การแตกพาร์คืออะไรค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
aor_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือสงสัยว่าการแตกพาร์คืออะไร และจะมีผลอย่างไรกับกิจการ :?:
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

หลังจากแตกพาแล้วควรดู วันที่มีผลนะครับ
เช่นหุ้น พาร์ 10 ราคา 20 บาท แตกพาร
เป็น พาร์ 5 วันรุ่งขึ้นที่มีผล ราคาหุ้นที่ซื้อขายจะไม่มีช่วงราคา
กล่าวคือจะซื้ขายเท่าใดก็ได้

ราคาที่เปิดก็คำนวนจาก 20/10*5 ได้  10 บาทโดยประมาณ

ผลของกิจการ เหมือนเดิม
macarian
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

การแตกพาร์เป็นการเพิ่มสภาพคล่องของหุ้นน่ะครับ ทำให้กระจายหุ้นสู่รายย่อยรายยิบรายละเอียดได้มากขึ้น

เช่น PTTEP เมื่อก่อนไม่แตกพาร์ก็หุ้นละสามร้อยโดยประมาณ ซื้ออย่างน้อยต้องร้อยหุ้น ก็สามหมื่นกว่า รายละเอียดเป็นผง (รายย่อยมากๆ) อย่างผมก็หมดสิทธิ์ พอแตกพาร์มาเหลือหุ้นละร้อยซื้อร้อยหุ้นก็หมื่นนิดๆก็ซื้อได้ง่ายขึ้น
แมนยู โรม่า ลิสบอน เคี๊ยฟ
หมาป่าสู้สู้
aor_vi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะที่ชี้แนะ :wink:
โพสต์โพสต์