ถือหุ้นแบบนี้ดีไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

อยากจะถามเพื่อนว่ามีเงินเท่านี้ควรถือหุ้นกี่ตัวดีพร้อมทั้งขอเหตุผลด้วยนะครับ
1 500000 - 1000000
2 1000000 - 2000000
3  2000000 - 3000000
4  3000000 - 5000000
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

ผมว่าต้องถามตัวเองก่อน ว่าสนใจซื้อหุ้นธุรกิจแบบไหน ชอบธุรกิจกลุ่มไหน แล้วในกลุ่มนั้นๆ มีตัวไหนที่เราคิดว่าอนาคตดี ผลิตภัณท์เจ๋ง

ถ้าเงินเยอะๆก็อาจจะกระจายไปซื้อหลายๆตัว ถ้าเงินน้อยๆก็ซื้อตัวสองตัวเลยก็ได้

ที่สำคัญ ซื้อแล้วทำใจให้สบายๆ ไม่ต้องไปนั่งเฝ้า มันจะเครียดไปเปล่าๆ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

ทั้ง 4 ระดับ ที่ผ่านมาผมก็ถือหุ้นจำนวนตัวไม่แตกต่างกันมากครับ .. ประมาณ 3-5 ตัว แล้วแต่ช่วงไหนเจอหุ้นมั่นใจมากก็ถือน้อยตัว ช่วงไหนมั่นใจน้อยก็มากตัวหน่อย ...

เหตุผลคือต้องการ focus ผลตอบแทนให้สูงๆ ในขณะที่ต้องป้องกันความผิดพลาดจากการวิเคราะห์หรือคาดการณ์ผิด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ถือหลัก 3 ตัว

ปกติถืออยู่ที่ 1-4 ตัว 5 ตัวนี้นานๆทีและมักจะอยู่ไม่นานก็ต้องหดมาไม่เกิน4ตัว

เพราะถึงจะมีหุ้นที่น่าสนใจมากกว่านี้มากมาย แต่เราก็ต้องคัดที่เราคิดว่าเป็นหัวกะทิ (แม้ว่าผลออกมามันจะไม่ได้เป็นหัวกะทิดังเราคาดไว้ก็เหอะ)
BHT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคน ไม่มีอะไรชัดเจนว่ากี่ตัวดีหรือถูกผิดครับ

สำหรับผมคง 3-4 ตัว
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 6

ผมขอเลขห้าครับ เลขมงคล  พุทธ  ธรรม  สงฆ์
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
น้ำปูนใส
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ชอบถือน้อยๆ ดูแลทั่วถึง
3 ตัวพอค่ะ
ถ้าไม่สบายใจ ก็ไม่ถือ
โพสต์โพสต์