ที่พี่ถามๆกันว่า ปีนี้พอร์ตกำไรกี่ % รวมปันผลด้วยเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ที่พี่ถามๆกันว่า ปีนี้พอร์ตกำไรกี่ % รวมปันผลด้วยเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

หรือว่า เอาแค่ Capital Gain อย่างเดียว...
ภาพประจำตัวสมาชิก
odacroniandevil
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ส่วนใหญ่จะไม่รวมปันผลนะครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

เวลาผมคิดผมรวมนะ คือเงินต้นปีมีเท่านี้ ตอนนี้มีเท่านี้ อะไรประมาณนั้น
_________
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

ผลตอบแทนพอร์ตน่าจะคิดรวมทั้งCapital Gain และเงินปันผลครับ
ผมคิดเป็น NAV เหมือนกับกองทุนครับ เพิ่มทุนก็ได้ ลดทุนก็ได้
"Price is what you pay. Value is what you get."
energizer

โพสต์ที่ 5

Kao เขียน:ผลตอบแทนพอร์ตน่าจะคิดรวมทั้งCapital Gain และเงินปันผลครับ
ผมคิดเป็น NAV เหมือนกับกองทุนครับ เพิ่มทุนก็ได้ ลดทุนก็ได้
รบกวนสอบถามพี่ Kao หน่อยครับว่ามีกระบวนการคิดยังไงครับแบบ NAV เนี่ย เพราะผมพยายามมาหลายทีแล้วมั่วตลอดเลยครับ แบบว่าถ้ามีเงินใหม่เข้ามาก็คือเหมือนซื้อหน่วยลงทุนเพิ่ม ก็แปลว่าปันผลที่เข้ามาไม่ได้มีผลต่อมูลค่า NAV แต่จะมีผลกับแค่จำนวนหน่วยลงทุนที่จะพิ่มขึ้นใช่ไหมครับ แล้วเวลคิดผลตอบแทนไม่ได้ดูที่มลค่าพอร์ตรวมแต่จะดูที่ NAV แทน ใช่ไหมครับงงสุดๆเลย :?:  :?: ช่วยผมด้วยเถอะครับ
Kao

โพสต์ที่ 6

ประมาณนี้ครับ...

NAVวันนี้ = [(มูลค่าพอร์ตตามราคาตลาด+เงินสด+เงินปันผลค้างรับ+ลูกหนี้-เจ้าหนี้) - เงินเพิ่มทุนวันนี้ + เงินลดทุนวันนี้] / จำนวนหน่วยครั้งก่อน

จำนวนหน่วยคงเหลือ ณ วันนี้ = จำนวนหน่วยครั้งก่อน + (เงินเพิ่มทุน / NAVวันนี้) - (เงินลดทุน / NAVวันนี้)

สมมติว่าลงทุนครั้งแรก 1ล้านบาท (100,000หน่วยๆละ10บาท NAV=10)
ซื้อหุ้นไป 900,000 เก็บเงินไว้ 100,000

ต่อมาอยากถอนเงินออกไปใช้ 20,000
ณ วันที่ถอนเงินออก
มูลค่าพอร์ต เพิ่มจาก 900,000 เป็น 950,000
เงินสดหลังถอนเหลือ 100,000-20,000 = 80,000
มีหุ้นในพอร์ตขึ้นXDแล้ว แต่ยังไม่ได้รับ 900บาท

NAV ณ วันถอนเงิน = [(950,000+80,000+900) +20,000] / 100,000 = 10.509

จำนวนหน่วยคงเหลือ = 100,000 - (20,000/10.509) = 98,096.86935หน่วย

ไม่รู้ว่าทำให้งงขึ้นมั๊ยครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
energizer

โพสต์ที่ 7

หมายความว่า NAVโต 5.09% แต่พอร์ตทั้งหมด(หุ้น บวก เงินสด) โต 30% (จาก 1 ล้านเป็น 1.3 ล้าน) แม้ว่าจะถอนเงินสดออกมาใช้ 2 หมื่น แต่เราวัดผลตอบแทนจาก NAV ไม่ใช่ มูลค่าพอร์ตรวมใช่ไหมครับ

แล้วตอนเงินปันผลเข้าบัญชีเราแล้วเราจะเอามาลงทุนในหุ้นต่อ ต้องลงเป็นเงินเพิ่มทุนอีกทีไหมครับหรือว่าไม่ต้องแล้วเพราะบันทึกไปตอนเป็นเงินปันผลค้างจ่ายแล้ว

โอย... ขอโทษพี่ Kao ล่วงหน้าด้วยนะครับที่ทำพี่ต้องลำบากมาสอนเด็กเซ่อๆ(สมชื่อ เอนเนอไจ "เซ่อ") อย่างผม และต้องขอขอบพระคุณพี่ด้วยนะครับ :bow:
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 8

ประเด็นนี้ชัดเจนมากครับ ว่าต้องรวมปันผลด้วย หรือกรณีของคนที่เครดิตภาษีได้ ต้องรวมด้วยนะครับ เพราะเหมือนการบันทึกบัญชี ถ้าเรามีสิทธ์แล้ว สิทธิ์ในเงินนั้นก็เป็นของเรา ไม่ว่าจะได้รับตอนไหน..

