เพราะรอ Margin of safety เลยเก็บหุ้นที่เล็งไว้ไม่ได้เลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hwamei
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

เพราะรอ Margin of safety เลยเก็บหุ้นที่เล็งไว้ไม่ได้เลย

โพสต์ที่ 1

ไปกันหมดทีละตัวๆ เลยต้องหาหุ้นอื่นใหม่ที่หาได้ยากแล้วรอโอกาสต่อไป ตั้งแต่ UMS, TPC จนมา WG ราคายิ่งไป โอกาสจะได้ซื้อลงทุนยิ่งไกล เพราะ ยิ่งเกินราคาที่คิดไว้ มันทำให้เราเสียโอกาสรึเปล่าครับเนี่ย ชักไม่แน่ใจ
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รอMargin of Satisfy ต้องทำใจ
หากคิดว่าราคาตลาดไม่แพงเกินเหตุก็แย็บไปไม้หนึ่งก่อน
หากคิดว่าราคาถูกเกินไป ก็อัดไปไม้หนึ่ง  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Kuruni
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

น้ำลายหกดีกว่าน้ำตาตกนะครับ :lol: แล้วโอกาสในตลาดมันก็มีมาเรื่อยๆครับ :lol:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: เพราะรอ Margin of safety เลยเก็บหุ้นที่เล็งไว้ไม่ได้เลย

โพสต์ที่ 4

Hwamei เขียน:ไปกันหมดทีละตัวๆ เลยต้องหาหุ้นอื่นใหม่ที่หาได้ยากแล้วรอโอกาสต่อไป ตั้งแต่ UMS, TPC จนมา WG ราคายิ่งไป โอกาสจะได้ซื้อลงทุนยิ่งไกล เพราะ ยิ่งเกินราคาที่คิดไว้ มันทำให้เราเสียโอกาสรึเปล่าครับเนี่ย ชักไม่แน่ใจ
8) ดร. พูดในวันงานมีตติ้งแล้วครับ
    หุ้นที่มี mos
    หาแทบไม่ได้แล้วครับ
    ยิ่งในช่วงตลาดขาขึ้นเช่นนี้

ปีนี้ท่านฟันธงหุ้นที่เป็น super prime business ครับ.....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

margin of safety แปลว่าส่วนต่างความปลอดภัย ถ้าไม่ห่วงเรื่องความปลอดภัย เอาตัวรอดได้ ก็ไม่ต้องห่วง margin of safety ใช้ได้ดีกับท่านที่ชอบถือยาวๆครับ มันอุ่นใจดี

หุ้นบางบริษัทก็รอได้ ยิ่งต่ำยิ่งดี แต่บางบริษัทไม่ต้องรอครับ เพราะโอกาสลงมาให้คุณซื้อยาวกระทิงดุค่อนข้างยาก

แต่สำหรับหุ้นวัฎจักรอย่างสองบริษัทแรกนี้ ดูรอบเอาครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
007-s

โพสต์ที่ 6

[quote="ต.หยวนเปียว"]รอMargin of Satisfy ต้องทำใจ
หากคิดว่าราคาตลาดไม่แพงเกินเหตุก็แย็บไปไม้หนึ่งก่อน
หากคิดว่าราคาถูกเกินไป ก็อัดไปไม้หนึ่ง
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

คุณ 007-s เจอมาบ่อยเหรอคะ เล่าเป็นฉาก ๆ เลย :rofl: อ่านแล้วไม่รู้ว่าหุ้นหรืออะไร
007-s

โพสต์ที่ 8

อ้าว สูตรนี้ขลังนะคะ ดิฉันทำแบบนี้ประจำค่ะ
น้อยครั้งมากที่เคาะไม้แรกแล้วจะวิ่งขึ้น...ถ้าเป้นกรณีนี้ต้องยกเว้น ถ้ามันขึ้นตัดต้านแน่นๆ ต้องยิงรัวไม้ที่เหลือตามไปเลย...แต่จะพบน้อยค่ะกรณีนี้ :lol:

โดยปกติวิสัย คือ ต้องแย๊ปให้มันลงมาค่ะ ส่งแย๊ปรบกวนไปซักร้อยหุ้น พักเดียวค่ะ มาจากไหนไม่ทราบสาดซ้ายโครมๆ

มีน้องคนนึง ถ้าแกเห้นหุ้นนิ่งๆนานๆ แกจะโยนขายสังเวยซ้ายไปซักร้อยหุ้น ให้คนบิดรำคาญใจเล่น  :lovl:
artvr4

โพสต์ที่ 9

จากนั้น ปกติแล้ว หุ้นจะนิ่งๆ หรือ คลึงแคบจนอึดอัด จนกว่าเราจะเกิดอาการลังเล ไม่มั่นใจ เงอะๆงะ ชักเสียวๆว่าตัดสินใจถูกหรือไม่ ชักอยากขายเปลี่ยนตัว
....นั่นแหละ...ใช่แล้ว ขายค่ะ ขายเลย ไม้นึง ...สังเวยตลาดค่ะ คายให้เจ้าไม้นึง(เข้ากฏหลัก...ขายหมู  )
   ผมมักบอก มาร์เก็ตติ้งผมเสมอ ว่าผมขายตัวไหน ให้บอกลูกค้าซื้อต่อเลย เพราะว่า ผมขายปุ้บมันชอบขึ้นอ่ะ :lol:  แก้ไม่หายสักที

เรื่องหุ้นไม่ต้องกลัวซื้อไม่ได้  ครับ ซื้อได้ทุกวัน แต่ก่อนซือ้ ถามตัวเองก่อนว่าซื้อเพราะอะไร  ซื้อแล้วมานดันลง รับได้หรือเปล่าจะเขวไปกับการที่เราคิดว่าดีหรือเปล่า  

แต่ว่าในภาวะกระทิงนี่ยอมรับว่าไม่ค่อยกล้าซื้อเหมือนกัน เฮะ
akkhapon

โพสต์ที่ 10

5-3-2 Attack
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ของพี่ 007 คนสวยอ่านแล้วเห็นภาพดีครับ

เคยเห็นกระทู้ที่กระทิงเขียวห้องคุณค่าว่าทำไมคน

ตกรถมักติดดอยก็ดีนะครับ ลองอ่านดู :D
โพสต์โพสต์