เรื่องของปลา!!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

ขออนุณาติที่ต้องใช้พื้นที่ตรงนี้ครับ เพราะเรื่องที่จะพูดนี้เป็นเรื่องของปลาจริงๆ...

หลายวันมานี้มีคนโทรมาคุยกับผมสองสามคน

คนแรกก็เจ๊ Pinklady บอกว่าอ่านงบมา20กว่าบริษัท ยังไม่เข้าถึงแก่น ถามคำถามมากมาย ผมอธิบายให้ ผมสอนเจ๊หาที่ปลาชุม...เจ๊เก่งจะหาปลาเก่ง จะหาได้อีกเรื่อยๆ ไม่อดตาย

คนที่สองเป็นหมอจบใหม่ หาปลาไม่เก่งสักที เพราะคอยแต่จะฟังว่าปลามันอยู่ตรงไหน จะไปคอยเก็บเอา ผมสอนให้ศึกษาวิธีหาปลา...หายไปหนึ่งอาทิตย์ กลับมาพร้อมคันเบ็ดที่ทำเอง...แต่ไม่วายถามหาที่ปลาชุมเพื่อจะไปตกปลาได้ง่ายๆ... ผมบอกที่ตกปลาที่ผมเล็งเอาไว้ พร้อมให้คุณหมอไปสืบๆดูว่ามีปลาไหม แล้วมาคุยกับผม ...คาดว่าอาทิตย์นี้หมอคงโทรมาคุย...

คนกลุ่มใหญ่ คอยมองหาปลา คนกลุ่มหนึ่งรู้ว่ามีคนกลุ่มนี้แยอะมาก จึงพยายามจะขายบ่อปลาให้ แต่วัดกันเอาเองนะว่าปลาชุมหรือเปล่า บางบ่อ ให้เช่าเป็นชั่วโมง ตกได้เท่าไรเอาไป แต่ก่อนให้เช่าให้อาหารปลาจนอิ่มแล้ว ตกทั้งวันก็ไม่ได้

วิธีดูที่ตกปลาหาได้ไม่ยาก เพียงแค่ขยันดู ขยันหา ขยันศึกษา ปลาไม่ศูนย์พันธุ์ ก็มีให้ตกได้ตลอด แต่หาไม่เป็นได้แต่ปลาตัวเล็กตัวน้อย ไม่คุ้ม หาไม่ได้ อดตาย

ครูอนุบาลสอนลูกชายผม บอกว่าครูและพ่อแม่ต้องสอนให้ลูกหาปลากินเอง ไม่ใช่หาให้กิน การเรียนที่โรงเรียนคือการให้เด็กฝึกปฎิบัติและสังเกตุ ที่บ้านก็ต้องทำให้สอดคล้องกัน

ถ้าหลายๆคนไม่ทำอย่างที่ผมกล่าว ไม่นานจะแพ้เด็กอนุบาลครับ เมื่อเด็กเหล่านี้โตขึ้นเขาจะครอบครองบ่อปลาอันสมบูรณ์ไว้หมด แล้วคุณลุง คุณอา คุณน้าทั้งหลายจะทำอย่างไร?
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

เตือนสติได้ดีจริงๆครับพี่มน
เอ๋เห็นกระทู้ข้างบน พี่มน ได้วันหรือยังครับ
และสถานที่จัด
(ถามซักเลย)
:)
pinklady
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:wink:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: เรื่องของปลา!!!!!

โพสต์ที่ 4

Mon money เขียน: หลายวันมานี้มีคนโทรมาคุยกับผมสองสามคน

คนแรกก็เจ๊ Pinklady บอกว่าอ่านงบมา20กว่าบริษัท ยังไม่เข้าถึงแก่น ถามคำถามมากมาย ผมอธิบายให้ ผมสอนเจ๊หาที่ปลาชุม...เจ๊เก่งจะหาปลาเก่ง จะหาได้อีกเรื่อยๆ ไม่อดตาย
8) ไหลเจ๊ว่า เป็งอาแม่บ้าง อย่างเลียว ไงอ่ะ
    อ่างงบทีนึง 20กว่าบริสัก
    เค้าเป๋
    อั๊วอยู่โฉยๆ ม่ายล่ายเลี๊ยว....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลุงทีม

โพสต์ที่ 5

เข้ามาดู...นึกว่าสอนวิธีเลี้ยงปลาตู้... :shock:  :shock:  :shock:
nano

โพสต์ที่ 6

ยอมคุณพิงค์ฯเลย 55    ถ้าผมดูได้ขนาดนี้     คงมึนไม่รู้กี่ตลบแล้ว
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ลุงทีม เขียน:เข้ามาดู...นึกว่าสอนวิธีเลี้ยงปลาตู้...  :shock:  :shock:  :shock:
เคยเลี้ยงปลาทองคับ ได้ไม่กี่วันตายไป 2 ตัว :shock: :shock: เลยยกให้เพื่อนไปเลี้ยง เพราะสงสารกลัวจะตายเพิ่ม :la:

มาป่วนกระทู้ แหะๆ :lol:
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณคับ  :P
por_jai

โพสต์ที่ 9

[quote="Ryuga"][quote="ลุงทีม"]เข้ามาดู...นึกว่าสอนวิธีเลี้ยงปลาตู้...
pegaxus

โพสต์ที่ 10

การหาปลาโดยวิธีเหวี่ยงแห กับวิธีใช้คันเบ็ด แตกต่างกันไหมครับ
Outside Investor
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

เลี้ยงปลาทองก็คลายเครียดดีนะครับ ว่างๆก็หัดให้วิเคราะห์หุ้นได้  :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 12

