เป็นอย่างนี้ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นคนหนึ่งทีทนเห็นหุ้นที่วิเคราะห์ขึ้นไม่ได้เลย ผมจึงเป็นคนที่ทยอยซื้อไม่เป็นมักจะซื้อหมดภายในไม่เกิน 2 ครั้งเพื่อให้ได้จำนวนหุ้นที่ต้องการ(อาจเป็นเพราะขนาดพอร์ตเล็ก) และทุกครั้งที่ซื้อเสร็จหุ้นจะขึ้นสักระยะแล้วเป็นช่วงที่หุ้นตก(ไม่รู้ว่าเป็นตัว_วยหรือเปล่า) แล้วทุกครั้งก็จะนึกว่า"ว่าแล้วทำไมไม่ทยอยซื้อ เจ็บไม่จำเลย" ใครไม่รู้จักทยอยซื้อบ้างคับ ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ทีคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ซื้อเสร็จหมดเงิน ก็ไปทำงานหาเงิน จะได้ไม่ต้องดูราคา พองบออกก็มาดูอีกที มีเงินอีกก็ค่อยมาซื้ออีกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
aor_vi

โพสต์ที่ 3

เป็นเหมือนกันค่ะ ชอบซื้อที่เดียวหมดเลย ทยอยซื้อไม่เป็นพอเจอหุ้นพื้นฐานดีที่ได้ศึกษามาแล้ว และได้ราคาที่เหมาะสมก็จะซื้อทันที โดยไม่คิดที่จะทยอยซื้อ ส่วนตัวไหนที่ซื้อแล้วราคาตกลงมาอีกก็จะไม่ดู (นึกเสียใจที่ไม่ทยอยซื้อ)รอให้ราคาขึ้นเดี๋ยวก็มีสายรายงานค่ะ แต่ช่วงที่ราคาหุ้นตกก็มีแก่วง ๆ บ้าง แต่ก็หมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองได้ตัดสินใจไปค่ะ  :D
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

8) high risk    high take
    low risk     low take
    บ่นไปทำไมมี..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 5

หมั่นใจ

นี่มันคือ มั่นใจแบบใจหวั่นหวั่นรึเปล่า
numyak

โพสต์ที่ 6

ผมก็เป็นครับ น้องกุหลาบ แต่ถ้ายังอยู่ในช่วง margin of safety และพื้นฐาน
หุ้นตัวนั้นไม่เปลี่ยนปัจจุบันทันด่วนผมก็จะซื้อเพิ่มอีกครับ ถ้าหุ้นตัวนั้นให้ผล
ตอบแทนที่ดีในระยะยาวครับ โดยเราอาจจะขายหุ้นที่ใกล้เคียงมูลค่าหรือเต็ม
มูลค่ามาเติมครับ(ผมก็พอร์ตเล็กครับ)... 8)
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 7

เป็นบทเรียนครับ
แล้ววิเคราะห์ว่าเราซื้อเพราะอะไร
ถ้าวิเคราะห์ว่าซื้อเพราะอะไรได้ปุ๊บ
เดี๋ยวมันจะรู้เองว่าแก้ไขอย่างไง

เช่น ซื้อตามกราฟ ก็ต้องไปดูว่าเราอ่านผิดเพราะอะไร
ซื้อเพราะคนบอกมา ก็เลิกเชื่อคนที่บอกซัก (อันนี้พระพุทธองค์ก็ตรัสไว้แล้ว)
ซื้อเพราะพื้นฐานหรือข่าวสาร

พวกนี้เป็นต้น
ผิดคือครู
:)
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

miracle เขียน:พวกนี้เป็นต้น
ผิดคือครู
ทำไมคนทำผิดต้องเป็นครูด้วย ทำไม่เป็นโปรแกรมเมอร์ หรือทหารบ้างคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
javoel

โพสต์ที่ 9

ต้องใช้ระยะสักพัก (อาจจะหลายพัก ขึ้นอยู่กับเป้าหมายการลงทุนขอลแต่ละคนครับ)
ถึงจะประเมินได้ว่า ซื้อถูก ซื้อผิด
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 10

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:ทำไมคนทำผิดต้องเป็นครูด้วย ทำไม่เป็นโปรแกรมเมอร์ หรือทหารบ้างคับ
เพราะผิดสอนให้เราไม่ทำผิดอีกครับ
ถ้าผิดเป็นโปรแกรมเมอร์ หรือทหาร เราอาจทำผิดซ้ำๆได้ครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 907

โพสต์ที่ 11

ถ้าเอาตามตำรา

มั่นใจมาก ก็ซื้อมากไปเลยครับ
ถ้ามั่นใจน้อย หรือราคายังไม่ถูก ผมจะซื้อไว้บางส่วนก่อน ถ้าราคาตกอีก ค่อยซื้อเพิ่ม แต่ถ้าราคายังตกอีก ต้องตั้งลิมิตไว้ครับ หยุดซื้อ ไม่อย่างนั้นอาจเสียหายหนัก หากไม่เป็นไปตามที่เราวิเคราะห์
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
kiri
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ลูกอิสาน เขียน:ถ้าเอาตามตำรา

มั่นใจมาก ก็ซื้อมากไปเลยครับ
ถ้ามั่นใจน้อย หรือราคายังไม่ถูก ผมจะซื้อไว้บางส่วนก่อน ถ้าราคาตกอีก ค่อยซื้อเพิ่ม แต่ถ้าราคายังตกอีก ต้องตั้งลิมิตไว้ครับ หยุดซื้อ ไม่อย่างนั้นอาจเสียหายหนัก หากไม่เป็นไปตามที่เราวิเคราะห์
เป็นคำแนะนำและเทคนิคในการช้อนซื้อที่ดีมากเลยค่ะ จะน้อมรับไว้ปฏิบัติตามค่ะ
Kiri
Little Boy

โพสต์ที่ 13

จำใจทยอยซื้อครับ เพราะรายได้ทยอยมา
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
August

โพสต์ที่ 14

รอครับ
แต่ถ้าทนไม่ได้จริงๆจะซื้อไว้บ้าง
แล้วรอ   จนกว่าโอกาสจะมาถึง
โพสต์โพสต์