รู้ว่าขึ้นควรซื้อดี หรือลงควรซื้อดีหละครับ แถมบางครั้งบางคนนิ่ง ๆ ก็กลัวอีกว่าเกิดอะไรขึ้นกับหุ้นของเรา ชาวบ้านขึ้นไป แต่ของเราไม่เห็นขึ้นเลย

ถ้ามั่นใจ ก็ไม่ต้องกลัวครับ ยิ่งลงต้องยิ่งซื้อครับ แล้วเก็บระยะยาวหน่อย

เดี๋ยวพอให้เขาเล่นหุ้นใหญ่ไปสักพัก สูงสุดดอยแล้ว ในที่สุด ก็ต้องหวนกลับมาเล่นหุ้นคุณค่าอีกครั้ง เพราะคุ้มค่าที่สุดครับ เพราะยังไงเราก็รู้ว่าเป๊ปซี่ดีที่สุดอยู่แล้ว เอ้อไม่ใช่ครับหุ้นคุณค่าก็ต้องดีที่สุดอยู่แล้วครับ  อิ อิ :lol:
Qคุง

Post no. 20

[quote="ปรัชญา"][quote="Raphin Phraiwal"][quote="ปรัชญา"]อธิบายได้ซาบซึ้งดีครับ
thawattt

Post no. 21

คุณปรัชญา
ถือมา4-5ปี  ราคาก็ไม่ไปไหนครับ
ก็ยังไม่ยอมขาย  คิดว่ามูลค่ากิจการสูงกว่าราคาในตลาดครับ

พวกวิ่งกันไป20-30%  หุ้นของเราก็ยังยืนแข็งทื่อเลย  

ถือต่อ
นับถือครับ แต่แหมหุ้นที่คุณปรัชญาหลาย ๆ ตัวนี่ เก็บถือยาวได้สบายครับ กำไรก็โตต่อเนื่อง แถมปันผลก็ดีอีกด้วย แหะ แหะ

หลายตัวที่คุณปรัชญาถือ มีปันผลก็คุ้มกว่าฝากเงินกับธนาคารเสียอีก ยิ่งถือนานก็ยิ่งคุ้มค่าอยู่แล้วครับ ไปต้องรอ capital gain ก็ยังคุ้มค่าที่จะถืออยู่แล้วครับ

ต้องเลียนแบบคุณปรัชญาถือหุ้นเหมือนฝากสตางค์เป็นเงินฝากประจำระยะยาว 5 ปี ไว้กับธนาคารดีกว่าครับ ถือแล้วคุ้มสุด ๆ ครับ
vivitawin

Post no. 22

Ryuga เขียน:เอาเป็น ใครขายหุ้นบลูชิพไปซื้อหุ้นคุณค่า จะมีคนยกมือเพิ่มขึ้นมั้ยนะครับ หุ้นกลางเล็กดีๆ มีทั้งนิ่งทั้งร่วง :lol:
ยกนิดๆล่ะกันครับ พี่ ryuga เพราะไม่มี บลูชิพ ให้ขาย แต่ซื้อหุ้นคุณค่า มาเยอะพอสมควร เพราะเงินสดเหลือและดอกเบี้ยเงินฝากมันต่ำ
thawattt เขียน: เดี๋ยวพอให้เขาเล่นหุ้นใหญ่ไปสักพัก สูงสุดดอยแล้ว ในที่สุด ก็ต้องหวนกลับมาเล่นหุ้นคุณค่าอีกครั้ง เพราะคุ้มค่าที่สุดครับ เพราะยังไงเราก็รู้ว่าเป๊ปซี่ดีที่สุดอยู่แล้ว เอ้อไม่ใช่ครับหุ้นคุณค่าก็ต้องดีที่สุดอยู่แล้วครับ  อิ อิ
วันนี้ก็เก็บ 18.2 มาเยอะเหมือนกันครับเนี่ย เหอๆ สงสัยยาวเลย

[/quote]
khun_parinya

Post no. 23

หุ้นที่ผมถืออยู่โดนเจ้ามือกดเอาไว้ครับ ด้วยมูลค่าการซื้อขายที่หนาแน่นมาก นัยว่าใครจะขึ้นไม่สน แต่หุ้นที่ข้าคุมห้ามขึ้น อะไรประมาณนั้น
007-s

Post no. 24

Mon money เขียน:หุ้นมีมูลค่าหมดครับ อันนี้แล้วแต่เราจะมอง จาก วิบูลย์ พึงประเสริฐ
:D

เห็นด้วยเลยค่ะ
หุ้นอ่ะ มันมีแวยู่ในตัวมันทุกตัว อยู่ที่ว่า ยังเหลือแวยู่ให้วิ่งขึ้นอีกมากแค่ไหน
บางตัว(ก็พบได้บ่อยๆ)ที่มันเวลากระทิง มันก็มักวิ่งเลยมูลค่ามัน
โดยมากก็งั้นอ่าค่ะ ไม่งั้นมันจะหักโค่นลงมายาก
เวลามันลงก็เช่นกัน โดยมากก็ลงมาซะลึกเว่อร์ เพราะไม่งั้นมันก็ดีดลำบาก ต้องตั้งแถวนาน กว่าจะกลับตัวได้