พี่มนพูดแล้วนึกถึงโฆษณา
ป.ปลานั้นหายาก ต้องลำบากออกเรือไป

นึกถึงหน้าอาม่า กับอาแปะ ลอยมาแต่ไกลเลยครับ :P

ลูกศิษย์จะเชื่อฟังขยันๆหาปลาครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 13

pegaxus เขียน:การหาปลาโดยวิธีเหวี่ยงแห กับวิธีใช้คันเบ็ด แตกต่างกันไหมครับ
ดร.นิเวศน์บอกว่า  การเหวี่ยงแหนั้นใครๆก็ทำได้  ผลของมันก็ไม่แน่นอนและถึงได้ก็อาจจะได้ปลาเล็กปลาน้อย

แต่การใช้คันเบ็ดเป็นวิธีของศิลปินครับ  :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 14

[quote="por_jai"][quote="Ryuga"][quote="ลุงทีม"]เข้ามาดู...นึกว่าสอนวิธีเลี้ยงปลาตู้...
plearn

Post ครั้งแรก

โพสต์ที่ 15

ลองเลี้ยง หมอสีตัวเล็ก ดูสิครับ  อดทน สีสวย ไม่มีเหมือกมาก เหมือนปลาทอง เปลี่ยนนำ้ไม่ต้องบ่อย  นั่งมองสลับกับ  สีเขียวของหน้าจด (ตอนน้ี ฮิ ฮิ) พักสายตาดีนะครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

8) มีอาเจ้
แล้วก็หมอ

ผมขอเป็นอาเฮียแล้วกัน
ปลาเต็มตลาดเลย  จับปุ๊บ  ติดปั๊บ
por_jai

โพสต์ที่ 17

[quote="ปรัชญา"]8) มีอาเจ้
แล้วก็หมอ

ผมขอเป็นอาเฮียแล้วกัน
ปลาเต็มตลาดเลย
cuboty

โพสต์ที่ 18

ขออนุณาติที่ต้องใช้พื้นที่ตรงนี้ครับ เพราะเรื่องที่จะพูดนี้เป็นเรื่องของปลาจริงๆ...
มิน่า พูดกันแต่เรื่องปลา พอพี่มนวางเบ็ดปุ๊บ ฮุบกันใหญ่

อิอิ มาป่วนอีกคน
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 19

ว่าแต่ถังความดัน+ท่อทองแดง+อุปกรณ์ไฟจราจร
ของพี่พอใจ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ดาวหางสีแดง เขียน: ไม่ใช่ขี้น้อยใจหรอกครับ พี่พอใจ

ปลามันตายด้วย Death Note ต่างหาก

คุณริวงะต้องจับ KIRA ให้ได้โดยเร็วครับ

มาป่วนด้วยคนครับ
:lovl: :lovl: :lovl:
ที่จริงอยากเลี้ยงปลาทองหัวสิงห์นะครับ แต่ก็สงสาร นี่แสดงว่า KIRA เข้าบ้านผมมาดูหน้าปลาทองเลยนะเนี่ย  :lol:

วันนี้ปลาล้นหลามจริงๆ ยื่นมือลงน้ำก็จับได้แล้ว มาป่วนกระทู้มากไปเดี๋ยวโดนพี่มนลงทัณฑ์ด้วยเครื่องประหารหัวสุนัข :lol:
por_jai

โพสต์ที่ 21

[quote="ปรัชญา"]ว่าแต่ถังความดัน+ท่อทองแดง+อุปกรณ์ไฟจราจร
ของพี่พอใจ
Little Boy

โพสต์ที่ 22

เริ่มต้นจากเลี้ยงปลาหางนกยูง ต่อมาพัฒนามาเป็นปลาทอง เลื่อนชั้นเป็นปลาคาร์ฟ ตอนนี้กะลังเล็งๆ ปลาทะเล ลองศึกษาเบื้องต้นเลี้ยงยากจริงๆ จะไหวมั้ยเนี่ยะ ถ้าจบจากหลักสูตรปลาทะเลแล้ว คราวหน้าขอเป็นเลี้ยง น้องปลา ล่ะกัน  :ep:

(ร่วมป่วนด้วยอีกคน)
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 23

[/quote]มาป่วนกระทู้มากไปเดี๋ยวโดนพี่มนลงทัณฑ์ด้วยเครื่องประหารหัวสุนัข :lol:[/quote]

ไม่เป็นไรมั้งครับ

เข้ามาป่วนแบบนี้คุณริวงะไม่ผิด ผมก็ไม่ผิด คนอื่นๆที่มาป่วนก็ไม่ผิด

แก็สโซฮอลสิผิด  

(ขอใช้มุขเดิมครับ ผมมุขไม่เยอะอย่างพี่พอใจเขา)
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 24

มาฟัง

ป่วนไม่เป็น  :P

จับเองบ้าง ขอๆบ้าง แบ่งให้คนอื่นบ้าง ผลัดๆกันไปครับ
แต่หาจับเองนี่ยากจริงๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
path2544

ป่วมมั่ง..

โพสต์ที่ 25

ส่วนใหญ่ผมจะจับปลา ก็ ให้น้องมาร์คนสวย(ไม่สวยไม่ได้ด้วย) ช่วยจับ

นี่ไงคันเบ็ดของผม  :wink:  :wink:  :wink:  

แค่ โทรๆๆๆ แล้วก็สั่งๆๆ ก็ได้แย้ว  :wink:  :wink:  :wink:

มาป่วนมั่ง  :D  :D  :D เริ่มเครียด งานยุ่งๆๆๆ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โพสต์โพสต์