ภาพใหญ่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 31

Critical Factors คือ ปัจจัยสำคัญที่มีผลกระทบกับบริษัท เช่นดอกเบี้ยลด บริษัทจะได้ผลดี ในทางกลับกัน ก็ไม่ได้ ฉนั้น ดอกเบี้ยเป็น Critical Factors อย่างหนึ่งของบริษัทนี้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 32

Mon money เขียน:Critical Factors คือ ปัจจัยสำคัญที่มีผลกระทบกับบริษัท เช่นดอกเบี้ยลด บริษัทจะได้ผลดี ในทางกลับกัน ก็ไม่ได้ ฉนั้น ดอกเบี้ยเป็น Critical Factors อย่างหนึ่งของบริษัทนี้

ขอบคุณ พี่ อจ มนตรี มากครับ

เออ  R.Covey กล่าวไว้ว่า

DO THE FIRST THING FIRST   หรือ ทําสิ่งสําคัญก่อน ใน 7 Habits
path2544
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่านมาตั้งนาน

โพสต์ที่ 33

ไม่ได้มาป่วนนะครับ

แต่ขอถามหน่อยครับ

มีหุ้นตัวไหนในตลาดหรือครับ ที่ไม่อยู่ในวัฎจักรครับ  :?:  :?:  :?:

แต่ท่านมองออกไหมว่าหุ้นนี้อยู่ในวัฎจักรไหน  :?:  :?:  :?:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
ลูกไม่ท้อ

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 34

เห็นด้วยครับผมกับการมองภาพใหญ่ให้ออก แต่มีความเห็นต่างนิดนึงตรงที่ว่า ภาพที่ผมคิดมันไม่ใช่ภาพจิ๊กซอว์สองมิติ ที่เพียงแค่เอาจิ๊กซอว์แต่ละอันมาวางต่อๆกันเพื่อดูความสัมพันธ์ระหว่างกัน แต่เป็นภาพสามมิติ ที่มีมิติของเรื่องเวลามาเป็นตัวแปรสำคัญ
ทำให้ภาพใหญ่ที่เห็นเบื้องต้นเป็นเหมือนแค่ได้เห็นหนังลึกลับน่าติดตามที่มีตัวแสดงมาให้เราดูทีละตัวๆ ให้เราได้รู้ว่าบุคลิกนิสัยของตัวแสดงแต่ละอันเป็นยังไงก่อนในเบื้องต้น แต่พอหนังดำเนินไปเรื่อย บางที เราก็เดาไม่ถูกเลยว่าในท้ายที่สุด ใครจะเป็นยังไงต่อไป บางทีคนที่นิ่งๆเงียบๆ กับกลายมาเป็นฆาตกรไปซะนั่น  หรือคนที่นึกว่าจะเป็นฆาตกรในทีแรกกับกลายมาเป็นฮีโร่

ก็เลยยังคิดว่าการคาดการณ์อนาคตในการดูการลื่นไหลของตัวแปรต่างๆแบบ Dynamic ยังน่าจะสำคัญ เพียงแต่ว่าผมก็ยังขาดความรู้ในส่วนนี้อยู่ดีอะครับ
รู้สึกดีๆ
tae_2323

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 35

ผมว่า VI แม้จะเลือกหุ้นดี แต่ยังไงก็อย่าลืมหุ้นถูกด้วยนะครับ
หุ้นบางตัวได้รับการพิสูจน์แล้วว่าเป็นหุ้นดี แต่ว่าไม่น่าซื้อเพราะราคามักแพง หุ้นพวกนี้อาจจะซื้อได้ปีละครั้งสองครั้ง เพราะว่าจะมีวิกฤตปีละครั้งสองครั้งเสมอให้เราเก็บหุ้นดีราคาถูกได้(จากประสบการณ์)
ส่วนหุ้นที่ยังไม่ได้รับการพิสูจน์ว่าดีหรือไม่มักจะราคาไม่แพง แต่ตรงนี้จะมีความเสี่ยงมาก เพราะผู้วิเคราะห์อาจลืมหรือไม่รู้ปัจจัยผันแปรภายใน
เพราะฉะนั้นเราจึงตกอยู่ในความเสี่ยงเสมอ และจำเป็นต้องหาที่พึงทางใจให้เรารู้สึกว่าหุ้นตัวที่เราถือเป็นหุ้นคุณค่าที่แท้จริงมีกำลังใจที่จะถือได้นาน
สิ่งยึดเหนี่ยวที่ยึดถือได้มากที่สุดคือบัญชีครับ VIท่านใดขยันวิเคราะห์บัญชีจะเป็น VI ที่แกร่งที่สุดในตลาดหุ้นครับ แต่กระนั้นยังไม่พอนอกจากความขยันแล้วยังต้องมีใจที่เเกร่งครับ รู้ว่าอะไรควรไม่ควร ไม่จำเป็นต้องมีหุ้นอยู่เต็มพอร์ทตลอดเวลา รู้จักเวลาในการเข้าและเวลาในการออก (อาจจะเป็นสัญชาติญาณในการรับรู้ผลประกอบการณ์ที่เปลี่ยนไป แล้ววิเคราะห์ได้ว่าจะซื้อเพิ่มหรือจะขายดี) ตรงนี้ก็ต้องขยันดูบัญชีตอนประกาศงบอีกครับ
พูดง่ายแต่ทำยากจัง อิอิ
Doramon007

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 36

ขอขอบคุณพี่หมอสามัญชนมากครับ กับความรู้ที่ให้พวกเราทุกคนครับ  :bow:  :bow:  :bow:
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 37

หลักการลงทุนที่ถูกต้องนั้น  มีการคิดการเขียนมาจนแทบจะพูดได้ว่าไม่ค่อยมีอะไรใหม่แล้ว   แต่การให้น้ำหนักและความสำคัญของแต่ละประเด็นจะเป็นสิ่งที่แยกว่าใครเป็นเซียนและใครเป็นนักลงทุนธรรมดา  ๆ  

เอามาจาก

http://www.thaivi.com/article/value-inv ... olton.html
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 38

จริงๆถ้านำบทความดีๆ ของหลายๆท่านมารวบรวม

พิมพ์เป็นหนังสือขาย น่าจะดีนะครับ แล้วเก็บรายได้

ไว้เป็นกองกลางให้ web ไว้ใช้จ่าย

อ่านๆแล้วบางทีลืมเก็บไว้เสียดายครับ :D
omyim

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 39

เห็นด้วยกับคุณ hansome นะค่ะ ถ้าหากว่ามีบทความดี ๆ ใน web มารวมเล่มและเผยแพร่เพราะมีประโยชน์เป็นความรู้แก่นักลงทุนที่สนใจการลงทุนแนว VI ได้ศึกษาด้วยค่ะ
funza

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 40

จะเหมือนกับตาบอด คลำช้างไหมครับ ถ้าเรามองภาพใหญ่ไม่ออก
The investor's chief problem and even his worst enemy is likely to be himself.
waluck4

ภาพใหญ่

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณมากนะค่ะ เป็นแง่มุมที่ช่วยวิเคราะห์และเตือนสติได้ดีเลยค่ะ   :bow: