เรียนถามพี่สุมาอี้ว่าจากหนังสือเรื่อง วัดมูลค่าหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ichbinpao
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

เรียนถามพี่สุมาอี้ว่าจากหนังสือเรื่อง วัดมูลค่าหุ้น

โพสต์ที่ 1

จะสามารถลงทุนในตลาดหุ้นได้จริงหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ต้องเรียนรู้อะไรมากขึ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 2

การวัดมูลค่าหุ้นอันที่จริงเป็นส่วนท้ายๆ ของการลงทุน และยังไม่สำคัญมากเท่ากับส่วนแรกๆ คือ ช่วงของการรวบรวมข้อมูล และ formulate ความเห็นของเราเกี่ยวกับธุรกิจนั้นๆ ตรงนี้สำคัญมาก ถ้าทำได้ดี ก็มีชัยไปกว่าครึ่งครับ ถ้าทำได้ไม่ดี การวัดมูลค่าหุ้นก็จะไม่ช่วยอะไร ภาษาอังกฤษมีคำพูดคำหนึ่งเขาบอกว่า "garbage in, garbage out" DCF หรือวิธีการวัดมูลค่าหุ้นแบบอื่นๆ (พีอี เป็นต้น) เป็นเพียงแค่โรงงานบรรจุกระป๋องเท่านั้น ถ้าอาหารที่เป็นวัตถุดิบที่นำมาบรรจุ (ได้แก่ ข้อมูลและความเห็นเกี่ยวกับธุรกิจ) เป็นอาหารที่เน่าบูด ให้โรงงานทันสมัยแค่ไหน อาหารกระป๋องที่ออกมาจากโรงงานก็เป็นผลิตผลที่ไม่ดีอยู่ดีนะครับ

สรุปก็คือ ต้องมีการรวบรวมและวิเคราะห์ข้อมูลที่ดีด้วยเพื่อให้ได้ input ในการวัดมูลค่าหุ้นทีดีด้วยครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์