สำหรับผม ผลกำไรหรือขาดทุน จะมาจาก

-ส่วนต่างราคาที่ซื้อและขาย
-เงินปันผล
-เครดิตภาษี(ที่คาดว่าจะได้รับ)
-อื่นๆ เช่นสิทธิ์ในวอร์แรนต์ที่กำลังจะออก หรือหุ้นเพิ่มทุนที่ยังไม่เข้าพอร์ต เนื่องจากกรณีนี้ยังไม่มีราคาตลาด ผมจะใช้ราคาปัจจุบันเป็นเกณฑ์เปรียบเทียบครับ

หรือคิดง่ายๆครับ อะไรที่เป็นเงินก็คือกำไรหรือขาดทุนทั้งนั้น ไม่ว่าจะมาในรูปแบบไหน :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 9

ปัญหาการหาผลตอบแทนของพอร์ต
จะไม่ค่อยมีปัญหาหากไม่ถอนหรือเพิ่มเงินเข้ามาในพอร์ต

ถ้ามีการการถอนหรือเพิ่ม จะซับซ้อนขึ้นมาหน่อย คือเงินที่เข้ามา ถอนออก ต้องปรับให้เป็นฐาน วิธีการคำนวณเคยมีการพูดหลายครั้งแล้วในกระทู้เก่าๆ ลอง search หาดูครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Kao

โพสต์ที่ 10

energizer เขียน:หมายความว่า NAVโต 5.09% แต่พอร์ตทั้งหมด(หุ้น บวก เงินสด) โต 30% (จาก 1 ล้านเป็น 1.3 ล้าน) แม้ว่าจะถอนเงินสดออกมาใช้ 2 หมื่น แต่เราวัดผลตอบแทนจาก NAV ไม่ใช่ มูลค่าพอร์ตรวมใช่ไหมครับ

แล้วตอนเงินปันผลเข้าบัญชีเราแล้วเราจะเอามาลงทุนในหุ้นต่อ ต้องลงเป็นเงินเพิ่มทุนอีกทีไหมครับหรือว่าไม่ต้องแล้วเพราะบันทึกไปตอนเป็นเงินปันผลค้างจ่ายแล้ว
เราวัดผลตอบแทนจาก NAVต่อหน่วยครับ เพราะการวัดจากมูลค่าพอร์ตรวมทำให้คลาดเคลื่อนได้ หากมีการเพิ่มเงินลงทุน/ลดทุน

ตอนหุ้นขึ้นXD เราบันทึกเงินปันผลค้างรับแล้ว ดังนั้นเมื่อได้รับปันผลจริงก็ไม่ต้องบันทึกแล้วครับ (แค่บันทึกเงินสดเพิ่ม เงินปันผลค้างรับลดลงด้วยยอดเท่ากัน)
energizer

โพสต์ที่ 11

Kao เขียน: เราวัดผลตอบแทนจาก NAVต่อหน่วยครับ เพราะการวัดจากมูลค่าพอร์ตรวมทำให้คลาดเคลื่อนได้ หากมีการเพิ่มเงินลงทุน/ลดทุน

ตอนหุ้นขึ้นXD เราบันทึกเงินปันผลค้างรับแล้ว ดังนั้นเมื่อได้รับปันผลจริงก็ไม่ต้องบันทึกแล้วครับ (แค่บันทึกเงินสดเพิ่ม เงินปันผลค้างรับลดลงด้วยยอดเท่ากัน)
ขอบคุณมากครับพี่ครับ
...

โพสต์ที่ 12

ลอง search กระทู้เก่าๆดูเรื่อง NAV เจอกระทู้ของพี่ HVI มีประโยชน์มากๆครับ

บทความแสดงวิธีหาผลตอบแทนของพอร์ทมีชีทให้ Download ด้วย

แต่รู้สึกว่า link ที่ให้จะเข้าไม่ได้ซะแล้ว :(

ต้องเข้าโดยตรงจาก blog ของพี่เค้าแทน :wink:

http://blog.chingchai.com/categories/Finance.aspx
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
...

โพสต์ที่ 13

ไม่เกี่ยวกับการคำนวณ NAV แฮะ

โพสต์เร็วไปหน่อย :oops:
...

โพสต์ที่ 14

noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมคิดทั้ง เงินปันผล capital gain (กำไร/ขาดทุน) ค่า commision (คิดค่าใช้จ่ายที่เกียวข้องทุกรายการ)

จะยกเว้นก็ค่าโทรศัพท์หาโบรก(ให้เคาะซื้อ ไม่ได้จีบนะ :D )
ค่าเสียเวลา(นิดหน่อย ไม่อยากคิด พอดีโบรกผมเสียงหวาน)  :lol:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 16

กระทู้ดีครับ ผมจะได้ลองไปคำนวณหาผลตอบแทนหน่อย ไม่รู้จะคำนวณไงดี
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
โพสต์โพสต์