สัมภาษณ์ Monish Pabrai ,ผู้เจริญรอยตาม Warren Buffett

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สัมภาษณ์ Monish Pabrai ,ผู้เจริญรอยตาม Warren Buffett

โพสต์ที่ 1

ตามประวัติบอกว่า อพยพไปจากอินเดียราว 20 ปีที่แล้ว  เรียนวิศวกรรมไฟฟ้าที่ Clemson University, South Carolina ,USA จบแล้วเข้าทำงาน Telltab ระยะหนึ่ง  ต่อมาเปิดบริษัทตัวเอง แล้วบังเอิญไปอ่านเจอวิธีการลงทุนแบบ Value ตามแนวของ Ben Graham Buffett  และ Charlie (ยกย่องท่านเหล่านี้มาก)    เคยสมัครขอทำงานที่ Berkshire Hathaway แต่ Buffett ตอบปฏิเสธแบบนิ่มๆว่า "ท่านทำงานคนเดียว ไม่ใช้คนช่วยเลือกหุ้น  ขอแนะให้ปรับเปลี่ยนแนวทางการดำเนินชีวิตตัวเองให้ดี" ทำนองนี้    

Pabrai บอกว่าเสียใจมาก  แต่ตั้งหน้าตั้งตาศึกษาอ่านแนวทางของทั้งสองท่านและก็ลงมือลงทุนเองและตั้งกองทุนโดยลอกเลียนแบบแนวของ Buffett Partnership เปี้ยบเลย    ตั้งแต่เริ่มต้นจนปัจจุบัน(ราว 8 ปี)ทำ compound rateได้ ราว 28%(หลังหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้ว) กองทุน ณ ปัจจุบันมีขนาด 300 ล้านเหรียญสหรัฐ(ถ้าจำไม่ผิด)

เขียนหนังสือแล้ว 2 เล่ม คือ  Mosiac , Perspective on Value Investment (รวมบทความที่เขียนลงในนิตยสารการเงินการลงทุนและอื่นๆ)  และ  ล่าสุด The Dhandho Investor  

ผมเพิ่งอ่านดูทั้งสองเล่มเข้าทีดีแหะ  โดยเฉพาะเล่มหลังนี้เขียนได้จับใจดี โดยเฉพาะเป็นการเขึยนจากประสพการณ์ที่ตนเองลงทุนเองจริงๆ  เฉพาะอย่างยิ่งเขาไม่อายที่จะบอกว่าตน ลอกเลียนแนวคิดวิธีการมาจากท่านทั้ง 3 ข้างต้นเป็นส่วนใหญ่ (shameless Cloner)   แล้วลงมือทำจริงแล้วได้ผลจริง  น่าสนใจเอาเป็นแนวคิดที่ดี

ท่านใดสนใจลองไปฟังการสัมภาณ์เขาที่นี่ได้เลยนะครับ ฟังลีลาความเห็นก็ดีไม่มีที่ติ
http://value-quest.blogspot.com/2007/06 ... hnish.html
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

8) ขอบคุณมากครับ แสดงให้เห็นว่า.....

.....การเดินตามผู้ใหญ่ สุนัขไม่กัด ยังมีโอกาสเสมอสำหรับน้องใหม่...
...ถ้าเดินถูกทาง  :wink:
surat2536
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ไม่มีท่านใดสนใจแปล สองเล่มนี้บ้างเหรอครับ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 4

Pabrai ถือเป็นนักลงทุนที่กำลังมีชื่อเสียงมากขึ้นครับ  แม้ขนาดเงินลงทุนของเขาอาจจะไม่ใหญ่นักเมื่อเทียบกับผู้จัดการกองทุนอีกหลายๆคน  สิ่งยืนยันก็คือ ราคาหนังสือ Mosaic ที่พุ่งขึ้นอย่างแรง(มีขายแต่ฉบับมือสอง) ผมซื้อหนังสือเล่มนี้มาตอนปี 2005 ตอนนั้น ราคาอยู่แค่ $30 แต่ตอนนี้ ราคาปาเข้าไป $300 แล้ว  ผมเคยมีโอกาสฟังการบรรยายของเขาด้วย ซึ่งเนื้อหาจะคล้ายๆกับเนื้อหาในหนังสือ The Dhandho Investor ครับ (หนังสือสองเล่มของเขาจะมีเนื้อหาบางส่วนคล้ายกัน)   ผมดำเนินการขอลิขสิทธิ์หนังสือเล่มนี้และตกลงราคากันแล้ว รอแต่ให้ทางโน้นส่งเอกสารมาครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
...

โพสต์ที่ 5

WEB เขียน:ผมดำเนินการขอลิขสิทธิ์หนังสือเล่มนี้และตกลงราคากันแล้ว รอแต่ให้ทางโน้นส่งเอกสารมาครับ
เยี่ยมไปเลยครับ :cheers:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

WEB เขียน:ผมดำเนินการขอลิขสิทธิ์หนังสือเล่มนี้และตกลงราคากันแล้ว รอแต่ให้ทางโน้นส่งเอกสารมาครับ
รออ่านครับ
odacroniandevil

โพสต์ที่ 7

:cool:  :cool:
Doramon007

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ คุณ WEB มากครับ อุตส่าห์นำหนังสือดี ๆ มาให้พวกเราได้อ่านกันครับ :cool:
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
cryptonian_man

โพสต์ที่ 9

สงสัยต้องเตรียมเสียตังค์อีกแล้ว

อีกนานไหมครับกว่าจะได้อ่าน เพราะถ้านานจะได้ไปหาซื้อ Intelligence Investor มาอ่านก่อน อิอิ

แต่ยังไม่กล้าซื้อ Intelligence Investor อ่ะครับ เล่มหนามากประมาณว่าฟาดหัวคนตายได้ จริงๆ น่าจะทำเป็นเล่ม 1 เล่ม 2 นะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
โพสต์โพสต์