ทั่วไป หุ้น vi ที่เพื่อนๆชอบใช้คำนี้ โดยมากจากความรู้สึก เราจะนึกไปถึง หุ้นพวกวอลลุ่มน้อยๆ ตัวเบาๆ ราคาถูกๆ แบนๆ เคลื่อนไหวเนิบๆ ไม่ค่อยหวือหวา

พวกหุ้นบิ๊คแคป โดยมาก หมอจะนวดหนัก คือน้ำหนักผู้เล่นมันหนักแน่น โวลุ่มมันเยอะ เวลาปัดขึ้นปัดลง มันมักรุนแรง
ไม่เหมือนพวกสมอลล์แคป พวกนี้ชอบนวดเบาๆ แต่บางตัวถ้ากดโดนเส้น(เช่น ผลปลากรอบคาดการอนาคตมันดีชัดเจนมากๆ) พอโดนเส้นจังๆ มันก็พริ้ว ร้องกรี๊ดกร๊าดได้เหมือนกัน

:lol:  :lol:  :lol:

บางที หมอนวดมือฉมังๆ คิวยังไม่ว่าง คือหมายถึงเงินไปนวดพวกบิ๊คแคปอยู่
พวกสมอลล์แคป สังเกตุ บางทีคือมันแค่รอคิวนวด เงินมันจะไหลมาเอง ถ้าหุ้นเล็กนั้นมันมีแวยู่ให้วิ่งขึ้นอยู่จริงๆ มันไม่ได้แปลว่าจะไม่วิ่งตลอดกาลซักกะหน่อย
บ่อยไป เวลาบิ๊คแคปลง ก็มักหมายถึง เป็นเวลาของตัวเล็กแล้ว

เงินมันไหลไปตามกระแสเสมอ จากผลตอบแทนต่ำไปหาสูง
หมอนวดเหมือนเม้ดเงินที่สะพรัดมั้ย มีหมอเยอะ คิวก็ไม่รอนาน หมอน้อยก็รอนานนิดนึง เขาต้องเลือกกดจุดที่ง่ายๆก่อน พวกบิ๊คแคปหาเส้นง่าย
พวกตัวเล็กบางทีต้องใช้ฝีมือสูง บางทีกดแรงไป ร้องจ๊ากขึ้นไปหลายเปอร์เซนต์
นวดอยู่ไม่ครบชั่วโมงดี หายเมื่อยแล้ว หมอใหญ่ๆเขาเลยบางทีไม่ค่อยอยากเสียเวลามานวดให้ ค่านวดอาจไม่คุ้มกะเขา

แต่เดี๋ยวลูกค้าหลักเขาหายเมื่อยแล้ว ก็ต้องหยุดบริการทางนู้น นวดต่อไปก็ช้ำเปล่า เงินก็ไหลมาเอง

อิอิ

:lol:
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Post no. 25

แพ้ set เป็นที่เรียบร้อย ยอมรับแล้วว่าฝรั่งนั้นเงินหนาเจงๆ บวกกันเข้าไป บางตัวในพอร์ตดันลง เวลาลงอย่ามาลงกับตัวไหนพอร์ตผมอีกล่ะ
bmw2681

Post no. 26

ช่วงนี้ผมถือโอกาสเพิ่มทุนรับขวัญหุ้น vi 5 ตัว (ที่เป็นตัวเดิมๆที่เคยถือแล้วหมูไป) แหม ชั่งเป็นพอร์ตที่ดูดีจริงๆ ตลาดบวกสิบยี่สิบจุด พอร์ตเราแดงช้ำเลือดช้ำหนอง นี่แสดงว่า เรามาถูกทางแล้ว 555  :roll:
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
teetotal

Post no. 27

ซื้อ ptt ไว้แต่ครั้น 214 บาท
ตอนนี้ ขึ้น ก็ยังไม่ขายครับ

กะว่า ลงมาประมาณ 216 ค่อยขาย
5555555
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
shinnozuke

Post no. 28

พอร์ตผมมีหมดครับ ทั้งบลูชิป หุ้นเก็งกำไร หุ้นคุณค่า
sarayuth007

Post no. 29

ไม่กล้าขายคับจากการประเมินสถาณการณ์แบบงูๆ ปลาๆ แบบผมคือ let profit run ไปเรื่อยๆ ถ้า port ผมตัวแดงเมื่อไร ก็เก็บเพิ่มครับ ไม่เก่งในการเก็งกำไรแต่ชอบเก็บของถูกคับ
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
vivitawin

Post no. 30

PTT มันไป 300 บาท จิงๆ แฮะ  :lol:  :lol:  :lol:
PostPost